หน้า: 1 ... 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 [53] 54 55 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " สวนอะไรดี "ณ ทุ่งกุลา และป่าดงมะอี(ไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด ขยายสวน)  (อ่าน 191856 ครั้ง)
chunkung
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #832 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 08:50:30 AM »

สอบถามคุณรุ่งครับ
ระหว่างไผ่เลี้ยงหวานกับไผ่รวกหวานต่างกันยังไงครับ  ฮืม

ไผ่เลี้ยงหวาน จริงๆ หน่อดิบตัดสดๆไม่หวานนะครับขม แต่เมื่อต้มจะจืดเร็วและมีรถออกหวาน (นิดๆ )
 มันเป็นการตั้งชื่อเพื่อการค้าครับ
เช่น ไผ่เลี้ยงสีทอง ,ไผ่เลี้ยงหวาน ,ไผ่เลี้ยงทวาย ,ไผ่เลี้ยงสามฤดู ล้วนเป็นไผ่ชนิดเดียวกันครับ
ส่วน ไผ่รวกหวาน ไผ่ตัวนี้กินดิบได้ครับ คล้ายไผ่บงหวาน ครับ

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง

chunkung
*

« ตอบ #833 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 10:36:18 PM »

พยูงสามปีปลูกเทวดาเลี้ยงดูให้

ตะเคียนทอง สามปี งามได้ในดินก้นบ่อขุดใหม่

สวนไผ่เลี้ยงที่แสนรกปีหน้าขุดทำพันธุ์ให้หมด

อาหารที่ได้จากการปลูกป่าแม้ไม่มากแต่ก็ไม่น้อย เห็ดโคนใหญ่

ปิดท้ายด้วยผักหวานป่าอายุ 1 ปีเต็มพี่เลี้ยงไปไกลแล้วผักหวานยังไม่เท่าไหร่รอดูเรื่อยๆไม่รีบ

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #834 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 09:31:38 PM »

ฝนไม่ค่อยดี ขาดหายไปหลายวัน แต่กลับเป็นผลดีต่อไผ่เลี้ยงเพราะ ไม่ชอบน้ำขัง
ส่วนข้าว อยู่ในช่วง  แห้งสลับ แห้งมาก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

น้องรุ่ง
walaijaifarm
*

« ตอบ #835 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 09:15:24 PM »

เป็นใดหน้อ..ทางนี้บ่มีน้ำใส่ข้าวเลย
chunkung
*

« ตอบ #836 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 09:22:07 PM »

เป็นใดหน้อ..ทางนี้บ่มีน้ำใส่ข้าวเลย

แห้งมากครับตอนนี้ ดีหน่อยก็ มีน้จากอ่้างเก็บนำ้ปล่อยมาให้พอประทังข้าวไปได้บ้างครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #837 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2016, 01:13:51 PM »

การที่จะทำสวนไผ่เลี้ยงเป็นอาชีพ สำหรับหนึ่งครอบครัว ไม่ต้องจ้างคนงาน
ขนาดที่เหมาะ หรือ ทำได้สบายๆ ไม่เร่งรีบ
ขนาดของสวนคือ 3-5 ไร่ ( สามไร่เหมาะที่สุด)
การลงทุน ใน 1 ไร่ สำหรับสวนไผ่เลี้ยง
1. ต้นพันธุ์ 250 ต้น (กอ) 250*150 = 37,500 บาท (เป็นแบบเพาะเมล็ด แล้วแยกเหง้า)
2. ค่าปลูก ค่าไถดิน ยกร่อง ค่าปุ๋ยคอก ปุ๋ยเคมี 2500 บาท /ไร่
3. ค่าระบบนำ้โดยประมาณ 3000-4000 บาทต่่อไร่ ถ้ามีน้ำมาก
ไม่ต้องทำท่อส่งก็ตัดส่วนนี้ออกได้ครับรวมโดยประมาณ 40,000 - 45,000 .-/ ไร่

ส่วนการดูแลช่วงแรก ให้นำ้ทุกวันประมาณ 1 อาทิตย์
หลังจากนั้นก็ วันเว้นสองวันหรือ วันเว้นวัน ไม่ต้องมากแต่ให้บ่อยๆ
ประมาณ 1 เดือน จะเริ่มมีหน่อแรก ถ้าเข้าหน้าฝนก็หยุดให้นำ้ และตัดหญ้าอย่าให้กอรก
หลังจากปลูก ประมาณ 8-10 เดือน ไผ่จะมี จำนวนลำ 5-10 ลำต่อกอ เมื่อเริ่มจะทำหน่อนอก ฤดู
ให้ไว้ 3-5 ลำต่อกอโดยช่วงนี้ให้น้ำทุกๆ 3 วัน หรืออาทิตย์ ล่ะ สองครั้งตามสภาพของดินในแต่ล่ะพื้นที่

