หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 41   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ และการทำนาแบบลดต้นทุน ลดสารเคมี  (อ่าน 228053 ครั้ง)
RUNGTHAMBUM
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 08:24:04 PM »

วันเสาร์- อาทิตย์ ผมใส่ปุ๋ยข้าวครั้งที่ 3 ข้าวหอมปทุมได้ 70วัน  ใช้ 46-0-0 ไร่ละ 8 กก. ตามด้วยวันนี้ ฉีดฮอร์โมนไข่ผสมบริวเวอร์เรีย + สารหมักไล่แมลง
เพราะเริ่มมีผีเสื้อหนอนม้วนใบมาจำนวนมาก ซึ่งผีเสื้อตัวใหญ่ แมงมุมเราจัดการไม่ไหว พรุ่งนี้เย็นๆต้องใปฉีดอีกวัน คงเสร็จ วันนี้กลับจากนา 1 ทุ่มพอดี บริวเวอร์เรียฉีดตอนเย็นดีที่สุด
ตอบคุณ wee314 ครับ นาแต่ละแห่งต้องการปุ๋ยต่างกัน ส่งดินไปตรวจแน่นอนที่สุด ของผมใช้ 16-20-0 เพราะได้ตัว Kที่ทำให้เมล็ดข้าวไม่ลีบ
ได้มาแล้วจากการไม่เผาฟาง ขาดแค่ N กับ P
 ส่วนนาดินทราย ต้องใช้ 16-8-8  ครับ ถ้าจะใช้ 15-15-15 ก็ได้ครับ ส่วนแม่ปุ๋ย 0-0-60 คงเกินความจำเป็น เอาแค่ 15-15-15 ก็พอแล้วครับ

ตอบ พี่ prawet ครับ ผมว่าใช้ได้แล้วครับ กับการทำนาครั้งแรกของพี่ การปลูกข้าวในฤดูนี้ มันฝืนธรรมชาติของข้าว ที่ชอบหน้าฝน ไม่ชอบหนาว ฤดูการหน้าลองใหม่ครับ รับรองได้ดีแน่ๆ

ส่วนคุณ comdragon  การหยอดเมล็ดข้าวงอก ในเทือกเลย แทนการเพราะกล้าทำได้ครับ ถ้าทำไม่มาก ลองตีตารางเหมือนการปลูก แบบSRI ที่ดำต้นเดียว    ระยะกอห่าง25-40 ซม.
แต่เราหยอดเมล็ดข้าวงอกลงตามจุดแทน จุดละ 3-5 เมล็ด แต่การปลูกแบบนี้ ต้องฉีดยาคุมหญ้าครับ เพราะเราจะคุมระดับน้ำไม่ได้เหมือนนาดำ หรือโยน อาจทำแบบ อินทรีย์แท้ๆไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 08:24:18 AM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050

RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #129 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 08:47:43 AM »

ผมเอาตาราง ผลการวิเคระห์ ดินที่นาผมให้ดู แต่คำแนะนำในการใส่ปุ๋ยที่เขาแนะนำมา คือข้าวทั่วไปที่อายุไม่เกิน 110 วัน เขาให้ใส่ 2 ครั้ง
แต่ผมทำหอมปทุมอายุ 120 วัน จึงแบ่งใส่ 3 ครั้ง  ดินที่จะส่งตรวจให้สอบถามวิธีการเก็บตัวอย่างดิน ที่หมอดินอาสา ในตำบลท่านถ้ามีนะครับ
ถ้าไม่มีลองไปติดต่อที่สำนักงานพัฒนาที่ดินในเขตจังหวัดท่านดูครับ

ผมเปรียบการทำนา เหมือนกับเราจะมีลูก อยากให้ลูกเกิดมาแข็งแร็ง มีภูมิคุ้มกันโรค ไม่ป่วยง่าย เราก็ต้องบำรุงที่แม่ก่อนให้แข็งแรง
แม่ของข้าว คือแม่พระธรณี เราบำรุงท่านให้ดี หมักฟาง ลดสารเคมีที่ทำลายดิน เติมปุ๋ยอินทรีย์บ้าง เติมจุรินทรีย์บ้าง ให้ท่านพักบ้าง
เราทำปีละ 2 ครั้งพอ ในเขตชลประทาน เมื่อเราปลูกข้าวหรือแม่โพสพ ของชาวนา ก็จะได้ข้าวที่แข็งแร็ง ทนทานต่อโรค แมลง ไม่ต้องดูแลมาก
และอีกแม่หนึ่งที่เปรียบเหมือนพี่เลี้ยง คือแม่พระคงคาหรือน้ำ ถ้าดินดี น้ำดี การบริหารจัดการถูกต้อง ข้าวดีแน่นอนครับ ให้เริ่มต้นที่บำรุงดินก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 08:54:07 AM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
bukaunzaa
*

