หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 41   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ และการทำนาแบบลดต้นทุน ลดสารเคมี  (อ่าน 228418 ครั้ง)
awat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 02:12:46 PM »

รบกวนถามท่านที่ปลูกไรซ์เบอรรี่ ปริมาณต่อไร่ ข้าวแห้ง 14% ได้ประมาณกี่ กก. ครับ

หาเงินทำงาน ไม่ใช่ทำงานหาเงิน

RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #305 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 03:12:00 PM »

ดูแลรักษาดี ให้ปุ๋ยถูกช่วงเวลา มีธาตุอาหารในดินครบถ้วน โรค แมลง นก หนู ไม่กวนมาก 1 ไร่ได้มากกว่า 500 กก.ข้าวแห้ง
 ปีที่แล้วผมโดนนกกวน กับโดนหนาว 2 ไร่ได้ 1200 กก.
 ขอเน้นคนที่จะทำแบบอีนทรีย์ ว่าท่านรู้ดินของท่านพอหรือยัง ว่ามีธาตุอาหาร อินทรีย์วัตถุ พอไหม ปุ๋ยที่ใช้มีธาตุอาหารมากน้อยแค่ไหน
 ถ้าไม่พอต้องเสริมอะไรบ้าาง ถ้านาที่ไม่เคยหมักฟาง ไม่มีธาตุอาหารพอที่จะสร้างเมล็ดข้าว แต่คิดจะทำอินทรีย์ตามกระแส เพื่อหวังขายข้าวแพงๆ
 พอออกรวงมาแล้ว เมล็ดข้าวลีบหมด ต้องระวังให้ดี ขาดทุนกันมาหลายคนแล้ว มีคนทำ 40 ไร่ได้ข้าว ไม่พออุ้มรถเกี่ยวมาแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2014, 05:33:52 AM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
nicolas55
*

« ตอบ #306 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 10:02:21 PM »

ขอถามท่านเจ้าของกระทู้ว่า ข้าว Riceberry ทดลองปลูกในภาชนะต่างกัน ทำไมจึงมีการแตกกอไม่เหมือนกัน

ผมทดลองปลูกในภาชนะที่ไม่มีน้ำขัง จะแตกกอดีมากที่สุด แม้แต่ในภาชนะที่มีน้ำขังยังแตกกอไม่เท่ากันเลย แปลกจริง
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #307 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 02:15:25 PM »

ขอถามท่านเจ้าของกระทู้ว่า ข้าว Riceberry ทดลองปลูกในภาชนะต่างกัน ทำไมจึงมีการแตกกอไม่เหมือนกัน

ผมทดลองปลูกในภาชนะที่ไม่มีน้ำขัง จะแตกกอดีมากที่สุด แม้แต่ในภาชนะที่มีน้ำขังยังแตกกอไม่เท่ากันเลย แปลกจริง

ไม่แปลกหลอกครับ สภาพแวดล้อมต่างกัน ข้าวก็ขึ้นต่างกัน และข้าวก็ชอบดินแบบเปียกๆ แฉะๆ เขาจะแตกกอได้ดี
 เมล็ดข้าวแต่ละเมล็ดก็จะขึ้นดีไม่เท่ากัน เพราะมาจากหลายรวง ถ้าจะลองทำต่อใหม่ หาดีๆซัก 1 รวง เอามาทดลองต่อ
 แต่ถึงจะเป็นรวงเดียวกัน โอกาสที่ไม่เหมือนกันก็ยังมีสูง แม้แต่คนเราเอง พ่อ แม่ เดียวกันยังไม่เหมือนกันเลยครับ

นาหว่านไรซ์เบอรี่ผมโดนน้ำเค็มช่วงปลายเดือน พ.ค. ปกติข้าวจะทนความเค็มได้ที่ 2 ค่าน้ำเค็มที่สูบนาประมาณ 0.5
 แต่จะมีปํญหาที่ปลายน้ำจะมีความเค็มสะสมมาก จนข้าวตาย เลยต้องปล่อยน้ำแห้ง ฝนก็ไม่ค่อยตกปีนี้

ข้าวที่ตายก็ตายไป ผมปล่อยแห้งไปเลย ให้แตกระแหงเลย พอได้ฝนมาช่วยผมเอาข้าวแช่นำ้ 1 คืนไปหว่านใหม่ อีก 2 ถัง
 เมล็ดข้าวหล่นลงตามหัวระแหงแล้วงอกขึ้นมาได้ ส่วนอยู่บนหน้าดินนกเก็บกินหมด
 พอขึ้นมาแล้วกลายเป็นดี ข้าวหอมปทุมเดิมที่ร่วงอยู่ในดินไม่ขึ้นปนเลย เพราะตายไปหมดแล้ว แต่มีหญ้ามากหน่อย

