หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 41   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ และการทำนาแบบลดต้นทุน ลดสารเคมี  (อ่าน 229376 ครั้ง)
SANEA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 09:42:09 PM »

สำหรับพันธุ์ข้าวนาปี ไวแสง ตอนนี้มี 3 พันธุ์ที่ผมมีข้อมูลครับ ส่วนเมล็ดพันธ์ลองสอบถามไปตามศูนย์ข้าวใกล้บ้านท่านครับ

พันธุ์แรกที่แนะนำก็ต้องข้าวหอมมะลิครับ

สำหรับนาที่น้ำท่วมบ่อยๆ ก็ต้อง กข.51 คนละพันธุ์กับ ข้าวขาว 3 เดือนนะครับ อันนี้เหมาะกับนาลุ่ม น้ำท่วม จมน้ำได้ 7 วันสบายครับ

สำหรับนาดินเปรี้ยว ต้องพันธุ์นี้ครับ กข.35(รังสิต 80)

ขอบคุณครับพี่รุ่งธรรม ที่ให้ข้อมูลแนะนำเรื่องพันธ์ข้าว
พื้นที่ที่บ้านผม(นครสวรรค์)ปกติจะปลูกหอมมะลิ 105 แต่บางปีที่มีน้ำเหนือมามาก ก็จะได้รับผลกระทบบ้าง(ซึ่งปกติไม่ใช่พื้นที่ลุ่มน้ำทุ่มขัง) ทำให้หอมมะลิ 105 ได้ผลิตไม่ค่อยดี อย่างฤดูการที่ผ่านมาปี 56 ได้ 4.5 ตัน/ 10 ไร่ ได้ผลไม่ดีเท่าที่ควร เนื่องจากช่วงข้าวตั้งท้องมีน้ำเหนือหลากมาน้ำท่วมประมาณอาทิตย์กว่า แถวบ้านเรียกว่า น้ำท่วมท้อง(น้ำท่วมช่วงข้าวตั้งท้อง)ส่งผลให้การออกรวงไม่ดี มีเม็ดลีบ และจำนวนเมล็ดต่อรวงน้อยกว่าปกติ
   และจากข้อมูลที่พี่รุ่งธรรมให้มา ผมสนใจ กข51 น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี แต่ไม่แน่ใจว่า กข51 จะมีผลกระทบจากน้ำท่วมเหมือน หอมมะลิ105 หรือเปล่าครับ(น้ำท่วมท้อง) และมีปัญหาเรื่องการซื้อขายหรือเปล่า และเรื่องราคาใหกล้เคียงกับหอมมะลิ105 หรือเปล่า และสุดท้ายพอจะทราบแหล่งจำหน่ายพันธ์บ้างหรือเปล่าครับ  

Wikrit
*

« ตอบ #193 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 06:00:09 AM »

ขอบคุณข้อมูลดีๆคับ  อายจัง อายจัง
ampolk
*

« ตอบ #194 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 11:40:44 AM »

สวัสดีครับพี่รุ่งและสมช.เกษตรพอเพียงทุกๆท่านครับ
     ผมขออนุญาตถามพี่รุ่งว่า การละลายสังกะสี ทำอย่างไรบ้าง  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
เพราะผมละลายแล้ว เป็นตะกอนเหมือนละลายไม่หมด ไม่เหมือนแมกนีเซียมเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ จุมพิต จุมพิต

อำพล เกษตรกรฝึกหัด ครับผม

Liked By: CoRoWidE
kobdech
*

« ตอบ #195 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 01:57:51 PM »

พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่ ผมอาจจะไม่ลงขายในเวป เดี๋ยวบางท่านจะหาว่าผมลงวิธีการปลูกเพราะหวังจะขายพันธุ์ข้าว(ไม่รู้คิดมากไปหรือเปล่า)
และผมเห็นว่ามีหลายท่านแล้วในหน้าซื้อขาย แต่ถ้าผมขายก็ถังละ 500 บาทครับ
แต่ใครที่อยู่ใกล้ผม ก็มาซื้อพันธุ์ที่บ้านได้ แต่ถ้าจะสั่งทางเนต ก็ลองดูของท่านอื่นก่อนนะครับ