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #838 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2016, 04:08:04 PM »

อัตราการให้หน่อ อยู่ที่ราวๆ 15-20 กิโลกรัมต่อ/ไร่/วัน(การดูแลแบบธรรมดา)
ซึ่งถ้าเราให้น้ำให้ปุ๋ยสม่ำเสมอ จะมีหน่อให้เก็บเรื่อยๆ ทุกวัน และปริมาณหน่อจะมากขึ้น 25-30 กิโลกรัม/วัน/ไร่
แต่ถ้าขาดน้ำหน่อจะน้อยลง และจะเริ่มพักตัวจนกว่าจะมีน้ำให้ และต้นสะสมอาหารเพียงพอ

ช่วงเวลาท่เหมาะสำหรับการปลูก คือเดือนเมษายน-มิถุนายน หลังจากนี้ฝนจะดีทำให้ไผ่เลี้ยงชงักได้ อาจจะให้หน่อแรกช้า
บางกออาจให้หน่อแรกในช่วงปลายฝนเลย หรือ หลังจากปลูก 4-5 เดือนก็มี (ในกรณีที่ตาหน่อไม่เน่าหรือไม่มีตาหน่อ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2016, 04:29:45 PM โดย chunkung » บันทึกการเข้า

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #839 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 12:36:23 PM »

พื้นที่ปลูกไผ่ และดินที่เหมาะสมหลายท่านกังวลว่าดินจะไม่เหมาะ
ผมบอกเลยครับดินไม่ใช่ปัญหาใหญ่ตราบใดที่หญ้ายังขึ้นได้ ไผ่ก็ขึ้นได้
แต่ที่น่ากังวลคือเวลาฝนตกชุกมากๆ ดินอุ้มน้ัำหรือท่วมขังจะทำให้ไผ่เฉาและจะชงัก
การเจริญเติบโตช้า
สว่นการดูแล ช่วงที่ฝนตกชุก งดทุกอย่างครับ ปุ๋ยไม่ต้อง หลังจากฝนหยุดสัก 4-5 วันแดดดี ค่อยให้เพราะ
ช่วงฝนตกชุกน้ำมาก  ไผ่จะรอจนมีแดด ถึงจะเริ่มทำงานอีกครั้ง

ศัตรูพืช ในช่วงนี้จะมีด้วงงวง เจาะหน่อ ช่วงยอดหน่อเพื่อวางไข่ จะทำให้หน่อไม้ชงัก และยอดเน่า
แต่ไม่ถึงกับตายจะเป็นกับหน่อบินเท่านั้น (คือหน่อที่เริ่มขึ้นสูง ระยะตั้งแต่ 1 เมตรกว่าๆ ขึ้นไป)
การกำจัดก็แค่จับทำลายส่วน หนอนด้วงก็โปรตีนดีๆนี่เองรถชาติพอได้ครับคั่วเกลือ หรืออาการไก่ ปลาได้หมด

น้องรุ่ง
Thesun215
*

« ตอบ #840 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 02:56:15 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แจ้งข่าวพ่อใหญ่รุ่ง ไผ่ที่เอามาปลูกล็อตสุดท้าย ช่วงเข้าพรรษาครับ

น้ำท่วมบ่ตาย แถมบางต้นแทงหน่อมาต้นละหน่อสองหน่อ กำลังงามครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ส่วนล็อตแรก กำลังจะเป็นกอแล้วครับ ปีใหม่นี้ได้น่าจะเริ่มลองทำหน่อนอกฤดู เบิ่งครับ

งามๆ ของผมส่วนต่อขยายน้ำดีโพด มีกอล่ะหน่องสองหน่อท่อนั้น  โกรธ โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2016, 10:34:54 AM โดย chunkung » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #841 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 09:42:52 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ไผ่อิหยังของเจ้าพ่อใหญ่

ปลูกบ่ดน แทงหน่อพร้อมกัน 3 หน่อเอาโลด ดอครับเนาะ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
chunkung
*

« ตอบ #842 เมื่อ: กันยายน 11, 2016, 01:10:00 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ไผ่อิหยังของเจ้าพ่อใหญ่