ตอนแรกมีแต่หญ้า ใช้เครื่องตัดแล้วดูดีขึ้นมาหน่อย ออกกลางนาจะมีเพื่อนไปด้วย2ตัว ผมอยู่ตรงไหน เขาก็นอนข้างๆในนา

นอกจากเป็นเพื่อนออกนาแล้วเจ้า 2ตัวนี้ยังกันงูให้เราได้ด้วย เห็นงูไม่ได้จมูกเขาไวมาก จะเห่าและวิ่งวนๆรอบงู

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
NU_Kaset Insider
*

« ตอบ #308 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 09:08:58 PM »

ดูแลรักษาดี ให้ปุ๋ยถูกช่วงเวลา มีธาตุอาหารในดินครบถ้วน โรค แมลง นก หนู ไม่กวนมาก 1 ไร่ได้มากกว่า 500 กก.ข้าวแห้ง
ปีที่แล้วผมโดนนกกวน กับโดนหนาว 2 ไร่ได้ 12,000 กก.
 ขอเน้นคนที่จะทำแบบอีนทรีย์ ว่าท่านรู้ดินของท่านพอหรือยัง ว่ามีธาตุอาหาร อินทรีย์วัตถุ พอไหม ปุ๋ยที่ใช้มีธาตุอาหารมากน้อยแค่ไหน
 ถ้าไม่พอต้องเสริมอะไรบ้าาง ถ้านาที่ไม่เคยหมักฟาง ไม่มีธาตุอาหารพอที่จะสร้างเมล็ดข้าว แต่คิดจะทำอินทรีย์ตามกระแส เพื่อหวังขายข้าวแพงๆ
 พอออกรวงมาแล้ว เมล็ดข้าวลีบหมด ต้องระวังให้ดี ขาดทุนกันมาหลายคนแล้ว มีคนทำ 40 ไร่ได้ข้าว ไม่พออุ้มรถเกี่ยวมาแล้วครับ

-----------------
สวัสดีครับท่านเจ้าของกระทู้
      ผมสนใจข้าวพันธุ์นี้และกำลังหาข้อมูลศึกษาอยู่ครับ...รบกวนช่วยชี้แนะขยายความด้วยครับ.
==>มีธาตุอาหารในดินครบถ้วน โรค แมลง นก หนู ไม่กวนมาก 1 ไร่ได้มากกว่า 500 กก.ข้าวแห้ง
      ผลผลิตเฉลี่ยมากกว่าข้าวหอมมะลินาปีบางพื้นที่แถบภาคอีสาน อันนี้ใช้แกนวัดหรือคิดคำนวนเฉลี่ยจากพื้นที่กี่ไร่ครับ?
==>ปีที่แล้วผมโดนนกกวน กับโดนหนาว 2 ไร่ได้ 12,000 กก.
      ทำนา 2 ไร่ ได้ผลผลิตเท่ากับ 12,000 กก. = 12 ตัน/หรือนาท่านเสียหายที่ 2 ไร่ ตรงนี้งงนิดหน่อยครับ

***เพิ่มเติมนิดหน่อยครับ สรุปแล้วข้าว Riceberry เหมาะที่จะปลูกในพื้นที่แบบไหนครับ?.
ยกตัวอย่างเช่น "ข้าวหอมดอกมะลิ กข105" เหมาะสำหรับนาดินร่วนปนทรายแถบภาคอีสาน เป็นข้าวเจ้าไวต่อช่วงแสง อายุเก็บเกี่ยว ข้าวจะออกดอกประมาณวันที่ 20 ตลุาคม และสุกแก่เก็บเกี่ยวได้ ประมาณวัน ที่20 พฤศจิกายน ของทุกปี ถ้านำมาปลูกแถบลุ่มภาคกลางไม่ได้ผล.

ขอบคุณครับ

Liked By: awat, aumblueford, CoRoWidE
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2014, 09:26:53 PM โดย NU_Kaset Insider » บันทึกการเข้า

อนาคต(พรุ่งนี้)กลายเป็นปัจจุบัน(วันนี้)ปัจจุบันกลายเป็นอดีต(เมื่อวาน)
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #309 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 05:47:50 AM »

ปีที่แล้วผมโดนนกกวน กับโดนหนาว 2 ไร่ได้ 12,000 กก.

