หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ และการทำนาแบบลดต้นทุน ลดสารเคมี  (อ่าน 199607 ครั้ง)
intharo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #464 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 05:57:54 PM »

พี่รุ่งธรรม ไม่ทราบมีจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงจำหน่ายไหม จะเอาไปลองขยายต่อไว้สำหรับทำนารุ่นนี้
และมีพันธ์ข้าวไรซ์เบอรี่ขายซัก12โล จะทำนาโยนหลังบ้าน หนองแซง สระบุรี
ขอบคุณครับ

RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #465 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 09:37:01 PM »

พี่รุ่งธรรม ไม่ทราบมีจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงจำหน่ายไหม จะเอาไปลองขยายต่อไว้สำหรับทำนารุ่นนี้
และมีพันธ์ข้าวไรซ์เบอรี่ขายซัก12โล จะทำนาโยนหลังบ้าน หนองแซง สระบุรี
ขอบคุณครับ
พันธุ์ข้าว มีครับ เหลืออยู่ 20 กก. แต่ถ้าหว่านเลยเดือนสิงหาคมไป อัตราการงอกอาจลดลง
ส่วนจุรินทรีย์ มีไว้แจกครับ โทรมาครับ  ถ้ามีผ่านมาทางรังสิต ก็มารับไปได้เลยครับ
081 8749050 ครับ
แต่ถ้าไม่สะดวกมารับเอง ลองสั่งของน้อง ชัย ชาวนานอกคอก ในห้องซื้อขาย เขามีบริการ ส่งทางไปรษณีย์ คุณภาพดี ราคาเท่ากับของผมครับ
ของน้องชัย ก็มีจุรินทรีย์แจกครับ

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
intharo
*

« ตอบ #466 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 07:54:08 PM »

ขอบคุณมากๆสำหรับพันธ์ข้าวครับและจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง
เอากลับมาขยายแล้วเดี๋ยว7วันจะส่งรูปไปให้ดู
ส่วนขนมตาลของคุณแม่อาจารย์ ลูกสาวบอกอร่อยมากๆ
ไปคราวนี้ได้ความรู้กลับมาเพิ่มอีกเยอะเลย
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #467 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 11:30:36 AM »

ข้าวหอมปทุมปีนี้ผมหว่านไร่ละ 15 กก. ใช้มากกว่าปกติซึ่งเคยหว่านไร่ละ 10 กก.
ที่หว่านเพิ่มขึ้นเพราะเนื่องจากคนที่หว่านก่อนหน้าผมข้าวไม่ค่อยขึ้น โดนอากาศร้อน และน้ำค่อนข้างมีค่าความเค็ม บางคนต้องหว่านใหม่
แต่ผมโชคดีพอหว่านได้ 20 กว่าวันฝนก็ตกลงมาช่วย ข้าวขึ้นดีมาก จนแน่นเกินไป ในบางที่ ประมาณ 4 ไร่
พอข้าวหอมปทุมขึ้นแน่นมาก เพลี้ยกระโดดก็เริ่มมา ฉีดเชื้อราก็ไม่โดนตัว เขาก็ไม่ตาย เลยต้องตัดใบข้าวออก
แล้วค่อยฉีดเชื้อราบริวเวอร์เรีย คราวนี้ได้ผล ฉีดได้ถึงโคนต้นข้าว นาผม 30 ไร่ จะเป็นเพลี้ยอยู่ตรงที่ข้าวหนาแน่นมากๆ
ผมตัดใบข้าวบริเวณที่เป็นเพลี้ย 4 ไร่ ฉีดแล้ว 3 วันเห็นผลเลยครับ เชื้อราเกาะที่ตัวเพลี้ยขาวหมดแล้ว

ส่วนที่ออกรวงแล้ว กข.57 หรือ ปทุมธานี 200 ปี พันธุ์นี้เป็นข้าวแข็งคล้ายๆ กข.31 ก่อนทำทางกรมบอกว่าต้นไม่สูง
แต่พอออกรวงมาแล้ว สูงถึงระดับหน้าอกเลยครับ ถ้าลมแร็งๆสงสัยล้มหมดแน่ครับ