ปลูกบ่ดน แทงหน่อพร้อมกัน 3 หน่อเอาโลด ดอครับเนาะ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ไผ่โตนีัพิเศษจักหน่อย ขนาดหน่อสิใหญ่กว่าหมู่ดูแลดีๆเด้อ

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #843 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 02:41:30 PM »

การเตรียมตัวไผ่เพื่อทำหน่อ นอกฤดู
ช่วงนี้ จะให้ปุ๋ยคอก แต่ช้าสุดไม่เกินปลายเดือน ตุลาคมเพราะจะเข้าหน้าหนาว
ไผ่จะเริ่มพักตัว และเก็บสะสมอาหารไว้ในเหง้ารอใช้งาน
การตัดแต่ง ลำจะเริ่มประมาณเดือน พฤษศิกายน หรือถ้าจะทำต้นพันธุ์ ก็ เก็บลำไว้
รอขุดขยายในช่วง ปลายมกราคม (อากาศเริ่มอุ่นขึ้น) ทางอีสาน และเหนือ จะขุดขยายได้ล่าช้ากว่าเนื่องจาก
อากาศจะหนาวยาวนานกว่า ครับ

น้องรุ่ง
phalikhit
*

« ตอบ #844 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 08:19:47 PM »

ถ้ามีที่เยอะ  ปลูก 
ไผ่ไร่ (สานกะติบข้าว)
ไผ่กะซะ(มีหนามนะ) ทำตอกมัดข้าว หน่อใหญ่
ไผ่พาง(ปล้องยาว ผิวบาง) ทำฝากระท่อม ทำไต้
ไผ่เปราะ ทำข้าวหลาม

เพื่อเป็นการอนุรักษ์ไว้บ้างนะ
chunkung
*

« ตอบ #845 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 08:50:56 AM »

ถ้ามีที่เยอะ  ปลูก 
ไผ่ไร่ (สานกะติบข้าว)
ไผ่กะซะ(มีหนามนะ) ทำตอกมัดข้าว หน่อใหญ่
ไผ่พาง(ปล้องยาว ผิวบาง) ทำฝากระท่อม ทำไต้
ไผ่เปราะ ทำข้าวหลาม

เพื่อเป็นการอนุรักษ์ไว้บ้างนะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ไผ่ไร่ ในภูเขาของพื้นที่ มีมากมายครับ ยังไม่เสี่ยง
ไผ่กระซะ หลายคนยังอนุรักษ์ เพื่อทำตอกมัดข้าวขายอยู่
ไผ่พาง เริ่มหายากผมทำพันธุ์ไว้แล้วครับ กำลังสะสม ( ทางบ้านผมไผ่ชนิดนี้มี สองสาย พางใหญ่ ,กับพางเล็ก(ไม้เห้) เหมาะกับปลูกประดับ)
ไผ่เปาะ ผมกำลังขยายเพื่อนำมาทำข้าวหลามกินผมว่าลำกำลังสวยนะลำขนาดพอดี
ขอบคุณอีกครั้งครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น้องรุ่ง
ฅนภูไท เขาวง
*

« ตอบ #846 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 10:20:56 AM »

ไผ่ไร่ ผมกำลังศึกษาอยู่ว่า จะสามารถผลืตหน่อนอกฤดุได้หรือไม่..ผมมีความเชื่อส่วนตัวอยู่ว่า..น่าจะทำได้ ปลูกไปแล้ว ร้อยกว่า รอดูว่าแล้งหน้า จะทดลองผลิตดูเพื่อศึกษาความเป็นไปได้ สัก 10 กอ

ชีวิตที่กลับด้าน- จากเมืองมุ่งสู่ชนบท
chunkung
*

« ตอบ #847 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 07:42:27 PM »

ไผ่ไร่ ผมกำลังศึกษาอยู่ว่า จะสามารถผลืตหน่อนอกฤดุได้หรือไม่..ผมมีความเชื่อส่วนตัวอยู่ว่า..น่าจะทำได้ ปลูกไปแล้ว ร้อยกว่า รอดูว่าแล้งหน้า จะทดลองผลิตดูเพื่อศึกษาความเป็นไปได้ สัก 10 กอ

ผมก็คิดว่าเป็นไปได้ครับ ..
ได้ผลอย่างไรอย่าลืมส่งข่าวนะครับผม  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น้องรุ่ง
หน้า: 1 ... 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 [53] 54 55 56   ขึ้นบน
  พิมพ์