หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37] 38 39 40 41   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ และการทำนาแบบลดต้นทุน ลดสารเคมี  (อ่าน 224010 ครั้ง)
mangginoon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #576 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 03:34:50 PM »

ขอสอบถามหน่อยครับ

ปีนี้ผมปลูกไรเบอรรี่เป็นปีที่สองเก็บพันธจากนาปีปีที่แล้ว(เกี่ยวมีอและตีเก็บใว้เป็นข้าวปลูก)

ตอนนี้ข้าวเรี่มถอดรวงแล้วแต่สังเกตดูบางรวงมันออกขาวก็มี

ดูแล้วไม่น่าจะใช้ข้าวปนเพราะแถวนี้มีแต่มะลียังไม่ออกรวง-ไม่มีพันนาปรังมาปน

ต้นมันก็เท่าๆกันแต่สังเกตดูต้นที่รวงขาวต้นมันจะไม่ม่วงเท่าไหร่

อันนี้มันจะกลายพันธได้ใหมครับหรีอว่าปลูกเร็วไปอุณหภูมีมันยังไม่หนาวสีเลยยังไม่ได้

แบบนี้เราควรปล่อยรอดูก่อนสักระยะหรีอเก็บรวงออกเลยดีครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: somjade, kru mos

คนสู้ดินเค็น ณ บ้านไร่ทุ่งนางาม

RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #577 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 04:46:44 PM »

ขอสอบถามหน่อยครับ

ปีนี้ผมปลูกไรเบอรรี่เป็นปีที่สองเก็บพันธจากนาปีปีที่แล้ว(เกี่ยวมีอและตีเก็บใว้เป็นข้าวปลูก)

ตอนนี้ข้าวเรี่มถอดรวงแล้วแต่สังเกตดูบางรวงมันออกขาวก็มี

ดูแล้วไม่น่าจะใช้ข้าวปนเพราะแถวนี้มีแต่มะลียังไม่ออกรวง-ไม่มีพันนาปรังมาปน

ต้นมันก็เท่าๆกันแต่สังเกตดูต้นที่รวงขาวต้นมันจะไม่ม่วงเท่าไหร่

อันนี้มันจะกลายพันธได้ใหมครับหรีอว่าปลูกเร็วไปอุณหภูมีมันยังไม่หนาวสีเลยยังไม่ได้

แบบนี้เราควรปล่อยรอดูก่อนสักระยะหรีอเก็บรวงออกเลยดีครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สภาพากาศยังไม่เหมาะสม ไม่ตรงช่วงเวลาครับ  ปีก่อนมีคนเอาข้าวที่ไม่ค่อยม่วง มีสีขาวปนบ้างในเมล็ดไปปลูกช่วงวันแม่
ผลผลิตข้าวที่ได้ มีสีม่วงเข้ม มันเงาครับ
  ถ้าไม่ใช่ข้าวปน ใช้ทำพันธุ์ได้ครับ  จะให้ตรงช่วงเวลา สำหรับข้าวไรซ์เบอรี่ต้องปลูกเดือนสิงหาคมครับ

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
tphairote
*

« ตอบ #578 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 08:59:09 AM »

ยิ้ม ถามหน่อยครับ เนื่องจากผมทำแต่แบบนาอินทรีย์

ในรอบทำนาเดียวกัน

แปลงที่1 ทำแบบนาเคมี+ยา   แปลงที่2 ทำแบบนาอินทรีย์  ทั้งสองแปลงจะแตกต่างกันอย่างไรบ้าง เช่น สีของข้าวสาร ขนาดของเมล็ด ความหอม ความอร่อย ระยะเวลาในการเก็บข้าวสาร ผลผลิต

ในน้ำมีปลา  ในนามีข้าว
รักโลก รักสีเขียว รักเกษตรอินทรีย์
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #579 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 09:41:05 AM »

เคมีเมล็ดอวบอ้วนกว่า ผลผลิตอาจได้สูงกว่า  ถ้าหว่านพร้อมกัน นาอินทรีย์น่าจะเกี่ยวช้ากว่า
ส่วนรสชาติ ถ้าเป็นข้าวหอมมะลิ อาจแยกรสชาติได้ ถ้าข้าวอื่นแยกยากครับ
ตอนสีข้าวอินทรีย์ที่เมล็ดข้าวแกร่งกว่า จะสีง่ายกว่า และได้ปริมาณข้าวสารมากกว่า

วันนี้เอาข้าวหอมนาอินทรีย์ กับ นาเคมีมาเปรียบเทียบกัน นาอินทรีย์ผอมกว่ามาก และแข็งกว่าตอนเป็นข้าวสาร และเหมือนว่าจะหอมกว่านิดหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2016, 04:27:54 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
ampolk
*