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #468 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 10:53:30 AM »

เชื้อราบริวเวอร์เรียน้ำ กำจัดเพลี้ยได้ผล แน่นอนครับ ขอให้ฉีดพ่นถูกวิธี ไม่ต้องซื้อยาแพง ต้นทุนต่อไร่ไม่ถึง 10 บาท
ใช้แป้งข้าวโพด ครึ่งโล นำ้ 10 ลิตร ต้มน้ำ 9 ลิตร น้ำที่เหลือ 1 ลิตร ใช้ละลายแป้งข้าวโพด พอน้ำเริ่มเดือดก็ใส่แป้งลงไป
หรี่ไฟหน่อย กวนต่อไปอีกซัก 5 นาที พอแป้งสุก ก็เทใส่ถังสี ที่ล้างสะอาดแล้ว ปิดฝาถังไว้ ให้ความร้อนฆ่าเชื้อในถัง
รอ 12 ชั่วโมง ก็ใส่เชื้อราบริวเวอร์เรียลงไป ไม่ต้องคน ปิดฝาถังไว้ ให้อากาศพอเข้าได้บ้าง 15 วันผ่านไปค่อยคน แล้วเอาไปใช้ได้เลยครับ
ใช้ 200-500 ซีซี ผสมน้ำฉีดพ่นในแปลงนา 1 ไร่ 10ลิตรจะใช้ได้ประมาณ20-50ไร่ ลงทุนทำไม่ถึง 100 บาทครับ
ในรูปที่อยู่ในถัง 15 วัน เปิดถังมาจะเห็นเชื้อราด้านบนแบบนี้ เป็นอันใช้ได้ครับ

ผลงานของเชื้อราครับ

ข้าวรอดจากเพลี้ยแล้ว ตอนนี้85วันเริ่มออกรวงแล้วครับ

15/8/58 มีเพื่อนชาวนา มาดูงานครับ เลยเอาสินค้ามาโชวน์ มาจากคลองสามวา กทม. วันที่27 นี้มีอีกชุด มาจากลาดกระบัง

ตอนนี้เป็นศูนย์เรียนรู้เรื่องการลดต้นทุนการผลิตข้าว มีคนมาดูงานทุกเดือน มาแลกเปลี่ยน เรียนรู้ แบบชาวนา ที่ลองทำมาแล้วจริงๆครับ

081-8749050
somjade
*

« ตอบ #469 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 10:11:53 PM »

เชื้อราบริวเวอร์เรียน้ำ กำจัดเพลี้ยได้ผล แน่นอนครับ ขอให้ฉีดพ่นถูกวิธี ไม่ต้องซื้อยาแพง ต้นทุนต่อไร่ไม่ถึง 10 บาท
ใช้แป้งข้าวโพด ครึ่งโล นำ้ 10 ลิตร ต้มน้ำ 9 ลิตร น้ำที่เหลือ 1 ลิตร ใช้ละลายแป้งข้าวโพด พอน้ำเริ่มเดือดก็ใส่แป้งลงไป
หรี่ไฟหน่อย กวนต่อไปอีกซัก 5 นาที พอแป้งสุก ก็เทใส่ถังสี ที่ล้างสะอาดแล้ว ปิดฝาถังไว้ ให้ความร้อนฆ่าเชื้อในถัง
รอ 12 ชั่วโมง ก็ใส่เชื้อราบริวเวอร์เรียลงไป ไม่ต้องคน ปิดฝาถังไว้ ให้อากาศพอเข้าได้บ้าง 15 วันผ่านไปค่อยคน แล้วเอาไปใช้ได้เลยครับ
ใช้ 200-500 ซีซี ผสมน้ำฉีดพ่นในแปลงนา 1 ไร่ 10ลิตรจะใช้ได้ประมาณ20-50ไร่ ลงทุนทำไม่ถึง 100 บาทครับ
ในรูปที่อยู่ในถัง 15 วัน เปิดถังมาจะเห็นเชื้อราด้านบนแบบนี้ เป็นอันใช้ได้ครับ

