หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 41   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ และการทำนาแบบลดต้นทุน ลดสารเคมี  (อ่าน 228124 ครั้ง)
wionin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 12:31:28 PM »

วันนี้ข้าวไรซ์เบอรี่ได้ 97 วันแล้วครับ การออกรวงมากกว่า 70 %

ส่วนข้าวหอมปทุมที่โยนก่อน 7 วัน เริ่มออกรวงแล้วแต่ไม่กี่รวง

หลายวันก่อนต้องเป็นบ้านนอกเข้ากรุง ขับรถก็ติด ไปรถเมล์เกือบถึงก็ไม่ถึงโดนปิดถนน อีกวันเลยลองนั่งรถไฟดูครับ

ส่วนภาพล่าง คือหนุ่มบ้านนอกที่นั่งรถไฟเข้ากรุงครับ ไม่ใช่โจรหลักสี่นะครับ

จริงๆแล้วคุณรุ่งธรรมเป็นคนหล่อมากใช่มั๊ยค่ะ แต่ที่ต้องปิดบังใบหน้าเพราะกลัวสาวๆในเว็บเกษตรจะตามกรี๊ด.... ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Sanya_Sr

RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #177 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 01:53:35 PM »

[/quote]

ข้าวระยะนี้ ฉีดฮอร์โมนไข่ยังทันอยู่ไหมครับ
[/quote]
 ข้าวระยะนี้คงฉีดช้าไปแล้วครับ ข้าวตากเกษรแล้ว ส่วนตัวผมจะไม่ฉีดอะไรแล้วครับ แต่มีบางท่านฉีดระยะโน้มรวงหลังจากผสมเกษรหมดแล้วอีกครั้ง
 ผมจะฉีด ฮอร์โมนไข่ 2 ระยะ สำหรับข้าวไรซ์เบอรี่
 ระยะที่ 1 60-70 วัน ใ ชฮอร์โมนไข่ ผสม กับเชื้อราบริวเวอร์เรีย + สาหร่าย(ถ้ามี)
 ระยะที่ 2 80-90 วัน  ใชฮอร์โมนไข่ ผสม กับเชื้อราไตรโครดามา + สาหร่าย(ถ้ามี)

เดี่ยวลงภาพใหม่แบบไม่ปิดหน้าให้ดูครับ หนูแม่ค้า แอบหนีไปหาอาหารเกาะมา ส่วนผมไปให้อาหารปลามา ที่เกาะทะลุ ชุมพร

Liked By: wionin, Sanya_Sr, CoRoWidE

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #178 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 03:14:33 PM »

ตอนนี้ที่นาข้าวไรซ์เบอรี่ กำลังโดนนกรุมกินอยู่ครับ ตอนแรกคิดว่าเขากินแค่อิ่มเลยให้เขากิน แต่ไม่ใช่ครับ เขาใช้ปากรูดข้าวร่วงเกือบหมดทั้งรวง
 เลยหาตาข่ายมาดัก นกหลายร้อยตัว ดักได้ 3 ตัว แล้วก็เอากระสอบไปปักไว้พอลมพัดเสียงกระสอบดังเขาก็หนีไป พอลมเงียบเขาก็มาใหม่
 นาข้าวหอมปทุมที่อยู่ติดกัน มีเกือบร้อยไร่เขาไม่ไปกิน มารุมกินแต่ไรซ์เบอรี่แค่ 2-3 ไร่ของเรา สงสัยจะอร่อยเลยติดใจ ไม่รู้จะเหลือซักเท่าไหร่
 ท่านที่จะปลูกข้าวไรซ์เบอรี่น้อยๆ ต้องระวังเรื่องนกและหนูด้วยนะครับ ถึงมีข้าวอื่นใกล้ๆที่ออกรวงพร้อมกัน แต่เขาก็มารุมกินแต่ไรซ์เบอรี่