« ตอบ #580 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 02:01:48 PM »

สวัสดีครับ พี่รุ่งธรรม

ขอทราบรายละเอียดการตัดใบข้าวนิดนึงครับ

ผมทำข้าวหอมมะลิ ที่สระบุรีครับ โดยหว่าน 13 สิงหาคม 2559 นับอายุได้ 30 กว่าวันแล้ว ในการตัดใบข้าวไม่ควรเกินวันที่เท่าไหร่ครับพี่

ขอบคุณครับ

Liked By: kru mos, somjade
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #581 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 02:24:15 PM »

ขอทราบรายละเอียดการตัดใบข้าวนิดนึงครับ

ผมทำข้าวหอมมะลิ ที่สระบุรีครับ โดยหว่าน 13 สิงหาคม 2559 นับอายุได้ 30 กว่าวันแล้ว ในการตัดใบข้าวไม่ควรเกินวันที่เท่าไหร่ครับพี่

ขอบคุณครับ
ข้าวไวแสงนี่นับวันตัดค่อนข้างลำบาก เราตัดใบได้ตั้งแต่ข้าวอายุ40วันขึ้นไป  แต่ผมจะเลือกตัดตอนที่ดอกหญ้าออกดอก ประมาณ60วัน
ตัดได้ตลอด  จนถึงช่วงข้าวจะเริ่มตั้งท้อง คือเวลาที่นับย้อนหลังจากวันที่เราเก็บเกี่ยวมา60วัน ข้าวจะเริ่มตั้งท้อง เราควรหยุดตัดใบข้าว
ยกตัวอย่างเช่น ข้าวเราจะเก็บเกี่ยว 10 ธันวาคม  ช่วงที่ตัดใบข้าวไม่ควรเกิน 10 ตุลาคม
ยกตัวอย่างเช่น ข้าวเราจะเก็บเกี่ยว 5 ธันวาคม  ช่วงที่ตัดใบข้าวไม่ควรเกิน 5 ตุลาคม
ผมไม่เคยหว่านหอมมะลิช่วงเวลาที่คุณหว่าน เลยไม่ทราบวันเก็บเกี่ยว แต่ช่วงที่ตัดได้ ไม่น่าจะเกิน 10 ตุลาคมครับ

กำลังตอบคำถาม เกษตรจังหวัดโทรให้ไปเซนต์ MOU กับโรงสี พาณิชย์จังหวัด เรื่องโครงการนาแปลงใหญ่
เขาว่าถ้าผ่านมาตราฐานจะให้เพิ่มตันละ200 ไม่รู้จะได้จริงไหม
มีผู้ว่าเป็นประธาน กลับมาตอบต่อ ถ้าไม่เข้าใจเรื่องตัดใบข้าวก็โทรมาได้นะครับ 081-8749050 เบอร์นี้ใช้เล่นไลน์ด้วย

Liked By: ampolk, somjade, kru mos
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2016, 04:14:15 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
tphairote
*

« ตอบ #582 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 10:14:24 PM »

ยิ้ม
คำถามด้านบน ถามเรื่องข้าวไรซ์เบอรี่ นาเคมี กับ นาอินทรีย์ คับ คุณรุ่งธรรม

Liked By: somjade, kru mos

ในน้ำมีปลา  ในนามีข้าว
รักโลก รักสีเขียว รักเกษตรอินทรีย์
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #583 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 08:05:59 AM »

ยิ้ม
คำถามด้านบน ถามเรื่องข้าวไรซ์เบอรี่ นาเคมี กับ นาอินทรีย์ คับ คุณรุ่งธรรม
ข้าวไรซ์ อินทรีย์ กับ เคมี ต่างกันที่ขนาดเมล็ดครับ นาเคมีจะอ้วนกว่า
ถ้าสีเข้มเหมือนกัน รสชาติแทบไม่แตกต่าง  คนนิยมไปผสมข้าวอื่นหุงครับ

นาเคมีถ้าใส่ปุ๋ยน้อยๆ แต่ใส่บ่อยๆ อย่าให้งามเกินไป เมล็ดข้าวก็เหมือนนาอินทรีย์

081-8749050
ampolk
*

« ตอบ #584 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 05:01:57 PM »

