หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 [35] 36 37 38 39 40 41   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ และการทำนาแบบลดต้นทุน ลดสารเคมี  (อ่าน 200268 ครั้ง)
RUNGTHAMBUM
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #544 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 08:08:09 AM »

การทำฮอร์โมนต่างๆ ที่ใช้กับพืช มีมากมายหลายสูตรแล้วแต่เราจะเลือกใช้ เอาตามสะดวก หาของง่าย ก็เอาสูตรนั้น
 ตามความเข้าใจเบื้องต้น ของผมเองมีดังนี้ องค์ประกอบในการทำฮอร์โมน มีสามอย่าง และกากน้ำตาลหรือน้ำตาลทราย หรือน้ำเชื่อม
 1.แหล่งสารอาหาร เช่น ไข่ นม ผลไม้ เปรียบง่ายๆถ้าเป็นคนกินผมให้แหล่งอาหารคือ อาหารต่างๆ ที่เรากิน
 2.จุรินทรีย์ในการช่วยย่อยสารอาหาร ให้มีขนาดเล็ก เพื่อที่พืช จะกินได้ง่ายๆ เช่นยาคูลย์ บีทาเก้น EM  ถ้าเป็นคนก็คงจะเป็นน้ำย่อยในกระเพาะ
 3.ตัวช่วยย่อย อาหารให้เล็กลง จะได้ย่อยง่ายๆ เช่น พด.2 แป้งข้าวหมาก จุรินทรีย์จาวปลวก ถ้าเป็นคนก็คงจะเป็นฟันของเรา
 เมื่อได้สารอาหารมาแล้ว เราก็เอาไปฉีดพ่นต้นไม้ ให้เขาเอาไปใช้ประโยชน์ได้เต็มที่ ถ้าเป็นคนคงเปรียบเหมือนลำใส้ ที่คอยดูดซึมสารอาหารให้ร่างกายเรา

การทำฮอร์โมนไข่ หรือ ฮอร์โมนนมสดคล้ายกัน เปลี่ยนแค่ตัววัสดุตั้งต้น ว่าจะใช้ไข่ จะใช้นม หรือจะใช้ผลไม้ครับ

การขยายจุรินทรีย์สังเคราะห์แสง ต้องมีหัวเชื้อก่อน ถ้ามีแล้วขยายไม่ยาก วีธีการทำก็มีหลายวิธี ในเวปเรามีลองไปหาอ่านดู
หาถังน้ำใส 5-6 ลิตร มา 1 ใบ ใช้น้ำประปา ที่ตั้งทิ้งไว้ให้ไม่มีคลอรีนซัก 5ลิตร ,ไข่ 1ฟอง,หัวเชื้อ 100-200 ซีีซี
แต่ผมเลือกวิธีการทำที่ง่ายที่สุด
 ขยำไข่ทั้งเปลือก 1 ฟอง เหมือนทำไข่เจียว ต่างกันแค่ที่มีเปลือกไข่ด้วยเท่นั้น เทใส่ลงถังน้ำที่เตรียมไว้ เติมหัวเชื้อลงไป
ปิดฝา เขย่าให้เข้ากัน คลายฝาออก ให้อากาศพอเข้าได้ นำขวดไปตั้งตากแดด ให้โดนแดดแค่ในช่วงเช้าพอ ถ้าเราใช้ขวดใส
ช่วง2-3วันแรก ส ให้เขย่าขวดบ้าง สีของน้ำจะเริ่มแดงขึ้นเรื่อยๆ 15 วัน ก็เอาไปใช้ฉีดพ่นต้นพืชได้(ถ้าน้ำไม่แดง เชื้อตาย เอาไปใช้ไม่ได้)

ฮอร์โมนไข่ ผมใช้ไข่ 3 โล เอามาปั่นระเอียดด้วยเครื่องทั้งเปลือกเทไส่ถัง  เติมกากน้ำตาลครึ่งลิตร ยาคูลย์หรือบีทาเก้น 1ขวด พด.2 1ซอง
ฮอร์โมนนม ผมใช้นมสด 4 ลิตร เทใส่ถัง เติมกากน้ำตาลครึ่งลิตร ยาคูลย์หรือบีทาเก้น 1ขวด พด.2 1ซอง

ปิดฝาเขย่าให้เข้ากัน แล้วคลายฝาพอหลวม ตั้งในที่ร่ม เขย่าทุกวัน ในช่วง 10 วันแรก ประมาณ 30 วันใช้ได้
ในภาพด้านบน ผมใช้น้ำตาลทรายแดง แทนกากน้ำตาล ใช้แทนกันได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2016, 08:10:12 AM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050

patcharink
*

« ตอบ #545 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 11:05:42 AM »