ผลงานของเชื้อราครับ

ข้าวรอดจากเพลี้ยแล้ว ตอนนี้85วันเริ่มออกรวงแล้วครับ

15/8/58 มีเพื่อนชาวนา มาดูงานครับ เลยเอาสินค้ามาโชวน์ มาจากคลองสามวา กทม. วันที่27 นี้มีอีกชุด มาจากลาดกระบัง

ตอนนี้เป็นศูนย์เรียนรู้เรื่องการลดต้นทุนการผลิตข้าว มีคนมาดูงานทุกเดือน มาแลกเปลี่ยน เรียนรู้ แบบชาวนา ที่ลองทำมาแล้วจริงๆครับ

ขออนุญาติลอกสูตรเชื้อราบริวเวอร์เรีย เอาไปเป็นความรู้ของสวนผลไม้นะครับ
kpai
*

« ตอบ #470 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 11:36:20 PM »

ติดตามอ่านตั้งแต่หน้าแรก 2 วัน จากสายตายาว กลายเป็นตาลายเลย  ขอบคุณทุกท่านที่แชร์ประสบการณ์และความรู้
อาชีพปกติไม่ได้ทำนาหรอก แต่สนใจอยากรู้ อยากทำ แต่... ไม่มีที่นา ครับ
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #471 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 10:14:28 AM »

เชื้อราบริวเวอร์เรียแบบน้ำ ขยายแล้วจะมองไม่เห็นเชื้อเดินเหมือนกับที่เราขยายบนข้าวโพด ที่จะเห็นเส้นใยของเช้ื้อราชัดเจนกว่า
จนเป็นที่สงสัยของบางท่าน ว่ามันใช้ได้จริงหรือไม่ ผมขอแนะนำว่าถ้าขยายได้ 15 วันแล้ว ให้ลองจับแมลงมาทดสอบครับ
เมื่อวันอาทิตย์ผมจับแมลงในนามาใส่ขวดไว้ แล้วฉีดเชื้อราลงไป ปิดไว้ ให้อากาศเข้าได้ พอได้ 2-3 วันแมลงเริ่มตายทั้งหมด
แต่ยังมองไม่เห็นเชื้อราที่ตัวแมลงด้วยตาเปล่า วันนี้เข้า4วันแล้ว เลยเอากล้องขยาย 40 เท่าส่องดู เห็นเชื้อราเริ่มเกาะตามขาแมลงบ้างแล้ว
สรุปว่าเชื้อราที่ขยายใช้ได้แน่นอน เราก็เอาไปใช้ได้ ขยายแล้วเก็บได้ 6 เดือนครับ

ขยายแล้วทดลองกับแมลงดูนะครับ ถ้าใช้แล้ว 2-5 วัน แมลงตายหมด ก็ใช้ได้เลยครับ ไม่ต้องหากล้องมาพิสูจน์เหมือนผม
เพราะกล้องขยายนี่ผมมีอยู่แล้ว ผมทำงานบริษัทขายและซ่อมกล้องด้วยอีกอาชีพหนึ่ง มีกล้องขยายได้ถึง 1000 เท่า

เชื้อราไตรโครก็เอามาขยายแบบน้ำได้ครับ ใช้น้ำกับกากน้ำตาล หรือน้ำตาลทรายแดง ทำง่ายกว่า ไม่ต้องต้ม แต่ผมยังไม่ได้ลองทำ
ตอนนี้ขยายเชื้อในข้าวกล้องไว้แล้ว จะลองขยายแบบน้ำ แล้วลองใช้กำจัดเชื้อรา ขอลองดูก่อนครับ ได้ผลยังไงจะนำมาแจ้งให้ทราบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2015, 10:22:30 AM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
somjade
*

« ตอบ #472 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 09:54:12 PM »