สำหรับหอมปทุมนาโยน ผ่านการตรวจสอบไปแล้วครับ ที่เหลือรอเก็บเกี่ยว ตาก คัด แล้วบรรจุกระสอบจำหน่ายได้เลยครับ
 ใครสนใจพันธุ์หอมปทุม ก็โทรสอบถามมาได้ครับ ถ้าอยู่ใกลก็รวมกลุ่มกันมาซื้อ รวมค่ารถ ค่าขนส่งแล้ว รับลองถูกกว่าที่อื่นครับ
 รุ่นที่แล้วจากกำแพงเพชร ยังขับรถมาซื้อ ที่สำคัญของเรามีใบรับรองเรื่องคุณภาพจากหลายหน่วยงานครับ
 ชาวนาด้วยกัน เราต้องช่วยกันครับ ข้าวปลูกเป็นเรื่องสำคัญมาก พ่อค้ามักจะหลอกเอาข้าวไม่ดีมาขายเรา ราคาก็แพง
 พอปลูกแล้วมีแค่ข้าวดีด ข้าวปน มันน่าเจ็บใจจริงๆ เมื่อก่อนพวกผมก็โดนหลอกมา จึงรวมกลุ่มกันผลิตข้าวปลูกเอง แน่นอนที่สุดแล้วครับ

ผมไม่ได้แอบขายสินค้านะครับ แค่แนะนำแหล่งข้าวปลูกคุณภาพดีให้ และทางศูนย์บางคูวัดเป็นคนจัดจำหน่ายครับ

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
wionin
*

« ตอบ #179 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 04:21:36 PM »

กรี๊ดๆๆ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Wikrit
Sanya_Sr
*

« ตอบ #180 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 04:45:51 PM »

สงสัยแม่ค้าเราจะเปลี่ยนอาชีพมาทำนา แน่เลย 55555 ยิ้ม

ข้าวเปลือกหอมประทุมหากเอาไม่มาก สัก ๓ กก. จัดส่งได้ไหมท่าน
จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงจัดส่งได้พรุ่งนี้ครับผม  ยิ้มเท่ห์

Liked By: wionin
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #181 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 06:03:58 PM »

คุณสัญญาส่งที่อยู่มาเลยครับ ไม่ต้องโอนเงินมา

Liked By: Sanya_Sr, Wikrit

081-8749050
ชัย ชาวนานอกคอก
*

« ตอบ #182 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 08:45:33 PM »

สวัสดีครับพี่รุ่งธรรม ของผมเพาะกล้า 1 พ.ย. 56 ครับ (โยนวันลอยกระทง)
ตอนนี้ 110 วัน

Liked By: Wikrit
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #183 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 08:55:47 PM »

โยนใกล้เคียงกับข้าวผมครับ เกี่ยวข้าวแล้วถ้าหาที่สีข้าวกล้องไม่ได้ ก็โทรมานะครับ เราอยู่ไม่ไกลกัน
รุ่นหน้าผมคงไม่ทำไรซ์เบอรี่แล้ว เพราะจะทำข้าวปลูกหอมปทุมอย่างเดียว

Liked By: Wikrit, CoRoWidE

081-8749050
ชัย ชาวนานอกคอก
*

« ตอบ #184 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 09:05:44 PM »

โยนใกล้เคียงกับข้าวผมครับ เกี่ยวข้าวแล้วถ้าหาที่สีข้าวกล้องไม่ได้ ก็โทรมานะครับ เราอยู่ไม่ไกลกัน
รุ่นหน้าผมคงไม่ทำไรซ์เบอรี่แล้ว เพราะจะทำข้าวปลูกหอมปทุมอย่างเดียว
ขอบคุณล่วงหน้าครับ... ยิ้ม
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #185 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 08:11:35 PM »

ข้าวไรซ์เบอรี่ ได้ 115วันแล้วครับ นับจากวันเพราะกล้า อีกไม่เกิน 15 วันคงเกี่ยวได้

เอาภาพการออกรวงของข้าว กข.31 นาดำ แปลงนี้เป็นสายพันธุ์หลักจากกรมการข้าว ทางกรมพัฒนาสายพันธุ์มาใหม่
 รุ่นนี้ทำไว้ 3 แปลงมีประมาณ 30 ไร่ จะขายข้าวปลูกให้เกษตรกรทั่วไปครับ อีก 25 วันน่าจะเกี่ยวได้ ใครชอบ กข.31 ก็ติดต่อได้ครับ

ส่วนแปลงข้าวปลูกหอมปทุมของผมเริ่มโน้มรวงแล้วครับ หอมปทุมเป็นข้าวไม่โชว์รวง เวลาออกรวงจะดูไม่สวยเหมือน กข.31

081-8749050
SANEA
*

« ตอบ #186 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 12:06:03 AM »