ผมอยู่รังสิตครับแต่อยากได้พันธุ์ไปลองปลูกที่อุบลครับ เห็นภาพรวงข้าวสวยงามมากเลยครับ อยากขอเข้าไปชมแปลงนาได้ไหมครับ
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #196 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 02:37:59 PM »

สวัสดีครับพี่รุ่งและสมช.เกษตรพอเพียงทุกๆท่านครับ
     ผมขออนุญาตถามพี่รุ่งว่า การละลายสังกะสี ทำอย่างไรบ้าง  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
เพราะผมละลายแล้ว เป็นตะกอนเหมือนละลายไม่หมด ไม่เหมือนแมกนีเซียมเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ จุมพิต จุมพิต

ผมเคยซื้อสังกระสีแบบน้ำมา  ซื้อยกลัง ผสมฮอร์โมนไข่แจกเกษตรกร ตอนทำโรงเรียนเกษตรกร ตอนแรกเป็นน้ำปกติดี ละลายง่าย
 เหลือ 2 ขวด อีก6เดือนต่อมาจะเอามาใช้ มันนอนก้น ต้องผ่าขวดออก ละลายแล้วก็เป็นตะกอนเหมือนกัน สงสัยมันหมดอายุไปแล้ว
 ดังนั้นตอนซื้อต้องเขย่าดูให้ดี แบบตกผลึกนอนก้นขวดอย่าเอามา

พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่ ผมอาจจะไม่ลงขายในเวป เดี๋ยวบางท่านจะหาว่าผมลงวิธีการปลูกเพราะหวังจะขายพันธุ์ข้าว(ไม่รู้คิดมากไปหรือเปล่า)
และผมเห็นว่ามีหลายท่านแล้วในหน้าซื้อขาย แต่ถ้าผมขายก็ถังละ 500 บาทครับ
แต่ใครที่อยู่ใกล้ผม ก็มาซื้อพันธุ์ที่บ้านได้ แต่ถ้าจะสั่งทางเนต ก็ลองดูของท่านอื่นก่อนนะครับ

ผมอยู่รังสิตครับแต่อยากได้พันธุ์ไปลองปลูกที่อุบลครับ เห็นภาพรวงข้าวสวยงามมากเลยครับ อยากขอเข้าไปชมแปลงนาได้ไหมครับ
อยู่รังสิต โทรมาเลยครับ 081 8749050 ผมไปนาเกือบทุกวัน เดี๋ยวพาไปดูแปลงนาครับ ถ้าเกี่ยวข้าวเป็นจะเอาไปช่วยเกี่ยวข้าวด้วยครับ
เสาร์-อาทิตย์ส่วนใหญ่อยู่ที่นาครับ แปลงนาผมไปไม่ยาก ไปดูให้เห็นกับตาแล้วตัดสินใจเอาเอง ว่าจะลองปลูกหรือไม่ครับ

ของคุณSANEA พันธุ์ข้าว กข.51 ลองติดต่อที่ศูนย์ข้าวนครสวรรค์ดูครับ ผมถามที่ปทุม กับลพบุรีแล้วไม่มีพันธุ์นี้
พันธุ์ใหม่พึ่งออกมาอาจต้องรอเมล็ดพันธุ์ปีหน้า
ส่วนราคาข้าวเปลือกคงถูกกว่าหอมมะลิ แต่คงพอๆกับข้าวนาปีเช่น ขาวกอเดียว หรือพิษณุโลก4
ปีนี้น้ำคงไม่มากเหมือนปีก่อนนาข้าวหอมมะลิของผมที่พิจิตรก็จมน้ำ 17 ไร่ได้ 6 ตัน แต่ปีนี้ก็ทำข้าวหอมเหมือนเดิมครับ แต่ทำคันกั้นน้ำใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 03:06:03 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #197 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 02:59:53 PM »

