หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 41   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ และการทำนาแบบลดต้นทุน ลดสารเคมี  (อ่าน 228054 ครั้ง)
prawet
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 11:10:15 AM »

เมื่อกี้ภาพเล็กไป เอาใหม่ครับ

Liked By: CoRoWidE, Steve_Jeab

RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #145 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 11:33:44 AM »

รุ่นนี้ได้ข้าวปลูกแน่ครับ รุ่นหน้าลองใหม่ นาบกต้องทำหน้าฝนครับ
ตอนนี้กำลังติดม๊อบตรงรพ.วชิระ อยู่บนรถเมล์ครับ นึกจะปิดถนนก็ปิดได้ สบายใจไทยแลนด์ครับ

Liked By: wee314, CoRoWidE, Steve_Jeab

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
prawet
*

« ตอบ #146 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 12:08:02 PM »

ขอบคุณครับ
     พอดีช่วงนี้อยู่ระหว่างชั่งใจ ว่าจะปล่อยทิ้งหรือบำรุงต่อดี พอคุณรุ่งบอกว่ารุ่นนี้ได้ข้าวปลูกแน่ ก็พอมีกำลังใจที่จะบำรุงต่อ การทำนาบกก็เคยเห็นเขาปลูกอยู่ที่หน้าทำเนียบ ตอนที่ท่านสมชายเป็นนายก ตอนนั้นก็ไปร่วมกับเขาบ่อยครั้ง ไปหาของกินบ้าง จีบสาวบ้าง(แต่จีบใครไม่ได้เลย) หาประสบการณ์เรื่องฝูงชนบ้าง ก็สนุกตื่นเต้นดี แต่ตอนนี้รู้สัจจะธรรมแล้ว ไม่ไปแล้ว ทำสวนทำไร่ได้ประโยชน์กว่าเยอะครับ ก็ขอให้คุณรุ่งถึงจุดหมายปลายทางด้วยความโชคดีครับ

Liked By: CoRoWidE, Steve_Jeab
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #147 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 04:05:05 PM »

ตำรวจโบกให้รถเมล์ ข้ามสะพานไปฝั่งธน แล้ววนรถกลับมาทางนนทบุรี  ผมเลยกลับปทุมครับ มาเอารถที่เข้าศูนย์ไว้ กลับไปหว่านปุ๋ยนาข้าวไรซ์เบอรี่  และสูบน้ำใส่ข้าว
ของผมใส่ปุ๋ยครั้งสุดท้ายแล้วครับ ต้นเริ่มกลมแล้ว  ส่วนของพี่prawet ถ้าข้าวได้ 70 วันแล้ว ก็คอยให้น้ำด้วยนะครับ ระยะข้าวตั้งท้อง และออกรวง ถ้าขาดน้ำ เมล็ดข้าวจะรีบครับ
ส่วนปุ่ยคงไม่ต้องใส้แล้วครับ

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
actbon
*

« ตอบ #148 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 05:36:23 PM »

ข้าวไรซ์เบอรี่นี่ เราสีด้วยโรงสีปกติได้ไหมครับ ผมมีเป็นข้าวเปลือกอยู่ครับ
ถ้าเครื่องสี สีข้าวกล้องได้ และเขายอมสีให้เรา  ก็สีได้ครับ แต่จะมีข้าวสารสีดำของเราปนอยู่ในเครื่องสี เราเตรียมข้าวขาวไปสี เพื่อล้างเครื่องให้เขาด้วยซัก 50 กก.

อยากได้พ้นธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่ซัก 1 กิโล ครับ ไม่ทราบว่าพอจะขอแบ่งได้ไหมครับ
ขอรบกวน แล้วก็ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์
ผมเหลืออยู่ โลกว่าๆ เดี๋ยวส่งให้ เป็นของขวัญปีใหม่ ประมาณ 9 ขีดพอไหม รวมกล่องแล้ว 1 โลพอดี
 ส่งที่อยู่ จัดส่งมา  ไม่ต้องโอนเงินมา เอาไปปลูกตอนนี้ได้เลย
ขอบคุณมากๆเลยครับ ใจดีมากๆเลยครับ
พรใดอันประเสริฐ ที่เป็นสิ่งดีงามทั้งหลาย จงดลบัลดาลให้ท่านมีความสุข ความเจริญ สุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์ มีความสุขตลอดปี ตลอดไปนะครับ
 ยิ้ม
ศรายุทธ สุทธิพันธ์
วิทยาลัยการอาชีพนวมินทราชินีมุกดาหาร
เลขที่ 86 หมู่ 6 ตำบลมุกดาหาร อำเภอเมือง จังหวัดมุกดาหาร 49000
ขอบคุณมากๆเลยครับ
[/quote]
ได้รับพันธุ์ข้าวแล้วนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ ตกใจ