ยิ้ม
ข้าวดำ  ชื่อว่าไรคับ 

ข้าวที่กรม  ไม่เหมือนไรซ์เบอรี่ ต้นไม่สูง  ตอนนี้ยังไม่มีชื่อพันธุ์ อยู่ในช่วงทดลอง  คงอีกหลายปี กว่าจะออกมาสู่เกษตรกร
ช่วงนี้กำลังรีบทำนา ได้น้ำฝนลงมาเต็มนา วันที่ท่วมกรุงเทพ ส่วนน้ำในคลอง กรมชลยังไม่เปิดประตูน้ำให้
จ้างเขาไถแห้งไว้นานแล้ว  ฝนลงมาเลยคราดและหว่านเอง ไม่อยากลงทุนมาก กลัวน้ำท่วมปลายปีครับ

ลองสีกินดูหรือยังคะ ว่ารสชาติเป็นยังไง คือลองซื้อข้าว rice berry แบบต้นดำมาปลูก ไม่รู้ว่าจะออกมาเป็นยังไง กลัวไม่ใช่ rice berry ค่ะ
tphairote
*

« ตอบ #546 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 11:30:45 AM »

ยิ้ม
รอบที่แล้ว ได้ 16 กอ  ยังไม่พอเอาไปสี ต้องรออีกหลายรอบ น่ะครับ

Liked By: kru mos, Steve_Jeab, somjade

ในน้ำมีปลา  ในนามีข้าว
รักโลก รักสีเขียว รักเกษตรอินทรีย์
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #547 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 02:41:14 PM »

เสาร์-อาทิตย์ ก่อน ถอนกล้า ซ่อมข้าวหอมปทุมครับ ซ่อมเสร็จแล้ว ก็เอาปุ๋ยไปพรมๆไว้ ได้โตทันกัน

ข้าวไรซ์เบอรี่ แตกกอดี เริ่มมีหนอนกอมากวนหลายกอ เลยตัดใบออก แล้วฉีดพ่นเชื้อราบริวเวอร์เรีย ลงไปที่โคนกอข้าว

ตัดใบออกแล้วพ่นง่าย  ตัดหญ้าออกไปด้วย  ถ้าหญ้าเริ่มออกดอก ตัดออกแล้วหญ้าจะไม่โต

ปรับปรุงถังหมักปุ๋ยขี้ไก่แกลบ โดยเจาะรู 10 มิล ไว้ก้นถัง 5 รู และเอาท่อ PVC.ระบายอากาศใส่ตรงกลางถังหมักปุ๋ย

ระบายอากาศดีกว่าเดิม จุรินทรย์ก็ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ 1 เดือน คงนำไปใช้ได้

ขยายเชื้อราไว้ เชื้อราบริวเวอร์เรียควรทำตั้งแต่เริ่มหว่านข้าว
ส่วนเชื้อราไตรโครต้องขยายตั้งแต่ก่อนแช่ข้าว เพื่อใช้เวลาแช่เมล็ดข้าว ถ้าทำนาหว่าน

ใช้แป้ง 2ขีด น้ำ 5 ลิตร รอให้เย็น 12 ชั่วโมงแล้วค่อยเติมเชื้อราลงไปด้านบน ไม่ต้องเขย่า คลายฝาไว้พอหลวม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2016, 08:44:30 AM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
leon_sit2
*

« ตอบ #548 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 10:08:02 AM »

ผมนี่ติดตามกระทู้พี่รุ่งธรรมเลยครับ

ได้ความรู้ล้วนๆเลย

ชอบมาก ทั้งแนวทาง วิธีการทำ และการแก้ปัญหา

ตอนนี้ยังติดงานที่ทำอยู่ เมื่อวันเสาร์ได้ไปฉีดฮอร์โมนนมสดกับจุลินทรีย์หน่อกล้วยให้พ่อ ข้าวได้ 25วันแล้ว

ฉีดครั้งแรก ลงทำเกษตรเองครั้งแรก เหนื่อยแทบตาย แต่พ่อคอยแนะนำ เราลองเป็นคนลงมือทำ

ดีที่บ้านผม ญาติๆ ป้าน้าอา เข้าใจ และช่วยกันทำ วิธีทำเกษตรแบบลดต้นทุน

แต่เพื่อนผมนี่ บ้านมันด่าเลบ บอกว่า ของยา ฮอร์โมนแพงๆยังไม่ค่อยได้ผล แล้วของทำเองจะไปดียังไง