พันธุ์ข้าวเจ้าขาว (ไม่ไวแสง) ปลูกได้ทั้งปี
 ปทุมธานี1(หอมปทุม) ในเอกสารบอกว่าทนเพลี้ยกระโดด แต่ ณ.ปัจจุบัน ไม่ทนเพลี้ยแล้วนะครับ
 พันธุ์นี้ไม่ชอบปู๋ยยูเรียมาก ไม่ต้องใส่ยูเรียเลยก็ได้ถ้าทำในหน้าฝน แต่ในหน้าหนาว ต้องใส่บ้าง

กข.31(ปทุมธานี80) พันธุ์นี้ต้นสูง ทำหน้าฝนอย่าใส่ยูเรียนะครับ เดี๋ยวข้าวล้มหมด ทนเพลี้ยกระโดดปานกลาง

Liked By: Wikrit, Sanya_Sr, CoRoWidE

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
kobdech
*

« ตอบ #198 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 03:49:12 PM »

ผมขออนุญาตถามพี่รุ่งว่า การละลายสังกะสี ทำอย่างไรบ้าง  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

ผมเคยซื้อสังกระสีแบบน้ำมา  ซื้อยกลัง ผสมฮอร์โมนไข่แจกเกษตรกร ตอนทำโรงเรียนเกษตรกร ตอนแรกเป็นน้ำปกติดี ละลายง่าย
 เหลือ 2 ขวด อีก6เดือนต่อมาจะเอามาใช้ มันนอนก้น ต้องผ่าขวดออก ละลายแล้วก็เป็นตะกอนเหมือนกัน สงสัยมันหมดอายุไปแล้ว
 ดังนั้นตอนซื้อต้องเขย่าดูให้ดี แบบตกผลึกนอนก้นขวดอย่าเอามา

อยู่รังสิต โทรมาเลยครับ 081 8749050 ผมไปนาเกือบทุกวัน เดี๋ยวพาไปดูแปลงนาครับ ถ้าเกี่ยวข้าวเป็นจะเอาไปช่วยเกี่ยวข้าวด้วยครับ
เสาร์-อาทิตย์ส่วนใหญ่อยู่ที่นาครับ แปลงนาผมไปไม่ยาก ไปดูให้เห็นกับตาแล้วตัดสินใจเอาเอง ว่าจะลองปลูกหรือไม่ครับ

ของคุณSANEA พันธุ์ข้าว กข.51 ลองติดต่อที่ศูนย์ข้าวนครสวรรค์ดูครับ ผมถามที่ปทุม กับลพบุรีแล้วไม่มีพันธุ์นี้
พันธุ์ใหม่พึ่งออกมาอาจต้องรอเมล็ดพันธุ์ปีหน้า
ส่วนราคาข้าวเปลือกคงถูกกว่าหอมมะลิ แต่คงพอๆกับข้าวนาปีเช่น ขาวกอเดียว หรือพิษณุโลก4
ปีนี้น้ำคงไม่มากเหมือนปีก่อนนาข้าวหอมมะลิของผมที่พิจิตรก็จมน้ำ 17 ไร่ได้ 6 ตัน แต่ปีนี้ก็ทำข้าวหอมเหมือนเดิมครับ แต่ทำคันกั้นน้ำใหม่
ขอบคุณครับถ้าวันไหนจะไปจะโทรไปก่อนนะครับ ผมลูกชาวนา ก่อนจะมาทำงานที่รังสิตผมก็ทำนามาก่อนครับ แต่ก็ประมาณ18ปีที่แล้ว เกี่ยวข้าวเป็นแน่นอนครับ แล้วข้าวไรซ์เบอรี่จะเกี่ยวประมาณวันไหนครับ เกี่ยวมือ หรือใช้รถครับ

Liked By: Sanya_Sr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 03:51:17 PM โดย kobdech » บันทึกการเข้า
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #199 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 04:04:53 PM »