Liked By: CoRoWidE
wee314
*

« ตอบ #149 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 08:30:40 PM »

ต้นเริ่มกลมแล้ว  ส่วนของพี่prawet ถ้าข้าวได้ 70 วันแล้ว ก็คอยให้น้ำด้วยนะครับ ระยะข้าวตั้งท้อง และออกรวง ถ้าขาดน้ำ เมล็ดข้าวจะรีบครับ
ส่วนปุ่ยคงไม่ต้องใส้แล้วครับ

[/quote]ทำไมถึงไม่ใส่ปุ๋ยในระยะนี้คัฟหรือเพราะนาของคุณรุ่งธรรมมีตัวkยุแล้วโดยการหมักฟางคัฟแล้วถ้าจะให้ปุ๋ยในระยะนี้ได้ป่าวคัฟโดยเลือกสูตรเสมอ2ครั้งครั้งแรกตอนข้าวเริ่มกลมครั้งที่2หลังจากที่ข้าวแทงช่อรวงแล้วหรือว่ามากเกินไปคัฟผมเหนที่บ้านทำแบบนี้คัฟแต่ใส่แค่ครั้งแรกส่วนครั้งที่2เปนบางเจ้าคัฟตรงนี้เฉพาะหลังจากที่ข้าวเริ่มกลมนะคัฟ
.ขอบคุณ คัฟ ยิ้มเท่ห์ ;)ตรงนี้ไม่ใช่ข้าวไรเบอรี่นะคัฟ

RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #150 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 06:05:48 AM »

ตอบคุณ wee314ครับ สำหรับของท่านอื่น ที่ทำข้าวไรซ์เบอรี่ ในที่นาปกติให้ใส่ปุ๋ยครั้งที่3 ในช่วง 70-80 วัน จะใช้ปุ๋ยตัวใหน มีตัว   k    หรือไม่ ก็แล้วแต่สภาพนาแต่ละท่านครับ
ของพี่ prawet  นั้นทำนาบกดำได้ 60 วัน เป็นจุดที่ไม่เคยทำนา ทำที่จ.นครสวรรค์ พี่เขาจะทำแบบอินทรีย์ ใส่ปุ๋ยอินทรีย์ไปหลายครั้ง แต่ข้าวไม่แตกกอ และไม่โต มีใบเหลืองมาก มีอากาศหนาวจัด
เมื่ออาทิตย์ก่อนพี่เขาโทรมา ผมเลยให้พี่เขาเอาปุ๋ยยูเรียใส่ไปก่อนในรุ่นนี้ ไว้รุ่นหน้าตอนหน้าฝนค่อยทำนาบกแบบอินทรีย์ใหม่อีกครั้ง ในรุ่นนี้เอาแค่ให้ได้ข้าวปลูกก่อนครับ

Liked By: wee314, CoRoWidE
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2014, 06:08:19 AM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
prawet
*

« ตอบ #151 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 12:03:51 PM »

คุณรุ่งธรรมครับ
    ผมต้องทำฮอร์โมนไข่ ฉีดใส่ข้าวรุ่นนี้หรือไม่ครับ
        จาก ประเวส ครับ

RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #152 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 01:46:37 PM »

คุณรุ่งธรรมครับ
    ผมต้องทำฮอร์โมนไข่ ฉีดใส่ข้าวรุ่นนี้หรือไม่ครับ

ถ้ามีก็ฉีดตอนนี้เลยครับ ถ้ายังไม่มี จะทำตอนนี้คงไม่ทันแล้วครับ กว่าจะใช้ได้อีก 15 วัน ข้าวพี่คงจะออกรวงก่อนแล้ว
ข้าวไรซ์เบอรี่ ทนหนาวได้ดี ไม่ฉีดก็ออกรวงครับ แต่อาจจะออกไม่ค่อยพร้อมกัน
ตอนนี้อากาศหนาว ข้าวอื่นเหลืองกันหมด ยกเว้นข้าวไรซ์เบอรี่ ของผมเริ่มออกรวงแล้วครับ ผมเพราะกล้า 1 พ.ย. 56 ครับ

ข้าวหอมปทุม ของผมไม่ค่อยเหลือง แต่ของนาเพื่อนบ้าน หว่านพร้อมๆกัน เหลืองมาก ไม่รู้จะออกรวงหรือเปล่า ที่เห็นทางซ้ายของเพื่อนบ้านครับ