-----------------
สวัสดีครับท่านเจ้าของกระทู้
      ผมสนใจข้าวพันธุ์นี้และกำลังหาข้อมูลศึกษาอยู่ครับ...รบกวนช่วยชี้แนะขยายความด้วยครับ.
==>มีธาตุอาหารในดินครบถ้วน โรค แมลง นก หนู ไม่กวนมาก 1 ไร่ได้มากกว่า 500 กก.ข้าวแห้ง
      ผลผลิตเฉลี่ยมากกว่าข้าวหอมมะลินาปีบางพื้นที่แถบภาคอีสาน อันนี้ใช้แกนวัดหรือคิดคำนวนเฉลี่ยจากพื้นที่กี่ไร่ครับ?
==>ปีที่แล้วผมโดนนกกวน กับโดนหนาว 2 ไร่ได้ 12,000 กก.
      ทำนา 2 ไร่ ได้ผลผลิตเท่ากับ 12,000 กก. = 12 ตัน/หรือนาท่านเสียหายที่ 2 ไร่ ตรงนี้งงนิดหน่อยครับ

***เพิ่มเติมนิดหน่อยครับ สรุปแล้วข้าว Riceberry เหมาะที่จะปลูกในพื้นที่แบบไหนครับ?.
ยกตัวอย่างเช่น "ข้าวหอมดอกมะลิ กข105" เหมาะสำหรับนาดินร่วนปนทรายแถบภาคอีสาน เป็นข้าวเจ้าไวต่อช่วงแสง อายุเก็บเกี่ยว ข้าวจะออกดอกประมาณวันที่ 20 ตลุาคม และสุกแก่เก็บเกี่ยวได้ ประมาณวัน ที่20 พฤศจิกายน ของทุกปี ถ้านำมาปลูกแถบลุ่มภาคกลางไม่ได้ผล.

ขอบคุณครับ

ขออภัยครับผมพิมพ์ผิดไปหน่อย 2 ไร่ได้ 1200 กก.ข้าวแห้งครับ 600กก./ไร่ ผมปลูกที่ปทุมในนาที่หมักฟาง มีอินทรีย์วัตถุ และโปรเตสเซี่ยมในดินสูง
หากปลูกนาดินทรายที่ไม่ค่อยมีอินทรีย์วัตถุในดิน จะได้ประมาณ 400 กก./ไร่
ข้าวไรซ์เบอรี่ปลูกได้ในดินทุกที่ เป็นข้าวไม่ไวแสง อายุข้าว 130 วัน แต่ผลผลิตต่อไร่ ก็แตกต่างกันไป แล้วแต่สภาพดินแต่ละพื้นที่ครับ

081-8749050
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #310 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 02:57:03 PM »

นาดำข้าวหอมปทุมครับ เริ่มออกรวงบ้างแล้ว ตรงที่ข้าวงามๆ พอดูได้ แต่ไม่ดีเท่าที่ควร
 เจอน้ำเค็มเข้ามาแย่หน่อย แต่ตอนนี้ที่ศูนย์มีเครื่องวัดน้ำแล้วครับ

หอมปทุมของแท้เมล็ดยาวและต้องมีหางในรวงครับ
 ใครมีปัญหาโรคข้าวถ่ายภาพแล้วส่ง line มาได้นะครับ
 จะได้ช่วยกันดูว่าเป็นโรคอะไร และต้องแก้อย่างไร เผื่อจะช่วยกันได้บ้าง ถ้าเกินความสามารถผม
 ผมจะส่งภาพให้น้องที่จบด้านโรคพืชและแมลง ทำงานในกรมการข้าว เขาทำด้านคลีนิคเกษตร ให้เขาช่วยดูให้ไอีกทีครับ

081-8749050
tlewdet08
*

« ตอบ #311 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 09:20:44 PM »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
ข้าวนาปีทนทานต่อเพลี้ยกระโดดสีน้ำตาล หรือโรคต่างๆ ได้ดีกว่าข้าวนาปรังใช่ไหมครับ
คือตอนนี้ข้าวนาปีที่ผมหว่านไว้มีอาการเหลือง ลองไปสำรวจดูเห็นใบมีลักษณะเป็นจุดครับ
เลยมาขอคำปรึกษาครับว่าจะทำอย่างไรให้หายครับ ข้าวเกือบสองเดือนแล้วครับ
ขอบคุณครับ

Liked By: CoRoWidE
phuweingman
*

« ตอบ #312 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 10:16:47 PM »

ขอเข้ามาเรียนรู้ด้วยคนนะครับ
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #313 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 12:06:17 PM »

ข้าวนาปีทนทานต่อเพลี้ยกระโดดสีน้ำตาล หรือโรคต่างๆ ได้ดีกว่าข้าวนาปรังใช่ไหมครับ
คือตอนนี้ข้าวนาปีที่ผมหว่านไว้มีอาการเหลือง ลองไปสำรวจดูเห็นใบมีลักษณะเป็นจุดครับ
เลยมาขอคำปรึกษาครับว่าจะทำอย่างไรให้หายครับ ข้าวเกือบสองเดือนแล้วครับ
ขอบคุณครับ
หน้าฝนข้าวมักเป็นเชื้อรา ใช้เชื้อราไตรโครดามาฉีดถ้าเป็นมาก ช่วยได้
ส่วนเรื่องเพลี้ย อยากทราบว่าทำข้าวพันธ์ุอะไรครับ