ถ้าจะทำข้าวปลูกต้องเกี่ยวมือครับ อีกไม่เกิน 15 วันคงเกี่ยวได้ครับ คุณkobdechไปดูแปลงก่อนเกี่ยวดีกว่าครับ สะดวกวันไหนโทรมานัดเลยครับ
ผมพักที่ซอยข้างบุญถาวรรังสิต ส่วนนาอยู่ใกล้เทศบาลบางเดื่อ อ.เมืองปทุมครับ

ข้าวขาว(ไม่ไวแสง) อีก 1กลุ่มครับ กข.41 กข.47  กข.49 พิษณุโลก2 อันนี้มาจากศูนย์ข้าวพิษณุโลก ชอบปุ๋ยยูเรียครับ
แต่ข้าว กข.47และ กข.49เมล็ดข้าวจะร่วงง่าย ยังไงถ้าทำก็หายาขั้วเหนียวมาฉีดสักครั้งก็จะดีครับ

Liked By: Sanya_Sr, CoRoWidE
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 04:47:39 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
ampolk
*

« ตอบ #200 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 04:11:39 PM »

ของผมเป็นแบบผง ซองเหมือนในรูปที่โพสท์ไว้แหละครับ ไม่รู้ว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่า
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #201 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 01:11:16 PM »

ถ้าเป็นซิ้งค์แบบผง ลองหาอะไรทุบทำให้ละเอียดก่อนผสมน้ำ ถ้าผสมในน้ำน้อยอาจไม่ค่อยละลาย 1 ซองที่ผมใช้ฉีดนาได้ 10 ไร่
 10ไร่=10 ถังเครื่องพ่นยา ผมจะใช้ซิ้งค์1ซอง, แม็กนีเซี่ยม 1 ซอง,สาหร่ายผง 250กรัม กรูโคส250กรัม ละลายกับน้ำ 10 ลิตร คนให้เข้ากัน
 แล้วตักแบ่งมาใส่ถังเครื่องพ่นยาที่ใส่น้ำไว้แล้วครึ่งถัง ใส่ถังละ 1 ลิตร จากนั้นก็จะผสมเชื้อรา ฮอร์โมนไข่ สารจับใบ เติมน้ำให้เต็มถัง คนให้เข้ากัน

เทียบรวงข้าวไรซ์เบอรี่ กับ หอมปทุม  ข้าวไรซ์เบอรี่ตรงที่ช่องน้ำเข้า ซึ่งคงได้ปุ๋ยเคมีจากแปลงหอมปทุมมีงามประมาณ 1 ตรว.มีถึง 200 เมล็ด
 แต่ในแปลงปกติที่ใช้ปุ๋ยอินทรีย์ มีประมาณ100 เมล็ด/รวง ข้าวหอมปทุม(ปุ๋ยเคมี)ปกติมีประมาณ 200 เมล็ด แต่บริเวณที่งามๆ มีถึง 277 เมล็ด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 01:20:18 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #202 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 02:29:42 PM »

เมื่อวันเสาร์มีโอกาสเข้าไปเยี่ยมชมแปลงข้าวไรซ์เบอรี่ของคุณชัย ที่ไทรน้อย นนทบุรี แปลงนี้สามารถทำเมล็ดพันธุ์ข้าวได้ครับ
 แปลงที่ปลูกไม่ติดกับข้าวอื่นเลย ส่วนเมล็ดพันธุ์ที่ปลูกก็ได้มาจากอาจารย์ที่อุทัยธานี ดูแล้วใช้ได้ครับ

ภาพแปลงนาของคุณชัย

ตอนนี้ผมขยายจุรินทรีย์สังเคราะห์แสงไว้หลายลิตร ใครอยากจะลองเอาไปใช้ก็แวะเข้ามารับที่รังสิต โทรมานัดก่อนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2014, 04:10:21 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
PED2525
*

« ตอบ #203 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 05:51:31 PM »