ข้าวไรซ์เบอรี่ ได้ 115วันแล้วครับ นับจากวันเพราะกล้า อีกไม่เกิน 15 วันคงเกี่ยวได้

เอาภาพการออกรวงของข้าว กข.31 นาดำ แปลงนี้เป็นสายพันธุ์หลักจากกรมการข้าว ทางกรมพัฒนาสายพันธุ์มาใหม่
 รุ่นนี้ทำไว้ 3 แปลงมีประมาณ 30 ไร่ จะขายข้าวปลูกให้เกษตรกรทั่วไปครับ อีก 25 วันน่าจะเกี่ยวได้ ใครชอบ กข.31 ก็ติดต่อได้ครับ

ส่วนแปลงข้าวปลูกหอมปทุมของผมเริ่มโน้มรวงแล้วครับ หอมปทุมเป็นข้าวไม่โชว์รวง เวลาออกรวงจะดูไม่สวยเหมือน กข.31

คุณรุ่งธรรม รบกวนวิเคราะห์ ข้อเด่นและข้อด้วย ของสายพันธ์ข้าว จากประสบการณ์หรือปัญหาที่เคยปลูกหรือเคยได้ยินมาให้ด้วยครับ เช่น การทนโรคและแมลง ความเหมาะสมกับสภาพอากาศแบบได อัตราผลผลิต ปัญหาในการปลูกและขาย และเรื่องราคา เพื่อประกอบการตัดสินใจเลือกพันธ์ปลูกสำหรับฤดูการปี 57 ครับ ที่เรงไว้คือ กข-49 ,กข-31,กข-41,กข-47,หอมปทุม,ไรซ์เบอรี่,พิษณุโลก-2,หอมมะลิ

RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #187 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 07:07:33 AM »

ผมขอตอบคุณSANEA เรื่องการเลือกพันธุ์ข้าวครับ ถ้ามีเวลาจะลงรายละเอียดแต่ละพันธุ์ให้ครับวันนี้เอาแผ่นพับแบบรวมหลายพันธุ์ไปก่อน
 การเลือกพันธุ์ข้าว เราต้องคำนึงถึงพื้นที่ สภาพอากาศ น้ำเป็นหลัก ว่าเหมาะกับข้าวสายพันธุ์ไหนครับ เดี๋ยวผมลงให้ แล้วตัดสินใจเลือกเอา
  ในฤดูนาปี(หน้าฝน) ส่วนมากแล้วข้าวจะมีผลผลิตดีเกือบทุกพันธุ์ แต่ปีนี้ต้องคิดถึงเรื่องราคาข้าวด้วย พื้นที่ไหนปลูกหอมมะลิได้ ปลูกเลยครับ
 ข้าวในสต๊อกรัฐ มีข้าวขาวมาก ราคาข้าวขาวคงตกต่ำ ทำหอมมะลิน่าจะดีกว่า ต้นทุนต่อไร่ต่ำกว่า ทำแค่ครั้งเดียวพอ
 จะได้ลดปริมาณข้าวในตลาดไปด้วย  คงอีก1-2ปีถึงจะเข้าสู่ภาวะปกติ ยังไงปีนี้ท่านที่ปลูกหอมมะลิได้ ปลูกหอมมะลิไปก่อนนะครับ
 ส่วนข้าวทางเลือกอย่างข้าวไรซ์เบอรี่ ต้องคิดหลายด้านว่า มีที่รับซื้อไหม จะมีนก หนู กวนมากไหม ขายเองได้ไหม มีที่สีหรือเปล่า ก่อนปลูก
 มันยังไม่ใช่ข้าวตลาด ส่วนวิธการปลูกคงทราบแล้ว ถ้าอ่านมาตั้งแต่ต้น ผมจะไม่ลงเพิ่มแล้วครับ

ทุกพันธุ์ทำได้หมดครับรุ่นหน้าฝน ทำเลยแรกนาไปแล้ว เห็นข้อมูลเบื้องต้นแล้วอยากทำพันธุ์ไหนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 02:41:48 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
kobdech
*

« ตอบ #188 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 03:58:55 PM »

ข้าวไรซ์เบอรี่จะทำเป็นพันธุ์ข้าวปลูกขายไหมครับขายโลเท่าไหรครับอยากลองปลูกดูครับ
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #189 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 04:34:08 PM »

พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่ ผมอาจจะไม่ลงขายในเวป เดี๋ยวบางท่านจะหาว่าผมลงวิธีการปลูกเพราะหวังจะขายพันธุ์ข้าว(ไม่รู้คิดมากไปหรือเปล่า)
และผมเห็นว่ามีหลายท่านแล้วในหน้าซื้อขาย แต่ถ้าผมขายก็ถังละ 500 บาทครับ
แต่ใครที่อยู่ใกล้ผม ก็มาซื้อพันธุ์ที่บ้านได้ แต่ถ้าจะสั่งทางเนต ก็ลองดูของท่านอื่นก่อนนะครับ

081-8749050
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #190 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 08:06:01 PM »

สำหรับพันธุ์ข้าวนาปี ไวแสง ตอนนี้มี 3 พันธุ์ที่ผมมีข้อมูลครับ ส่วนเมล็ดพันธ์ลองสอบถามไปตามศูนย์ข้าวใกล้บ้านท่านครับ

พันธุ์แรกที่แนะนำก็ต้องข้าวหอมมะลิครับ

สำหรับนาที่น้ำท่วมบ่อยๆ ก็ต้อง กข.51 คนละพันธุ์กับ ข้าวขาว 3 เดือนนะครับ อันนี้เหมาะกับนาลุ่ม น้ำท่วม จมน้ำได้ 7 วันสบายครับ

สำหรับนาดินเปรี้ยว ต้องพันธุ์นี้ครับ กข.35(รังสิต 80)

Liked By: CoRoWidE

081-8749050
SANEA
*

« ตอบ #191 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 09:38:13 PM »

สำหรับพันธุ์ข้าวนาปี ไวแสง ตอนนี้มี 3 พันธุ์ที่ผมมีข้อมูลครับ ส่วนเมล็ดพันธ์ลองสอบถามไปตามศูนย์ข้าวใกล้บ้านท่านครับ

พันธุ์แรกที่แนะนำก็ต้องข้าวหอมมะลิครับ

สำหรับนาที่น้ำท่วมบ่อยๆ ก็ต้อง กข.51 คนละพันธุ์กับ ข้าวขาว 3 เดือนนะครับ อันนี้เหมาะกับนาลุ่ม น้ำท่วม จมน้ำได้ 7 วันสบายครับ

สำหรับนาดินเปรี้ยว ต้องพันธุ์นี้ครับ กข.35(รังสิต 80)

ขอบคุณครับพี่รุ่งธรรม ที่ให้ข้อมูลแนะนำเรื่องพันธ์ข้าว
พื้นที่ที่บ้านผม(นครสวรรค์)ปกติจะปลูกหอมมะลิ 105 แต่บางปีที่มีน้ำเหนือมามาก ก็จะได้รับผลกระทบบ้าง(ซึ่งปกติไม่ใช่พื้นที่ลุ่มน้ำทุ่มขัง) ทำให้หอมมะลิ 105 ได้ผลิตไม่ค่อยดี อย่างฤดูการที่ผ่านมาปี 56 ได้ 4.5 ตัน/ 10 ไร่ ได้ผลไม่ดีเท่าที่ควร เนื่องจากช่วงข้าวตั้งท้องมีน้ำเหนือหลากมาน้ำท่วมประมาณอาทิตย์กว่า แถวบ้านเรียกว่า น้ำท่วมท้อง(น้ำท่วมช่วงข้าวตั้งท้อง)ส่งผลให้การออกรวงไม่ดี มีเม็ดลีบ และจำนวนเมล็ดต่อรวงน้อยกว่าปกติ
   และจากข้อมูลที่พี่รุ่งธรรมให้มา ผมสนใจ กข51 น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี แต่ไม่แน่ใจว่า กข51 จะมีผลกระทบจากน้ำท่วมเหมือน หอมมะลิ105 หรือเปล่าครับ(น้ำท่วมท้อง) และมีปัญหาเรื่องการซื้อขายหรือเปล่า และเรื่องราคาใหกล้เคียงกับหอมมะลิ105 หรือเปล่า และสุดท้ายพอจะทราบแหล่งจำหน่ายพันธ์บ้างหรือเปล่าครับ 

Liked By: CoRoWidE
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 41   ขึ้นบน
  พิมพ์