อึ้งเลยผม
 โกรธ
panpetch
*

« ตอบ #549 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 12:01:53 PM »

ฝันอยาก มี พรบ.ข้าวและชาวนาไทย แบบคล้ายๆอ้อยนะครับ ชาวนา+โรงสี+ผู้ส่งออก+ผู้ขายปุ๋ย+ยา หักเงินเข้ากองทุน แล้วสิ้นปีมาคำนวณคืนให้ชาวนาเหมือนเงินตามของอ้อยอะครับ ให้ ธกส.บริหารกองทุนนี้ก้ได้ครับ
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #550 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 04:04:36 PM »

ฝันอยาก มี พรบ.ข้าวและชาวนาไทย แบบคล้ายๆอ้อยนะครับ ชาวนา+โรงสี+ผู้ส่งออก+ผู้ขายปุ๋ย+ยา หักเงินเข้ากองทุน แล้วสิ้นปีมาคำนวณคืนให้ชาวนาเหมือนเงินตามของอ้อยอะครับ ให้ ธกส.บริหารกองทุนนี้ก้ได้ครับ

รับทราบครับ ผมเห็นด้วยครับ ถึงจะยังทำไม่ได้ แค่ขอให้ได้พูดก็ยังดี ใครมีความคิดดีๆเสนอมาอีกนะครับ

Liked By: Steve_Jeab, somjade

081-8749050
panpetch
*

« ตอบ #551 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 02:07:23 PM »

อีกเรื่องที่คิดได้ครับ เราขายแต่ข้าวไม่สร้างมูลค่าเพิ่ม ซึ่งจะทำได้ต้องวิจัยและพัฒนา เคยอ่านเจอ มีการวิจัยนำข้าวจ้าวมาทำเป็นส่วนผสมของแป้งฝุ่นโรยตัวสามารถสร้างมูลค่าเพิ่มได้หลายร้อยเท่า อยากให้มีหน่วยงานที่มีการวิจัยเพื่อแปรรูปข้าวให้เกิดมูลค่าเพิ่ม คือ ยุคข้าว 4 G ครับ อยู่รอดด้วยนวตกรรม
วิจัยแล้วนำมาถ่ายทอดสู่ชาวนาครับไม่ใช่วิจัยแล้วขึ้นหิ้งไม่เกิดประโยชน์ครับ
pongpong
*

« ตอบ #552 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 05:04:30 PM »

ขออณุญาติคุณรุ่งธรรม นำหนังสือเชิญเป็นวิทยากร ไปเผมแพร่ในกลุ่มได้ไหมครับ อยากชวนเพื่อนๆเข้าร่วมรับฟังการสัมนาครับ

Liked By: Steve_Jeab, kru mos, somjade
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #553 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 08:09:49 PM »

ขออณุญาติคุณรุ่งธรรม นำหนังสือเชิญเป็นวิทยากร ไปเผมแพร่ในกลุ่มได้ไหมครับ อยากชวนเพื่อนๆเข้าร่วมรับฟังการสัมนาครับ
  ธกส. เชิญแต่ผู้นำเกษตรกร กับเจ้าหน้าที่ ธนาคารครับ บุคคลที่ไม่ไดรับเอกสารเชิญ คงเข้าฟังไม่ได้
ผมถึงอยากให้เพื่อนสมาชิกเสนอแนะความคิดเห็นต่างๆในเวปนี้ ผมจะได้รวบรวม ไปเสนอในเวทีเสวนาได้ ในฐานะที่เขาให้เป็นตัวแทนชาวนาครับ
ขอบคุณครับ ที่ให้ความสนใจ

081-8749050
hook
*

« ตอบ #554 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 07:01:06 AM »

คุณรุ่งธรรมครับ ฮอร์โมนนมสดกับฮอร์โมนไข่ เวลานำไปใช้ ใช้อัตราผสมอย่างไรครับ

Liked By: kru mos, somjade
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #555 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 07:21:13 PM »

คุณรุ่งธรรมครับ ฮอร์โมนนมสดกับฮอร์โมนไข่ เวลานำไปใช้ ใช้อัตราผสมอย่างไรครับ
50-100cc./ น้ำ 25ลิตร  อยู่ที่ความเข้มข้นของฮอร์โมนครับ
ฮอร์โมนไข่3 ลิตรผมเติมน้ำมะพร้าวไปอีก 2ลิตร  เวลาใช้ ผมใช้ 100cc.