« ตอบ #130 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 02:12:12 PM »

ผมเอาตาราง ผลการวิเคระห์ ดินที่นาผมให้ดู แต่คำแนะนำในการใส่ปุ๋ยที่เขาแนะนำมา คือข้าวทั่วไปที่อายุไม่เกิน 110 วัน เขาให้ใส่ 2 ครั้ง
แต่ผมทำหอมปทุมอายุ 120 วัน จึงแบ่งใส่ 3 ครั้ง  ดินที่จะส่งตรวจให้สอบถามวิธีการเก็บตัวอย่างดิน ที่หมอดินอาสา ในตำบลท่านถ้ามีนะครับ
ถ้าไม่มีลองไปติดต่อที่สำนักงานพัฒนาที่ดินในเขตจังหวัดท่านดูครับ

ผมเปรียบการทำนา เหมือนกับเราจะมีลูก อยากให้ลูกเกิดมาแข็งแร็ง มีภูมิคุ้มกันโรค ไม่ป่วยง่าย เราก็ต้องบำรุงที่แม่ก่อนให้แข็งแรง
แม่ของข้าว คือแม่พระธรณี เราบำรุงท่านให้ดี หมักฟาง ลดสารเคมีที่ทำลายดิน เติมปุ๋ยอินทรีย์บ้าง เติมจุรินทรีย์บ้าง ให้ท่านพักบ้าง
เราทำปีละ 2 ครั้งพอ ในเขตชลประทาน เมื่อเราปลูกข้าวหรือแม่โพสพ ของชาวนา ก็จะได้ข้าวที่แข็งแร็ง ทนทานต่อโรค แมลง ไม่ต้องดูแลมาก
และอีกแม่หนึ่งที่เปรียบเหมือนพี่เลี้ยง คือแม่พระคงคาหรือน้ำ ถ้าดินดี น้ำดี การบริหารจัดการถูกต้อง ข้าวดีแน่นอนครับ ให้เริ่มต้นที่บำรุงดินก่อนครับ

เอาดินไปตรวจนี่เสียค่าใช้จ่ายอย่างไรบ้างครับ แล้วผลตรวจกว่าจะได้นานไหมครับ

Liked By: CoRoWidE
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #131 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 07:36:46 PM »

ดินส่งตรวจฟรี ระยะเวลาก็ตามคิว ไม่น่าเกิน 1-2 เดือน การเก็บตัวอย่างดิน ให้เก็บหลัง เก็บเกี่ยว สุ่มเก็บหลายๆจุดทั่วแปลง แล้วเอามารวมผสมกัน
แบ่งเอามา 1 กก. ผึ่งในที่ร่มให้แห้ง ห้ามตากแดด แห้งดีแล้วเอาตำให้ป่นเป็นผง แล้วส่งไปตรวจ เขียนชื่อที่อยู่ เบอร์โทร ไว้ข้างถุงด้วย

เอาวิธีเก็บดินมาให้ดูครับ

ที่จริงใช้พลั่วกับถังใส่ดินแค่นั้นพอแล้วครับ ขุดเป็นตัว วี ขุดลงไป 15 ซม. หน้าดินด้านบน 2 -3 เซ็นไม่เอา เอาแค่12 ซม.
เพราะมันมีอินทรีย์วัตถุมาก เดี๋ยวผลตรวจจะผิดพลาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 07:44:32 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
bukaunzaa
*

« ตอบ #132 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 08:22:20 PM »

ขอบพระคุณมากๆครับ ผมจะได้เอาดินไปตรวจมั่ง จะได้ไม่ต้องใส่อะไรมั่วๆ
wee314
*

« ตอบ #133 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 08:23:53 AM »