นาโยนของผมเขียวกว่านาหว่าน ปีนี้ถ้าของผมไม่ได้ข้าว ของคนอื่นในตำบล ไม่ต้องพูดถึงครับ เพราะเหลืองกว่าผมทุกเจ้า ที่หว่านพร้อมกัน

ผมจะไปเลือกตั้ง ที่ อ.บางมูลนาก พิจิตร เดินทาง 1 กพ.57 ครับ ใช้เส้นทางตากฟ้า ไม่รู้ว่าใกล้ที่พี่ประเวส อยู่ใหม ถ้าใกล้ผมจะเอาฮอร์โมนไข่ ไปฝากครับ

Liked By: momnong, CoRoWidE
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2014, 04:24:26 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
prawet
*

« ตอบ #153 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 10:15:12 AM »

ถ้าคุณรุ่งธรรมเดินทางเส้นตากฟ้า ก็ไกลกับสวนผมพอสมควร สวนผมอยู่สายนครสวรรค์พิษณุโลก กม.26 ครับ
เพิ่งทราบว่าคุณรุ่งมีภูมิลำเนาอยู่บางมูลนาก สำหรับผมบ้านเกิดอยู่โพทะเลครับ ตอนนี้ย้ายตามภรรยามาอยู่นครสวรรค์ ขากลับถ้าคุณรุ่งไม่รีบผมขอเชิญแวะมาทานอาหารกับผมสักมื้อที่ตัวเมืองคอนหวัน พอดีผมมีบ้านทั้งที่สวนและในเมือง ถ้ามีโอกาสขอเรียนเชิญครับ

RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #154 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 10:47:46 AM »

ผมคนปทุมครับ บ้านแฟนอยู่พิจิตร อีก4-5ปี ก็คงจะไปทำไร่นาสวนผสมที่พิจิตร ผมเตรียมปลูกบ้านไว้แล้ว และซื้อที่ไว้แล้ว 10 กว่าไร่
วันที่ 2 ก.พ. ผมจะกลับไปเลือกตั้ง แต่ไม่รู้จะได้เลือกไหม แต่ยังไงก็กลับ เพราะผมกลับไปบ้านพิจิตร เดือนละครั้งอยู่แล้ว
วันที่3 ก.พ.ผมต้องทำธุระ ที่อ.บางมูลนาก เสร็จแล้วถึงกลับ ยังไม่รู้เวลาแน่นอนครับ ไว้โอกาสหน้าผมจะไปหาพี่ประเวสครับ
สำหรับข้าวไรซ์เบอร์รี่ของพี่ ถ้าไม่มีฮอร์โมนไข่ฉีดตอนนี้ ลองใช้ปุ่ยสูตรเสมอ 15-15-15 หรือ 16-16-16 แทนครับ
ให้หว่านบางๆ พื้นที่ของพี่ใช่ 1 กก.ก็พอครับ ไหนๆก็ใส่ปุ๋ย ยูเรียไปแล้ว ลองดูครับ ลงทุนอีก 20 บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2014, 02:17:12 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
tlewdet08
*

« ตอบ #155 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 04:31:39 PM »

ขอคำแนะนำอีกครั้งครับ
ตอนนี้ข้าวหอมปทุมผม 1 เดือนกับอีกแปดวัน
ข้าวเหลืองครับหว่านปุ๋ย 16-20-0 ไปแล้วหนึ่งครั้ง
และตอนนี้ยังเก็บน้ำไว้อยู่ จากที่อ่านกระทู้ด้านบนเห็นว่าข้าวเหลืองจะไม่ออกรวงผมละกลัวจริงๆ
จะแก้ข้าวเหลืองอย่างไรดีครับ ที่ผมเห็นหอมปทุมแถวผมก็เหลืองกันเกือบหมดครับ
 เศร้า

RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #156 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 07:10:04 PM »