เคยทราบมาจากโรงเรียนชาวนาหรือไรไม่แน่ใจว่าเชื้อไตรโครเดอร์ม่าสามารถขยายได้ด้วยกากน้ำตาล
แต่พอโทรไปสั่งซื้อเชื้อบริสุทธิ์ ท่านว่าขยายในเม็ดข้าวนี้แหละดีที่สุด ทำนองปัดความรู้อันแรกไป

ขอรอผลการทดลองครับเรื่องขยายเชื้อไตรโครเดอร์ม่าสด

ขอบพระคุณที่ท่านแบ่งปันความรู้ประสบการณ์
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #473 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 01:05:08 PM »

ด้วยพระบารมีกว้างไกล แผ่ไพศาล พระเจ้าอยู่หัวทรงส่งผู้เชี่ยวชาญด้านข้าว ไปช่วยประเทศภูฐาน เพิ่มความรู้ด้านการทำนา
 ในโอกาสที่ชาวนาภูฐานเดินทางมาไทย เลยเข้ามาเยี่ยมชมที่ศูนย์ข้าวบางคูวัด เพื่อดูการทำนาแบบไทยๆ
 สีข้าวไรซ์เบอรี่ให้ดู สนใจกันมาก คงสงสัยว่าข้าวอะไรสีดำ

อาทิตย์ก่อนมีฝนตกที่พิจิตร ได้ไปใส่ปุ๋ยข้าวหอมมะลิ105ไว้ อาทิตย์ที่ผ่านมาเลยเอาเครื่องลองไปตัดใบข้าวครับ

มีเวลาน้อย 2 วันตัดได้14ไร่ ทดลองตัดสั้นและตัดสูง น้ำไม่ค่อยมีครับ ฝนตกวัน เว้น 7 วัน ไม่รู้จะได้ข้าวหรือเปล่า

นาที่ปทุม ข้าวหอมปทุมเริ่มเหลืองบ้างแล้วครับ 100 วันกว่าแล้ว

มีไรซ์เบอรี่ขึ้นแซมหลายต้นเหมือนกัน แต่ออกรวงช้ากว่าหอมปทุมหลายวัน

รุ่นต่อไปผมจะทำไรซ์เบอรี่ ซัก 6 ไร่ คงไปออกรวง กลางๆมกรา59ครับ

เชื้อราไตรโคร ขยายแบบน้ำ ใช้น้ำ10ลิตร น้ำตาลทรายแดง1กก. และเชื้อราที่เราขยายด้วยข้าวกล้อง 3 ถุงครับ
ขยาย 7 วันใช้ได้ อัตราการใช้ 100-200 ซีซี ต่อนำ้ 20-25ลิตรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2015, 04:09:34 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
tophy
*

« ตอบ #474 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 10:30:44 PM »

ข้าวหอมปทุม ได้40วันแล้วครับ น้ำแห้งไป 15 วัน ตอนนี้ดินแตกระแหง แต่ข้าวยังเขียวอยู่ ฝนไม่ตกมา20กว่าวัน
นาข้างกันหว่านพร้อมกัน น้ำแห้งพร้อมกัน ต้นข้าวเริ่มเหี่ยวแล้ว แต่ของผมที่ยังเขียวอยู่ เพราะในนามีอินทรีย์วัตถุมากกว่า 5 %
เป็นผลจากการที่ไม่ได้เผาฟางมาหลายปี และน่าจะได้จุรินทรีย์สังเคราะห์แสงช่วยอีกแรงหนึ่งครับ

ปีนี้ทำนาลำบากน้ำน้อย เลี้ยงน้ำไม่ค่อยได้ หญ้าข้าวนกขึ้นพอสมควร ต้องเดินตัดออกจากแปลง
ตัดหญ้าไปไม่ต้องกลัวงู เพราะมีลูกน้องไปคุ้มกัน แต่นอนกันข้าวราบเลยครับ ไล่ก็ไม่ไป อยากอยู่ใกล้ๆเรา