ฝากเข้าไปชมกันด้วยครับ อิอิ
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.709730669046567.1073741839.685900034762964&type=1

ผมหลังจากที่มีหลายๆท่านบอกว่าน้ำเยอะเกินไปก็ใจไม่ดีครับ พอเลิกสอนแล้วก็รีบกลับบ้านทันที บึ่งรถไป 40 กม. เพื่อไปปล่อยน้ำออกจากนา
ข้าวผมตอนนี้อายุก็ 18 (กล้า) + 24 (ปักดำ) รวมเป็น 42 วันแล้วครับ แตกกอไม่ค่อยจะดีเลย เอาภาพมาแบ่งกันชมครับ

อันนี้ไม่ลองใช้สายพานยาวๆดูคัฟอย่างน้อยสัก 2 เมตรขึ้นไปน่าจะช่วยประหยัดน้ำมันและไม่ต้องเร่งเครื่องมากการตั้งก็จะง่ายขึ้นด้วยคัฟ..อันนี้เป็นเครื่องที่ใช้อยู่คัฟ ใช้สายพานเบอร์ 152 น่าจะยาว 2 เมตรคัฟ  [/color]

Liked By: bukaunzaa, CoRoWidE
bukaunzaa
*

« ตอบ #134 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 09:54:33 AM »

ขอบคุณ คุณ wee314 ด้วยนะครับที่ชี้แนะ
พอดีสายพานยาวมันหายครับ  ยิงฟันยิ้ม โกรธ
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #135 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 01:13:33 PM »

เมื่อวานฉีดเชื้อรา ในนาที่เหลืออีก 10 ไร่ เริ่ม 15.30 เลิก 18.00 น. พอดี ไม่มืดมาก ไปดูในแปลงนา มีแมลงมุม เกือบทุกกอเลยครับ

ข้าวไรซ์เบอรี่ก็แตกกอดีมาก ไม่มีสะดุดหนาวเหมือนหอมปทุม

ที่ผมฉีด มีเชื้อราบริวเวอเรียแบบผง(ซื้อ)3ซอง+ฮอร์โมนไข่+ สาหร่ายทะเลแบบผง น้ำที่หมักสารไล่แมลง ตามสูตรผมที่ลงไว้หน้าแรกๆ
รวมทุกอย่างแล้ว น่าจะทุน 800 บาทต่อนา 38 ไร่    ผสมออกมาแล้วสีเหมือนกาแฟเข้มๆ  
ผมเติมจับใบดีๆไปหน่อย เพราะฉีดตอนเย็นแล้ว ปากใบข้าวมันปิดแล้ว แต่จับใบแบบดีๆ ช่วยได้

ปีนี้ผมลองใส่ปุ๋ยตามตารางด้านล่าง พึ่งลอง ยังสรุปผลไม่ได้ รุ่นนี้ใช้ปุ๋ยมากกว่าทุกครั้งเพราะเจอหนาวจัด ปกติทุกปีจะไม่เกิน 15,000 บาท

ใส่ปุ๋ยครั้งที่ 3 ใช้ 16-20-0 ผสม 16-16-16 นะครับ เลข6ในตารางหายไปผมพิมพ์ตกไป 1 ตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2014, 01:50:01 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
comdragon
*

« ตอบ #136 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 05:02:42 PM »

ข้าวไรซ์เบอรี่นี่ เราสีด้วยโรงสีปกติได้ไหมครับ ผมมีเป็นข้าวเปลือกอยู่ครับ
ถ้าเครื่องสี สีข้าวกล้องได้ และเขายอมสีให้เรา  ก็สีได้ครับ แต่จะมีข้าวสารสีดำของเราปนอยู่ในเครื่องสี เราเตรียมข้าวขาวไปสี เพื่อล้างเครื่องให้เขาด้วยซัก 50 กก.

ที่บ้านมีหลายกระสอบ แต่ไม่มีที่สี เฮ้อ.....
ใครอยู่แถวแพร่ บอกหน่อย
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #137 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 09:13:17 AM »

ข้าวไรซ์เบอรี่นี่ เราสีด้วยโรงสีปกติได้ไหมครับ ผมมีเป็นข้าวเปลือกอยู่ครับ
ถ้าเครื่องสี สีข้าวกล้องได้ และเขายอมสีให้เรา  ก็สีได้ครับ แต่จะมีข้าวสารสีดำของเราปนอยู่ในเครื่องสี เราเตรียมข้าวขาวไปสี เพื่อล้างเครื่องให้เขาด้วยซัก 50 กก.

