หน้า: 1 ... 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 [52] 53 54 55 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " สวนอะไรดี "ณ ทุ่งกุลา และป่าดงมะอี(ไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด ขยายสวน)  (อ่าน 277165 ครั้ง)
Taweekrit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #816 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 09:22:30 AM »

สวัสดีครับคุณรุ่ง ขอถามหน่อยครับว่าไผ่ที่สามารถขุดขยายกอได้ต้องอายุเท่าไหร่  ฮืม
ไผ่ที่ได้จากคุณรุ่งตอนนี้กอเริ่มใหญ่แล้วอยากจะขุดขยายแต่กลัวว่าอายุจะน้อยไป ขอคำแนะนำด้วยครับ

chunkung
*

« ตอบ #817 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 12:11:28 PM »

สวัสดีครับคุณรุ่ง ขอถามหน่อยครับว่าไผ่ที่สามารถขุดขยายกอได้ต้องอายุเท่าไหร่  ฮืม
ไผ่ที่ได้จากคุณรุ่งตอนนี้กอเริ่มใหญ่แล้วอยากจะขุดขยายแต่กลัวว่าอายุจะน้อยไป ขอคำแนะนำด้วยครับ

ใบคลีหมดก็ขุดได้แล้วครับ ถ้าให้ดีส่งภาพกอมาครับผมจะชี้จุดให้
ส่วนถ้าจะเลือก ในกอถ้ามี 10 ลำให้เลือก สามลำแรกที่เกิดเป็นลำก่อนเพื่อนครับ
ถ้าเร่งสามารถขุดได้ถึง 5 ลำครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
สังเกตลำที่ดูแก่ จะออกเหลืองกว่าลำที่ เผิ่งเกิดใหม่ หรือ ลำที่มีอายุ 6 เดือนก็ได้ครับ
(ผมเคยลองขุดชำลำที่อายุ 4-5 เดือนก็ติดครับแต่เปอร์เซนต์ รอดต่ำกว่าลำอายุมากครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 12:13:10 PM โดย chunkung » บันทึกการเข้า

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #818 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 09:59:37 AM »

อยากอัพรูปแต่คอมพัง เซ็งแท้ๆ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

น้องรุ่ง
walaijaifarm
*

« ตอบ #819 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 09:21:51 AM »

น้ำสิหม่ม..เดือน 5 บ่หน้อ..แล้งคัก
chunkung
*

« ตอบ #820 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 09:33:43 AM »

น้ำสิหม่ม..เดือน 5 บ่หน้อ..แล้งคัก

น้ำในสระที่สูบใส่ไผ่ผมแปนหลังปลาแล้วครับ ตอนนี้ กำลังเจาะบาดาล แต่น้ำอยู่ลึก สิต้องหาทุนอีกหลายเติบมาเอานำ้มาฮดผักหวานกับไผ่ครับ
ดีใจมาจักหน่อยเพราะตอนนี้มีฝนมาบ่แฮงแต่กะพอได้ต่อชิวีตต้นไม้ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น้องรุ่ง
kruyo
*

« ตอบ #821 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 05:51:58 AM »

สู้ๆครับ ตอนนี้ไผ่กำลังเป็นราคา ผมคงต้อศัยคุณรุ่งอยู่เด้อ
chunkung
*

« ตอบ #822 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 08:55:20 AM »

สู้ๆครับ ตอนนี้ไผ่กำลังเป็นราคา ผมคงต้อศัยคุณรุ่งอยู่เด้อ
สายข่าวแจ้งมาแล้วว่า ฝนตกหนัก สองสามชั่วโมงฟุ่นหล่ะดีใจหลาย
สิได้เริ่มปลูกต้นไม้เพิ่มแล้วเด้อครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #823 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 09:48:21 PM »

ได้ข่าวว่า 43 จังหวัดประเทศไทยมีสายแร่ทอง สายแร่ต่างๆ แต่บ้านผมกลับไม่มี เมื่อก่อนเคยคิดว่าถ้ามีคงจะเจริญเป็นแน่แท้จังหวัดผม
แต่ทุกวันนี้รู้สึกดีมากที่ ในพื้นที่ และใกล้เคียง ไม่มีทรัพยากรแร่อะไรเลยนอกจากมีพื้นที่ไว้ทำไร่ทำนาอย่างเดียว น้ำแล้งหน่อยก็ขุดบ่อ เจาะบาดาล
ปลูกพืชตาม ฤดูกาล ไม่ต้องกังวล เรื่องสารพิษที่่เกิดจากเหมืองต่างๆ
ส่วนภาพสวนพรุ่งนี้กลับ จะนำมาให้ชมนะครับ อดใจรอนิดครับผม  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #824 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 05:35:33 PM »