ข้าวผมต้นแข็งเพราะไม่ได้ใส่ปุ๋ยยูเรียมาก เห็นล้มราบตรงที่หมานอน พอไปดูตอนเช้า ต้นข้าวก็กลับมาตั้งตรงได้เหมือนเดิมครับ
ที่เห็นใบงอๆ นั่นหญ้าข้าวนกครับ จะขึ้นอยู่ตามที่ดอน ที่น้ำท่วมไม่ถึง

ยิงฟันยิ้ม เหมือนกับที่บ้านเลยครับ ตามเราตลอด ขอให้เดินลงนาเถอะ ตามติดต้อยๆ เราพาเดินตามคันนา ถ้าคุณท่านร้อน ก็ลงไปนอนในน้ำเลย ข้าวนี่ ล้มระเนระนาดเลย โกรธ แถมเรียกให้ขึ้นก็ไม่ขึ้นเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #475 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 08:21:35 PM »

ก่อนตัดใบผมใส่ปุ๋ย 15-15-15 ไร่ละ 25 กก. ใส่ตอนเช้า พอสายๆนำ้ค้างที่ใบแห้งดีก็เริ่มตัดใบครับ
ตัดได้ 15 วันแล้ว ใบมองไกลๆแทบไม่รู้ว่าโดนตัดใบมาก่อน ได้น้ำจากพายุมาตรงเวลาพอดี

นาที่ปทุมเก็บเกี่ยวเรียบร้อยแล้วครับวันนี้ 30 ไร่ ได้ 30 ตัน ราคาหอมปทุมตอนนี้ 9000 บาท ได้ 270000
ลงทุนไปไร่ละ 3000 บาท เหลือไร่ละ 6000 บาทครับ พออยู่ได้ กำไรแบ่งกับแม่

เสาร์-อาทิตย์นี้จะเริ่มเพราะกล้าไรซ์เบอรี่ โยนกับหย่อนกล้า 1แปลง  6.5 ไร่ครับ

081-8749050
kpai
*

« ตอบ #476 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 10:05:18 PM »

ขอถามแบบไม่รู้จริง ๆ ครับ (เพื่อนสมาชิกห้ามแอบหัวเราะนะ ผมไม่เคยปลูกข้าว กำลังเก็บข้อมูล)
ทำไมต้องตัดใบข้าวครับ ตัดแล้วมันดีอย่างไรและถ้าไม่ตัดมีผลอะไรบ้าง และควรตัดในช่วงไหนเหมาะสม  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Liked By: laihan, Santiburi
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #477 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 08:18:12 AM »

การทำนาโดยทั่วไป ไม่จำเป็นต้องตัดต้นข้าวและใบข้าว ซึ่งชาวนาส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ตัดกันครับ เลยไม่ค่อยเห็น
แต่ชาวนาอีสานที่ทำหอมมะลิ105 ถ้ามีหญ้าขึ้นแน่นมากๆ เขาก็จะตัดต้นข้าว และตัดหญ้าไปพร้อมๆกัน

แต่สำหรับผม ที่ตัดใบของนาปรังข้าวหอมปทุมที่มีอายุข้าว120วันให้สั้น ตอนข้าวอายุ70วัน เนื่องจากต้นข้าวขึ้นหนาแน่นมากเกินไป
อากาศไม่ถ่ายเท อับชื้น ทำให้มีเพลี้ยกระโดดสีน้ำตาลมาลงกินต้นข้าว ฉีดเชื้อราไม่โดนเพลี้ยเพราะติดใบข้าว เลยตัดใบออก
ตัดแล้วได้ประโยชน์ 2 อย่าง คือ ทำให้อากาศถ่ายเทดี ลดการอับชื้น และฉีดเชื้อราบริวเวอร์เรียได้โดนตัวเพลี้ย ทำให้แก้ไขเรื่องเพลี้ยได้
ด้วยวิธีไม่ใช้สารเคมี ผมไม่ได้ตัดทั้งหมด ตัดแค่5ไร่ ตรงที่ข้าวขึ้นหนาแน่นมากๆ จากทั้งหมด 30 ไร่
ส่วนชาวนา ที่ทำนาปรังทั่วไปแถวปทุมบ้านผม เขาไม่ทำอย่างผมหลอกครับ เพราะมันยุ่งยาก เสียเวลา ตามความคิดของเขา
ถ้าข้าวขึ้นแน่นมากๆ เขาจะหว่านยาเม็ดเช่นฟูราดาน1-2ครั้ง เพราะทำง่าย แต่ต้นทุนสูง ปูปลา ใส้เดือนตายหมด
ทั้งทำลายสิ่งแวดล้อมและอาจมีสารตกค้างในเมล็ดข้าว ซึ่งเขาไม่ได้คิดถึงตรงนั้น เพราะเขาไม่ได้กินข้าวที่ปลูก