ที่บ้านมีหลายกระสอบ แต่ไม่มีที่สี เฮ้อ.....
ใครอยู่แถวแพร่ บอกหน่อย
สำหรับท่านที่จะปลูกไรซ์เบอรี่ ไม่ว่าจะกินเอง หรือจะขายข้าวกล้อง ต้องดูที่สีก่อนครับ ปลูกแล้วจะได้ไม่ลำบากในการหาที่สีข้าว
ใครอยู่แถวแพร่ช่วยหน่อยครับ ผมก็อยู่ใกลเหลือเกิน ถึงอยากจะช่วยสีให้แต่ก็คงช่วยไม่ได้
ส่วนที่บ้านผมถ้าข้าวน้อยๆ ยังมีครกตำข้าวอยู่ ผมตำได้แต่ใช้กระด้งฝัดเปลือกข้าวออกไม่เป็น แต่แม่ยังพอไหว แต่ถ้ามากก็ไปโรงสีของเทศบาล
ขอเสริมเรื่องการใช้เชื้อราบริวเวอร์เรียฉีดข้าว จะให้ได้ผลดีต้องมีแมลงในนาแล้วพอสมควร เช่นผมจะฉีดตอนมีผีเสื้อหนอนม้วนใบ หรือเพลี้ยกระโดด
เพราะเชื้อราจะเจริญเติบโตได้ดีในตัวแมลง หลังจากที่แมลงได้รับเชื้อราไปแล้ว จะเกาะตายบนต้นข้าว ตามตัวเต็มไปด้วยเชื้อรา อยู่ไปยันข้าวเกี่ยว
แมลงที่มาทีหลัง ไปโดนตัว หรือสปอร์เชื้อราปลิวไปโดน ก็จะตายไปด้วย ช้าหน่อยแต่ได้ผลดี ถ้าฉีดถูกช่วงเวลา ทำนา 1 ครั้ง ฉีดทีเดียวพอครับ
วันนี้ไม่ได้ไปนา ทุกวันที่ 16 ต้องไปรับเช็ค ให้บริษัทที่สีลม ปกติรับช่วงบ่าย ไปเที่ยงก็ทัน แต่วันนี้ไม่ปกติ ต้องออกเร็วหน่อย
ไม่รู้จะไปขึ้นรถไฟฟ้าได้ไหม ปกติขึ้นที่หน้าจตุจักร

081-8749050
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #138 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 03:06:02 PM »

หลังจากหว่านปุ๋ยเมื่อเสาร์-อาทิตย์ที่แล้ว วันนี้ว่างตอนสายๆ ไปดูนา มีบางที่ยังขึ้นไม่ดี เลยเอา 46-0-0 ที่เหลือ 1 ลูก ไปหว่านด้วยมือซ้ำอีกที
ตอนนี้รอมาตรวจคุณภาพแปลงพันธุ์ข้าว เพื่อออกใบรับรองมาตราฐาน การผลิตพันธุ์ข้าว ใบนี้มีอายุ3ปี

อุปกรณ์ในการผลิตข้าวปลูกตอนนี้ได้มาครบแล้วครับ และได้ใช้งานไปแล้วบางส่วน ทั้ง รถเกี่ยว รถดำ เครื่องเพราะกล้า เครื่องคัดข้าวปลูก ลานตาก
รอผลผลิตเก็บเกี่ยวในเดือน กุมภาพันธ์ บรรจุกระสอบที่กรมการข้าวจัดมาให้ 40 ตันได้เลย รับรองถูกกว่าตลาด แต่ต้องมารับเองนะครับ

การทำข้าวปลูกให้ผ่านมาตราฐาน ถ้ากอไหน ใบไม่ตรงสายพันธุ์ หรือออกก่อนแค่ 1 ต้น เราจะตัดทิ้งทั้งกอไปเลยครับ ไม่ต้องเสียดาย

ข้าวไรซ์เบอรี่ แปลงนี้มี 3 งาน มีออกก่อน 3 กอ ผมตัดทิ้งทั้งกอไปเลย ถึงมี 100 กอผมก็ตัด ใช้ตามมาตราฐานพันธุ์ข้าว