ขอบคุณครับ
ข้าวไวแสงนี่นับวันตัดค่อนข้างลำบาก เราตัดใบได้ตั้งแต่ข้าวอายุ40วันขึ้นไป  แต่ผมจะเลือกตัดตอนที่ดอกหญ้าออกดอก ประมาณ60วัน
ตัดได้ตลอด  จนถึงช่วงข้าวจะเริ่มตั้งท้อง คือเวลาที่นับย้อนหลังจากวันที่เราเก็บเกี่ยวมา60วัน ข้าวจะเริ่มตั้งท้อง เราควรหยุดตัดใบข้าว
ยกตัวอย่างเช่น ข้าวเราจะเก็บเกี่ยว 10 ธันวาคม  ช่วงที่ตัดใบข้าวไม่ควรเกิน 10 ตุลาคม
ยกตัวอย่างเช่น ข้าวเราจะเก็บเกี่ยว 5 ธันวาคม  ช่วงที่ตัดใบข้าวไม่ควรเกิน 5 ตุลาคม
ผมไม่เคยหว่านหอมมะลิช่วงเวลาที่คุณหว่าน เลยไม่ทราบวันเก็บเกี่ยว แต่ช่วงที่ตัดได้ ไม่น่าจะเกิน 10 ตุลาคมครับ

กำลังตอบคำถาม เกษตรจังหวัดโทรให้ไปเซนต์ MOU กับโรงสี พาณิชย์จังหวัด เรื่องโครงการนาแปลงใหญ่
เขาว่าถ้าผ่านมาตราฐานจะให้เพิ่มตันละ200 ไม่รู้จะได้จริงไหม
มีผู้ว่าเป็นประธาน กลับมาตอบต่อ ถ้าไม่เข้าใจเรื่องตัดใบข้าวก็โทรมาได้นะครับ 081-8749050 เบอร์นี้ใช้เล่นไลน์ด้วย

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ได้ฟังข่าวอยู่เหมือนกันครับ เรื่องนาแปลงใหญ่ ข้าวต้องพันธุ์เดียวกันด้วย ใช่ไหมครับ  ต้องลุ้นกันต่อไปครับ เอาใจช่วยครับ

Liked By: tphairote, somjade
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #585 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 02:28:36 PM »

ข้าวไรซ์เบอรี่นาดำเริ่มออกรวงเกิน 50 % แล้วครับ

ช่วงเช้าเกษรข้าวบานก็มีผึ้งตัวน้อยมาหาอาหาร และช่วยผสมเกษร

บางรวงที่ออกก่อน เมล็ดก็เริ่มแข็งแล้ว

ต้องมาลุ้นว่าสีของเมล็ดข้าวจะเข้มไหม อากาศยังไม่ค่อยเย็นช่วงนี้

หอมปทุม อีก 10 วันคงเริ่มออกรวง

เตรียมตั้งเครื่องสูบน้ำ สูบน้ำออกจากแปลงนา ฝนตกมากช่วงนี้ น้ำในคลอง สูงกว่าระดับน้ำในนาเกือบ 50 ซม.

081-8749050
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #586 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 03:55:20 PM »

27-28 กันยายน ไปประชุมประธานศูนย์เรียนรู้ทั่วประเทศ มีตัวแทนเกษตรกรอำเภอ 1 คน ทั่วประเทศ 882 ศูนย์
เกษตรจังหวัด ทุกจังหวัด เกษตรอำเภอ ทุกอำเภอ รวม 2000 กว่าคน รัฐบาลจะขับเคลื่อนภาคเกษตรของประเทศ ผ่านศูนย์เรียนรู้ ศพก.

ขับรถกลับจากพัทยา กลับมาลงนาเลย ชุดไม่ต้องเปลี่ยน  28 กย. ข้าวยังไม่ล้ม

30 กย. ฝนถล่มกรุง พายุลมแรงมาก ข้าวหอมปทุมล้มไปเกิน 50 %

รวงยังไม่เหลืองเลย ล้มซะแล้ว ผลผลิตคงหายไปหลายตัน แต่ก็ต้องทำใจ ธรรมชาติยากจะคาดเดาได้
ตอนแรกหวังได้ไร่ละตัน ตอนนี้ต้องคิดใหม่แค่ขอให้ได้ทุนคืนก็ยังดี

แต่ข้าวไรซ์เบอรี่ไม่ล้ม ต้นแข็ง ตอนนี้มีเริ่มแก่บ้างแล้ว อีกสิบกว่าวันคงได้เกี่ยว

อากาศเริ่มเย็นลงมาบ้าง เมล็ดมีสีค่อนข้างเข้มและมันเงา

081-8749050
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #587 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 02:50:15 PM »

8/10/16 กลับบ้านพิจิตร ไปฉีดฮอร์โมนไข่ จุรินทรีย์สังเคราะห์แสง ส้มควันไม้ เชื้อราไตรโครดาร์มา บีที ให้ข้าวหอมมะลิ105
            เป็นการฉีดพ่นครั้งสุดท้ายก่อนเก็บเกี่ยวครับ