นาปีที่พิจิตร ทำข้าวหอมมะลิ105 เป็นข้าวนาปี ไปเก็บเกี่ยว 10-15 พ.ย. การตัดต้นข้าวชนิดนี้ควรตัดก่อน 10 กันยายน
หรือตัดก่อนเก็บเกี่ยวอย่างน้อย 60 วัน ตัดได้ในข้าวทุกชนิด ที่เราทราบอายุวันเก็บเกี่ยว
แปลงพิจิตร ตัดทั้งหมดที่ทำ 20 ไร่ ส่วนสาเหตุที่ต้องตัดเพราะ 1.ข้าวขึ้นหนาแน่น  2.มีหญ้าขึ้นมาก 3.ป้องกันข้าวล้มตอนออกรวง
แล้วถ้าไม่ตัดจะได้ข้าวไหม ก็คงได้ แต่อาจได้น้อย และอาจต้องลงทุนฉีดยา หนอน ยาเพลี้ย กันหลายหนหน่อย เพราะเริ่มมีเพลี้ยมาบ้างแล้ว
แต่ผมไม่อยากใช้สารเคมี เลยตัดให้อากาศถ่ายเท แดดส่องถึงต้นข้าวได้บ้าง พวกเพลี้ยและแมลงเขาจะไม่ชอบอยู่แบบนี้ หนีไปแปลงอื่นหมด
แปลงพิจิตรผมตัดห่างจากพื้นดินประมาณ 10-20 ซม. ตัดต้นหญ้าไปด้วย ตัดช่วงที่หญ้าออกดอกแล้ว เขาจะหยุดโต และไม่สูงขึ้นแข่งกับข้าว
แต่ที่ผมหวังไว้จริงๆ คือไม่อยากให้ข้าวล้มตอนเกี่ยว เพราะถ้าข้าวล้มแล้วเราใช้รถเกี่ยวเก็บเกี่ยว ข้าวจะร่วงหล่นเสียหายมากกว่า 15 %

ตอนที่ผมตัดทีแรกที่พิจิตร เนื่องจากแถวนั้นไม่มีใครเคยตัด มีแต่คนถามว่าตัดทำไม แล้วทำไมถึงตัดสั้นอย่างนี้ 
บางคนว่าบ้าตัดต้นข้าวเสียหมด จะได้ข้าวกินหรือ
แต่ผมก็ยังไม่ตอบ แต่บอกว่าให้รอดูไปก่อน หลังเก็บเกี่ยวถึงจะตอบ ตอนนี้ปล่อยให้สงสัยกันไปก่อนว่าตัดทำไม

081-8749050
somjade
*

« ตอบ #478 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:19:37 PM »

โอ๊ย ขออภัย ไปถามกระทู้คุณกัญจน์ มาพบคำตอบที่นี้เอง
kpai
*

« ตอบ #479 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 01:29:41 PM »

คำอธิบายของคุณรุ่งธรรมชัดเจนมีประโยชน์มากครับ  และได้คำอธิบายเพิ่มจากกระทู้ คุณชาวนา อีก หายสงสัยแล้วครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=111738.msg2800066#msg2800066
แชร์ประสบการณ์... เทคนิคการตัดใบข้าว เพื่อเพิ่มผลผลิตให้ข้าวนาปี
หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41   ขึ้นบน
  พิมพ์