สำหรับพันธุ์ข้าวปลูกผมรอรับรองมาตราฐานก่อน และทางศูนย์กำลังขอจดทะเบียนผู้จำหน่ายเมล็ดพันธุ์ข้าว ตอนนี้ยังไม่มีจำหน่ายอย่างเป็นทางการครับ
แต่ใครอยู่ใกล้ๆ ลองเข้ามาดู มี หอมปทุมนาโยน ส่วนนาดำมี กข.41 กข.47 กข.31 และสายพันธ์ดีเด่น SPR94007 (พันธุ์รับรองแล้ว รอขอชื่อพันธุ์)
พันธุ์ SPR94007 ที่จริงวิจัยสำเร็จ พร้อม กข.49 แต่ทางกรมให้ กข.49 ออกมาก่อน ทนเพลี้ยเหมือนกัน  แต่เพลี้ยมันปรับตัวได้ นานๆไปมันก็กิน
เลยออกมาพันธุ์เดียวก่อน แต่พันธุ์ SPR94007นี้ผมยังไม่รู้ว่าทางกรมเขาจะซื้อคืนหมดหรือเปล่า ต้องรอถามเขาก่อน ส่วนพันธุ์อื่นขายได้ครับ

Liked By: chao_and_un, CoRoWidE

081-8749050
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #139 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 07:42:36 PM »

วันเสาร์ที่ผ่านมาฉีดฮอโมนไข่ผสมเชื้อรา และสารหมักไล่แมลง ในแปลงข้าวไรซ์เบอรี่ ข้าวตอนนี้อายุ 65 วัน จากวันที่โยน
อีก 10วัน จะฉีดอีกครั้งหนึ่งครับ ปุ่ยยังไม่ใส่เพิ่ม ดูสีใบแล้วยังเขียวอยู่ แต่ยังมีปุ๋ยอินทรีย์เหลืออีก 1 กระสอบ ว่าจะใส่ตอน 80 วันหลังโยนครับ
หลังจาก 80 วันไปแล้ว ก็ไม่ต้องดูแลอะไรแล้ว เหลือแต่คอยดูระดับน้ำเท่านั้น แต่ถ้ามีน้ำค้างมาก อาจต้องฉีดเชื้อราไตรโครดามาร์ กันราน้ำค้างซัก 1 ครั้ง
ข้าวไรซ์เบอรี่ ถ้าไม่ฉีดฮอร์โมนไข่ จะออกรวงไม่ค่อยพร้อมกันครับ ท่านที่ปลูก แล้วยังไม่มี ทำเตรียมไว้นะครับ 15 วันก็ใช้ได้ วิธีการทำก็ลองหาดูในเน็ต
วันนี้มีเจ้าหน้าที่มาตรวจแปลงข้าวปลูกหอมปทุม ครั้งที่1 ผ่านไปแล้วครับ รอตรวจอีก 2 ครั้ง ถึงจะได้ใบรับรอง

และวันนี้ผมได้สอบถามเรื่องระยะห่างที่ปลอดภัยในการปลูกข้าว 2 ชนิด ให้ออกรวงพร้อมกัน แต่เกษรไม่ผสมกัน ให้ปลูกห่างกัน 4 เมตรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2014, 08:27:08 AM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
An_ant
*

« ตอบ #140 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 08:32:41 AM »

ได้สอบถามเรื่องระยะห่างที่ปลอดภัยในการปลูกข้าว 2 ชนิด ให้ออกรวงพร้อมกัน แต่เกษรไม่ผสมกัน ให้ปลูกห่างกัน 4 เมตรครับ

เป็นความรู้ใหม่ ขอบคุณหลาย ๆ  ยิ้มเท่ห์
bukaunzaa
*

« ตอบ #141 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 09:07:48 AM »