ข้าวบางส่วนเริ่มออกรวงแล้ว

ลองขยายเชื้อราบริวเวอร์เรียด้วยข้าวเปลือกหุงสุก ขยายได้เหมือนกันครับ

มีบางท่านถามว่า บีที ขยายยังไง ตอบว่าต้องซื้อหัวเชื้อแบบผงมาก่อน โลละ800 เอามาขยายได้หลายร้อยลิตร อาหารคือนมข้น
แต่ผมใช้ บีที น้อย ปกติผมจะใช้บริวเวอร์เรีย แต่ฉีดครั้งหลังสุดใส่ไตรโครกันโรคเชื้อรา เลยต้องหาบีทีมาผสมฉีด กันหนอนม้วนใบ
ผมไม่ได้ขยายเชื้อเอง แต่ไปขอซื้อพี่ที่ทำสวนแตงโมปลอดสารพิษแถวบ้านครับ แต่ถ้าขยายเองก็ไม่ยาก หาดูในยูทูปมีคนลงไว้ครับ

เริ่มเก็บเกี่ยวเมล็ดพันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่แล้วครับ ผมดำเองใช้เวลาหลายวัน ตรงไหนดำก่อน ก็สุกก่อน เราก็เก็บเกี่ยวก่อน ค่อยๆทำไป

เริ่มมีคนสั่งพันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่บ้างแล้ว ข้าวที่เกี่ยวก่อนใช้เพราะปลูกได้ 10 พย.ครับ

หอมปทุม อีก 10 วันคงได้เกี่ยวแล้ว ข้าวดี แต่ล้มไปมากกว่า 60 % รุ๋นนี้ใส่ปุ๋ยแค่ไร่ละ15กก.

081-8749050
somjade
*

« ตอบ #588 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 08:40:52 PM »

สอบถามครับ

หัวเชื้อ บีที และ หัวเชื้อราบิวเวอเรีย(ราขาว) หาซื้อได้ที่ไหนครับ

Liked By: kru mos
krasin
*

« ตอบ #589 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2016, 07:50:17 PM »

มีบางท่านถามว่า บีที ขยายยังไง ตอบว่าต้องซื้อหัวเชื้อแบบผงมาก่อน โลละ800 เอามาขยายได้หลายร้อยลิตร อาหารคือนมข้น
แต่ผมใช้ บีที น้อย ปกติผมจะใช้บริวเวอร์เรีย แต่ฉีดครั้งหลังสุดใส่ไตรโครกันโรคเชื้อรา เลยต้องหาบีทีมาผสมฉีด กันหนอนม้วนใบ
ผมไม่ได้ขยายเชื้อเอง แต่ไปขอซื้อพี่ที่ทำสวนแตงโมปลอดสารพิษแถวบ้านครับ แต่ถ้าขยายเองก็ไม่ยาก หาดูในยูทูปมีคนลงไว้ครับ

[/quote]
ขอบคุณครับ

Liked By: kru mos
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #590 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 05:21:47 PM »

สอบถามครับ

หัวเชื้อ บีที และ หัวเชื้อราบิวเวอเรีย(ราขาว) หาซื้อได้ที่ไหนครับ
เชื้อราขาวขอมาจากสำนักงานเกษตรจังหวัดครับ
เชื้อตัวนี้เป็นเชื้อเป็น ต้องเก็บในตู้เย็น  ใช้ดีกว่าแบบผง
ส่วนบีที คนทำสวนแตงโมซื้อมา โลละ800
ในเวปน่าจะมีขาย  บีทีส่งได้เป็นผง แบ่งกันได้
แต่พี่เขาฝากเกษตรอำเภอ ซื้อมาจากม.เกษตร
ปีนี้อำเภอผมอาจมีแจกเชื้อบีทีด้วย ถ้าได้มาเดี๋ยวผมแบ่งให้ครับ

081-8749050
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #591 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 08:45:48 PM »

21-10-2559 เกี่ยวข้าวหอมปทุมเรียบร้อยแล้วครับ ข้าวล้มเร็วเลยได้ข้าวน้อยกว่าทุกปี ราคาข้าวก็มาถูกกว่าทุกปี ปีนี้ชาวนาแย่เลยครับ
30 กันยายน โดนลมพายุล้มไปเกิน 70 %

ส่วนที่ไม่ล้ม มีประมาณ 10 ไร่ จากนาทั้งหมด 30 ไร่

รถเกี่ยวมา2คัน แต่ข้าวล้มเกี่ยวช้า กว่าจะเกี่ยวเสร็จ 4 โมงเย็น ได้ 18 ตัน ตันละ 6050 บาท ไม่ขาดทุน แต่แทบไมเหลือเลย

ความหวังอยู่ที่ข้าวไรซ์เบอรี่ 2 ไร่ อีก20วันเกี่ยวได้ครับ

Liked By: vigo74, aumblueford

081-8749050
หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37] 38 39 40 41   ขึ้นบน
  พิมพ์