081-8749050
pongpong
*

« ตอบ #556 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 09:01:31 PM »

เวลานี้มีผู้รวบรวมข้าวไรซ์เบอรี่ วิ่งกันฝุ่นตลบเพื่อหาซื้อข้าวสารไรซ์ที่แพ๊กศูนยากาศแล้วเพื่อส่งออกหลายคนพูดออกมาตรงๆเลยว่าจะนำไปแปรรูปเพิ้มมูลค่า อยากให้ส่วนราชการ สนับสนุนเกษตรกร มีความรู้ และสามารถมีช่องทางขายสินค้าที่มีมูลค่าเพิ่มขึ้น

Liked By: kru mos, somjade
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #557 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 08:13:29 AM »

เวลานี้มีผู้รวบรวมข้าวไรซ์เบอรี่ วิ่งกันฝุ่นตลบเพื่อหาซื้อข้าวสารไรซ์ที่แพ๊กศูนยากาศแล้วเพื่อส่งออกหลายคนพูดออกมาตรงๆเลยว่าจะนำไปแปรรูปเพิ้มมูลค่า อยากให้ส่วนราชการ สนับสนุนเกษตรกร มีความรู้ และสามารถมีช่องทางขายสินค้าที่มีมูลค่าเพิ่มขึ้น
มีคนบอกว่าข้าวไรซ์เบอรี่ส่งออกไปจีนราคาแพงกว่าขายบ้านเรา 3-4เท่า แต่ตอนนี้หาข้าวไม่ได้ ปีที่แล้วมีคนทำน้อยมาก
ปีนี้อยากทำกันหลายคน ก็หาพันธุ์ข้าวปลูกไม่ได้ ข้าวที่เก็บไว้นานก็ไม่ค่อยงอก เพราะเจอภัยแล้ง พักนากันนานมาก
ปีนี้ตลาดข้าวไรซ์เบอรี่คงดี แต่ผมก็ทำไว้แค่ 3 ไร่ แค่พอกิน พอขายพันธุ์ข้าว ไม่อยากไปตามตลาดมากครับ

มีคนถามว่าใช้อะไรฉีดข้าวที่เป็นโรคไวรัสใบส้มดี ไม่อยากใช้สารเคมี อยากใช้สมุนไพร ลองใช้พริกขี้หนูป่นครับ

ทดลองดูนะครับ ผมก็ยังไม่เคยใช้ ที่นาผมไม่เคยมีปัญหาเรื่องโรคที่มาจากไวรัสครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2016, 08:42:29 AM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #558 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 08:39:57 AM »

16 สิงหาคม 2559 ไปร่วมงาน ครบรอบ 100 ปีการวิจัยข้าวไทย พระเทพฯ ทรงเสด็จเปิดงาน ที่ศูนย์ข้าวคลอง6
พาแม่ไปรับเสด็จด้วย

ข้างๆผมเจ้าหน้าที่เกษตรจังหวัดปทุม ไม่ต้องไปหาที่สำนักงาน เพราะส่วนมากพี่เขาจะอยู่ที่ตามร่มไม้ปลายนาเกษตรกร

ข้าวใบม่วง

ตัดใบข้าวหอมปทุม ผมตัดเอง 30 ไร่ ใช้เวลาว่างตัด ทำไปเรื่อยๆ เริ่มตัดตอนข้าวอายุ40วัน ตอนนี้ใกล้ 50 วันแล้ว พึ่งเสร็จ

ตัดแล้ว 12 วัน จะฉีดบริวเวอร์เรีย + ฮอร์โมนไข่ + psb 1 รอบ
และอีก 20 วัน จะฉีดไตรโครดาร์มา + ฮอร์โมนไข่ + psb อีก 1 รอบ ช่วงนี้เตรียม ไตรโครฯไว้ก่อนครับ

วันที่ 31 สิงหาคม 2559 ไปเสวนาที่ ธกส. เขาส่งรายละเอียด และรายชื่อผู้ร่วมเสวนา ผู้ร่วมรับฟังมาให้แล้ว
รวมทั้งหัวข้อที่จะเสวนากัน ในฐานะตัวแทนชาวนา จะทำให้ดีที่สุดครับ

081-8749050
panpetch
*

« ตอบ #559 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 04:03:03 PM »

สุดยอดครับ อยากให้มีตัวแทนชาวนา(จริงๆไม่ใช่ชาวนาใส่สูท)ไปแสดงความคิดเห็นมากๆครับ อย่างน้อยก็เป็นปากเป็นเสียงให้กับชาวนา
หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 [35] 36 37 38 39 40 41   ขึ้นบน
  พิมพ์