วันเสาร์ที่ผ่านมาฉีดฮอโมนไข่ผสมเชื้อรา และสารหมักไล่แมลง ในแปลงข้าวไรซ์เบอรี่ ข้าวตอนนี้อายุ 65 วัน จากวันที่โยน
อีก 10วัน จะฉีดอีกครั้งหนึ่งครับ ปุ่ยยังไม่ใส่เพิ่ม ดูสีใบแล้วยังเขียวอยู่ แต่ยังมีปุ๋ยอินทรีย์เหลืออีก 1 กระสอบ ว่าจะใส่ตอน 80 วันหลังโยนครับ
หลังจาก 80 วันไปแล้ว ก็ไม่ต้องดูแลอะไรแล้ว เหลือแต่คอยดูระดับน้ำเท่านั้น แต่ถ้ามีน้ำค้างมาก อาจต้องฉีดเชื้อราไตรโครดามาร์ กันราน้ำค้างซัก 1 ครั้ง
ข้าวไรซ์เบอรี่ ถ้าไม่ฉีดฮอร์โมนไข่ จะออกรวงไม่ค่อยพร้อมกันครับ ท่านที่ปลูก แล้วยังไม่มี ทำเตรียมไว้นะครับ 15 วันก็ใช้ได้ วิธีการทำก็ลองหาดูในเน็ต
วันนี้มีเจ้าหน้าที่มาตรวจแปลงข้าวปลูกหอมปทุม ครั้งที่1 ผ่านไปแล้วครับ รอตรวจอีก 2 ครั้ง ถึงจะได้ใบรับรอง

และวันนี้ผมได้สอบถามเรื่องระยะห่างที่ปลอดภัยในการปลูกข้าว 2 ชนิด ให้ออกรวงพร้อมกัน แต่เกษรไม่ผสมกัน ให้ปลูกห่างกัน 4 เมตรครับ

เริ่มฉีดฮอร์โมนไข่ช่วง 60 วันใช่ไหมครับ หรือเริ่มฉีดตอนข้าวต้นกลม (ข้าวท้อง)
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #142 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 12:57:14 PM »

ผมจะฉีดฮอร์โมนไข่ในช่วง 60-70 วันครับ แล้วแต่ว่างวันไหน ส่วนมากจะต้องเสาร์ - อาทิตย์ เพราะผมหยุดงาน ไปเป็นชาวนา
ในแปลงข้าวไรซ์เบอรี่ วันนี้มีเวลาผ่านไปทางนา ลงไปดูต้นกลมหมดแล้วหนึ่งแปลง ประมาณ 3 งาน
แปลงนี้อยู่ใกล้บ้าน โยนหลังสุด แต่ผมลองฉีดฮอร์โมนไข่ในแปลงนี้พร้อมข้าวหอมปทุม เมื่อ12 วันที่แล้ว สรุปว่าฉีดก่อน ออกก่อน แม้จะโยนหลังสุด
ส่วนแปลงที่ใหญ่ที่อยู่ใกลบ้าน ฉีดได้ 5 วัน ต้นยังไม่กลม
แปลง3งานข้างบ้าน อีก 10 วันคงออกรวง แล้วครับ ประมาณ 80 วัน จากวันที่โยน หรือ 95 วันจากวันที่เพราะกล้าครับ

ที่น่าเป็นห่วงคือหอมปทุม โยนก่อน แต่สงสัย จะออกทีหลัง เพราะโดนอากาศหนาวหลายรอบ นาหว่านใบเหลืองอีกแล้ว ทำนารุ่นนี้เป็นรุ่นปราบเซียนครับ
ทางซ้ายหว่าน ทางขวาโยนครับ  เสาร์-อาทิตย์ นี้คงต้องเดินเหนื่อยฉีดฮอร์โมนไข่ อีกรอบ อายุข้าวหอมปทุมรุ๋นนี้คงถึง 130 วันแน่ครับ

ฉีดเชื้อราบริเวอเรียข้าวเสร็จ ก็เลยฉีดเพลี้ยที่กอไผ่ด้วย ได้ผลครับ ลงมาตายด้านล่างเป็นกอง ตายแล้วยังเป็นที่เพราะเชื้อราได้อีกด้วย

081-8749050
prawet
*

« ตอบ #143 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 10:54:34 AM »

คุณรุ่งครับ ผมใส่ยูเรียไปแล้ว 10 วัน ใบข้าวเขียวดีครับแต่ต้นไม่ค่อยโต โตแต่หญ้าตอนนี้ดอกหญ้าสูงกว่าข้าวแล้วครับ
            จากประเวส (สวนปาน-เวส นครสวรรค์ ครับ)

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 41   ขึ้นบน
  พิมพ์