ถามนิดหนึ่งครับ  ข้าวที่ปลูกอยู่ได้ใช้จุลินทรีย์สังเคราะแสงบ้างไหม  ถ้าจะใช้แนะนำช่วงไหน
ชัย ชาวนานอกคอก
*

« ตอบ #204 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 09:12:26 PM »

ถามนิดหนึ่งครับ  ข้าวที่ปลูกอยู่ได้ใช้จุลินทรีย์สังเคราะแสงบ้างไหม  ถ้าจะใช้แนะนำช่วงไหน
สำหรับผม ผมใช้ร่วมกับน้ำหมักปลา(พ.ด.2) ปล่อยทางน้ำไปพร้อมกันเลย
1.ช่วงเตรียมดิน ทำเทือก
2.หลังโยน 3 วัน
3.ข้าวอายุประมาณ 50 วัน (หลังแกล้งข้าวครั้งแรก)
4.ช่วงตั้งท้อง
อัตราการใช้ครั้งละ 10 ลิตร (นา 3 ไร่ 2 งาน)
หมายเหตุ : ห้ามนำไปอ้างอิงใดๆ คิดเอง... โกรธ

prawet
*

« ตอบ #205 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 10:07:31 AM »

คุณรุ่งครับ
    ผมใส่ปุ๋ยสูตร 15-15-15 ไปแล้วข้าวสวยงามดีมากเลยครับ รวงข้าวก็เต่งขึ้น เห็นได้ชัด แต่ว่าหญ้าก็สวยงามด้วยเช่นกันครับ

คิดอยากจะถอนหญ้าออกเหมือนกัน แต่เมื่อพิจารณาอย่างถี่ถ้วนแล้วคงถอนไม่ได้ เพราะพอถอนหญ้าดินก็ติดขึ้นมาด้วย ทำให้ดินในกะบะเหลือน้อย กลัวว่ารากข้าวจะไม่มีที่เกาะ คุณรุ่งคิดว่าพอมีทางแก้ไขไหม๊ครับ

RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #206 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 12:24:55 PM »

ปล่อยไปเลยครับ พี่ประเวส ไม่ต้องทำอะไรแล้วรอเกี่ยวอย่างเดียวครับ

081-8749050
SANEA
*

« ตอบ #207 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 01:17:57 PM »

พี่รุ่งธรรม รบกวนครับ

พอดี่พี่ชายปลูกข้าว กข-41 ไว้ ส่งข่าวมาบอกว่า ขณะนี้ข้าวออกรวงหมดแล้ว แต่เจอปัญหามีเมล็ดลีบต่อรวงประมาณ 20 เปอร์เซ็น ซึ่งก่อนหน้านี้ตั้งแต่เริ่มปลูกมาจนกระทั่งออกรวง พี่ชายบอกว่าต้นดี ใบดี ไม่มีปัญหาเรื่องโรคระบาด น้ำไม่ขาด มีกระทบหนาวเหมือนกันทั่วไป ทุกอย่างโดยรวมถือว่าดีหมดปีนี้น่าจะได้ผลผลิตดี แต่พอข้าวออกรวงหมดช่วงกำลังสร้างน้ำนม สังเกตุเห็นมีเมล็ดลีบ เกิดความสงสัยว่าเป็นเพราะอะไร ทั้งที่ตอนออกรวงนี้ก็หมดหนาวแล้ว(คือตามข้อมูลทางวิชาการบอกว่าข้าวพันธ์ กข-41 ไม่ทนต่อสภาพอากาศหนาวเย็น) พี่รุ่งธรรมพอมีประสบการณ์หรือเคยพบเจอปัญหานี้กับนาแถวปทุมบ้างหรือเปล่าครับ ว่าเกิดจากสาเหตุใด
    ****ข้อมูลเพิ่มเติม ช่วงตั้งท้อง ตรงกับช่วงอากาศหนาวรอบสุดท้ายเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมาพอดี (หรือนี่อาจเป็นสาเหตุ ฮืม)   

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 41   ขึ้นบน
  พิมพ์