เรื่องข้าวหอมปทุม เจออากาศหนาวแล้วใบเหลือง ผมไปตอบไว้อีกกระทู้หนึ่ง แต่จะตอบให้ใหม่อีกครั้ง
ข้าวหอมปทุมที่จะไม่ออกรวงเพราะหนาวนั้น จะเป็นข้าวที่ท้องสุดยอดแล้ว หนาวจัดพอดี ใบจะเหลืองข้าวจะไม่ออกรวง หรือออกแค่ครึ่งรวง
ชาวนาบางท่านเรียกโรคจู๋ ส่วนข้าวคุณ tlewdet08 อายุ 38 วัน ไม่ต้องกลัวใบเหลืองในช่วงนี้ครับ
แต่ถ้าอยากให้เขียว ก็เอาปุ๋ย 46-0-0 ใส่ พรมซักไร่ละ 5 กก แล้วฉีดพ่นด้วยซิ้งค์(สังกะสี) + สาหร่าย + แมกนีเซี่ยม(ถ้ามี) + จับใบ
ผสมกันฉีดพ่นตอนเช้า หาซื้อแถวบ้าน มีหลายยี่ห้อ ทั้งน้ำและผง เลือกใช้ได้เลย แต่รวมแล้วไม่น่าจะเกิน 40 บาท/ไร่
ที่ผมฉีดผมจะใส่กรูโคสด้วย 1 ช้อนแกง ต่อ1 ถังเครื่องพ่น
ตัวอย่างที่ผมใช้ครับ อย่ายึดติดกับยี่ห้อนะครับ อะไรก็ได้ ที่ใกล้บ้านมีขาย

ผมฉีดไปแล้ว 2 ครั้ง ตอน 65 วัน กับ 80 วัน รูปเมื่อวานครับ

ข้าวคุณอายุเท่านี้ไม่ต้องกลัวหนาวหลอกครับ แต่ตอนออกรวงข้าวคุณจะเจอกับอากาศที่ร้อนจัด ซึ่งผมก็ไม่เคยทำข้าวให้ออกในช่วงนั้นครับ

Liked By: tlewdet08, Wikrit, CoRoWidE

081-8749050
kon_khubua
*

« ตอบ #157 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 07:59:25 PM »

สวัสดีครับ ยิ้ม...ข้าวไรซ์เบอรี่ถ้าเกี่ยวช่วงกลางเดือน ก.ค. เม็ดจะมีสีเข้มไหมครับ พี่เคยมีประสบการณ์เกี่ยวช่วงนี้หรือเปล่าครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ขอบคุณครับ

ณ.ทุ่งข้าวถี นาอินทรีย์เคมีเสริม
เติมสีสันให้ท้องทุ่ง มุ่งหาความสงบ
จบที่ความพอเพียง
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #158 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 08:28:06 PM »

สวัสดีครับ ยิ้ม...ข้าวไรซ์เบอรี่ถ้าเกี่ยวช่วงกลางเดือน ก.ค. เม็ดจะมีสีเข้มไหมครับ พี่เคยมีประสบการณ์เกี่ยวช่วงนี้หรือเปล่าครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ขอบคุณครับ

รุ่นที่แล้ว และเป็นรุ่นแรกของผม เกี่ยวเดือนกันยายนครับ สีเม็ดข้าวจะอ่อนกว่าของเพื่อนสมาชิกในรุ่นหลังนี่ครับ แต่สีก็อ่อนกว่าไม่มากนักหรอกครับ  
ถ้าเกี่ยวเดือน ก.ค. สีเม็ดข้าวคงเหมือนของผมรุ่นที่แล้ว
 ซ้ายเกี่ยว กันยายน 56   ขวาเกี่ยว มกราคม 57

วันนี้ไปโลตัส รังสิตครับ เจ้าใหญ่ทำข้าวไรซ์เบอรี่มาขายแล้ว ข้างกล่อง 150บาท แต่โลตัสขาย 119 บาทครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2014, 09:20:21 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
kon_khubua
*

« ตอบ #159 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 09:48:26 PM »

รุ่นที่แล้ว และเป็นรุ่นแรกของผม เกี่ยวเดือนกันยายนครับ สีเม็ดข้าวจะอ่อนกว่าของเพื่อนสมาชิกในรุ่นหลังนี่ครับ แต่สีก็อ่อนกว่าไม่มากนักหรอกครับ  
ถ้าเกี่ยวเดือน ก.ค. สีเม็ดข้าวคงเหมือนของผมรุ่นที่แล้ว
 ซ้ายเกี่ยว กันยายน 56   ขวาเกี่ยว มกราคม 57

วันนี้ไปโลตัส รังสิตครับ เจ้าใหญ่ทำข้าวไรซ์เบอรี่มาขายแล้ว ข้างกล่อง 150บาท แต่โลตัสขาย 119 บาทครับ

ขอบคุณครับพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ณ.ทุ่งข้าวถี นาอินทรีย์เคมีเสริม
เติมสีสันให้ท้องทุ่ง มุ่งหาความสงบ
จบที่ความพอเพียง
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 41   ขึ้นบน
  พิมพ์