Liked By: CoRoWidE

081-8749050
tlewdet08
*

« ตอบ #314 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 08:22:46 PM »

ขอบคุณครับ
หน้าฝนข้าวมักเป็นเชื้อรา ใช้เชื้อราไตรโครดามาฉีดถ้าเป็นมาก ช่วยได้
ส่วนเรื่องเพลี้ย อยากทราบว่าทำข้าวพันธ์ุอะไรครับ
เป็นข้าว หอมมะลิ 105 ครับพี่รุ่งธรรม
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #315 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 05:58:25 PM »

ข้าวหอม 105 ก็ไม่ต้านทานเพลี้ยนะครับ ถ้ามีการระบาดในพื้นที่ก็โดนเพลี้ยกินได้เหมือนข้าวอื่น
อยู่ที่สภาพแวดล้อมในแปลงนาด้วย ถ้าข้าวไม่หนา อากาศถ่ายเทได้ดี เพลี้ยก็ไม่ค่อยชอบที่จะมาวางไข่
ต้องสำรวจแปลงนาให้ดี ถ้ามีการระบาดของเพลี้ย อย่าประมาท ถ้ามีตัวน้อยๆเกาะตามต้น ก็ให้ใช้เชื้อราบริวเวอเรียฉีด
แต่ปีนี้ยังไม่พบมีการระบาดของเพลี้ยกระโดดครับ มีแต่ใบข้าวเป็นเชื้อราระบาดกันหลายที่
หน้าฝนข้าวชอบเป็นเชื้อรา ส่วนหน้าหนาวชอบเป็นเชื้อไวรัส อาการอาจคล้ายๆกัน แต่ถ้าช่วงนี้ส่วนมากก็เป็นเชื้อราครับ

081-8749050
tuchphoom
*

« ตอบ #316 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 03:24:07 AM »

สวัสดีครับพี่ๆชาวนามือใหม่ขอเก็บเกี่ยวความรู้ด้วยคนครับ

Liked By: RUNGTHAMBUM
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #317 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 01:15:37 PM »

วันนี้ได้รับเชิญไปเป็นวิทยากรให้ความรู้กับ อกม.เกี่ยวกับการจดบันทึกต้นทุนการทำนา ตามนโยบายของ คสช.ครับ
 เจอพี่สำราญจากกรมการข้าว คนนี้เป็นคนคิดเรื่องการทำนาโยน เพื่อแก้ไขเรื่องข้าวดีดในนาข้าวครับ

สำหรับแนวทางที่รับนโยบายมา ส่งต่อ ให้ทาง อกม. ประชาสัมพันธุ์ และเผยแพร่แก่ชาวนามีดังนี้ครับ
  3 ลด 1เพิ่ม 2 ปฏิบัติ
 ลดที่ 1 คือลดเมล็ดพันธุ์ข้าว สำหรับนาปรังให้ใช้ไร่ละ 1.5-2 ถัง
 ลดที่ 2 คือลดการใช้ปุ๋ยเคมี
 ลดที่ 3 คือลดการใช้สารเคมี
 เพิ่ม     คือเพิ่มอินทรีย์วัตถุในดิน ด้วยการหมักฟาง ไม่เผาฟาง
 ปฏิบัติ 1 คือปฏิบัติตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง
 ปฏิบัติ 2 คือการจดบันทึกต้นทุนการทำนา

การจัดอบรมให้ อาสาสมัครเกษตร(อกม.) จะจัดทั้งประเทศ ดังนั้นรายละเอียดในการอบรม ท่านสอบถามจาก อกม.หมู่บ้านของท่านครับ

ขอแถมภาพข้าวไรซ์เบอรี่บนคันนา ที่ปลูกไว้ครับ ฉีดด้วย PSB และฮอร์โมนนมสด งามและแตกกอดีมากครับ

081-8749050
gottiwa12
*

« ตอบ #318 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 02:10:25 PM »

ติดตามครับ
tawatroon
*

« ตอบ #319 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 11:54:24 AM »

ไม่ทราบว่าฮอร์โมนนมสดทำไว้แล้วเก็บไว้ได้นานเท่าไหร่ครับ ของผมทำปีที่แล้วยังใช้ไม่หมดจะนำมาใช้ในปีนี้ได้หรือเปล่าครับ
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 41   ขึ้นบน
  พิมพ์