เตรียมตัวเข้าสวน
เตรียมพร้อมตกงาน
ตอนนี้เริ่มมีข่าว บริษัท ผลิตรถยนต์ เริ่มปลดคนงาน
บริษัท ผลิตชิ้นส่วน อิเลคทรอนิค ก็ทยอยปลด
ไม่รู้จะมาถึงตัวเมื่อไหร่ แต่ยังไงตอนนี้เตรียมตัวไว้ก่อนแต่เนินๆ
มาถึงตัวเมื่อไหร่ จะได้ไม่เจ็บตัวมาก
 อย่ากระนั้นเลย เรามาเริ่มเตรียมตัวตกงานกัน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น้องรุ่ง
Thesun215
*

« ตอบ #825 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 03:59:57 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ พ่อใหญ่รุ่ง พอดีผมขุดไผ่เพาะจากเมล็ดมาต้นหนึ่ง

ไม่มั่นใจว่าไผ่เลี้ยงหรือไผ่รวกครับ ลำต้นดำ หน่อออกมาแดงๆ มันคือไผ่อิหยังครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
chunkung
*

« ตอบ #826 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 09:40:39 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ พ่อใหญ่รุ่ง พอดีผมขุดไผ่เพาะจากเมล็ดมาต้นหนึ่ง

ไม่มั่นใจว่าไผ่เลี้ยงหรือไผ่รวกครับ ลำต้นดำ หน่อออกมาแดงๆ มันคือไผ่อิหยังครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขัอมูลภาพน้อยครับ
แต่ดูน่าจะรวกครับ ไผ่เลี้ยงหน่อแรกก็ออกเขียวครับ
ต้องดูใบข้อใบ หร่อพื้นที่ทึ่ปลูกต้นแม่พุนดัวยครับ

น้องรุ่ง
Thesun215
*

« ตอบ #827 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 10:07:52 PM »

พื้นที่บริเวณนั้น ไม่มีต้นไผ่รวกตายขีครับ มีแต่ไผ่เลี้ยงตายขี ประมาณ 2 ปีนี่แหละ หวังลึกๆว่าจะเป็นไผ่เลี้ยงครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
chunkung
*

« ตอบ #828 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 02:30:19 AM »

พื้นที่บริเวณนั้น ไม่มีต้นไผ่รวกตายขีครับ มีแต่ไผ่เลี้ยงตายขี ประมาณ 2 ปีนี่แหละ หวังลึกๆว่าจะเป็นไผ่เลี้ยงครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

รอดูตอนโตครับหนาวนี้ก็รู้ครับว่าเป็นชนิดไหน

น้องรุ่ง
kruyo
*

« ตอบ #829 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 03:14:06 PM »

ตอนนี้เริ่มมีข่าว บริษัท ผลิตรถยนต์ เริ่มปลดคนงาน
บริษัท ผลิตชิ้นส่วน อิเลคทรอนิค ก็ทยอยปลด
ไม่รู้จะมาถึงตัวเมื่อไหร่ แต่ยังไงตอนนี้เตรียมตัวไว้ก่อนแต่เนินๆ
มาถึงตัวเมื่อไหร่ จะได้ไม่เจ็บตัวมาก
 อย่ากระนั้นเลย เรามาเริ่มเตรียมตัวตกงานกัน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

อย่ากลัวไปเลยครับคุณรุ่ง อย่างไรเราก็มีการเกษตรรองรับอยู่ยิ่งคนที่มีวิสัยทัศน์มีความรู้เราจะกลัวไปทำไม อย่างผมยิ่งอยากออกมาทำการเกษตรเต็มตัวแต่เสียดายเงินเดือน+เงินประจำตำแหน่งอยู่เลยได่้แต่ทนดูเขามีเวลาทำเต็มเวลาครับ ปีหน้าคงจะไปลงไฟกับสร้างเถียงนาที่โพนทองครับ ตอนนี้พ่อตาแม่ยายก็กลัวผมแอบย้ายไป ผมก็เลยรอแต่เวลาครับ ตอนนี้ทำทางโน้นบ้างทางนี้บ้างดีที่มีเพื่อนดูแลไร่อ้อยให้ครับ คุณรุ่งไปศึกษาเรื่องการทำหน่อไม้ปิ๊ปไว้หน่อยนะครับเพราะผมว่าน่าสนใจ ผมคิดว่าหน่อไม้ของเราน่าจะทำได้นะครับ จะเป็นทางเลือกอีกทางหนึ่งที่ไม่ตันเพราะเดี๋ยวนี้หน่อไม้จา่กธรรมชาติที่มาทำหน่อไม้ปิ๊บคงร่อยหรอแล้วครับ
chunkung
*

« ตอบ #830 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 10:48:40 AM »

อย่ากลัวไปเลยครับคุณรุ่ง อย่างไรเราก็มีการเกษตรรองรับอยู่ยิ่งคนที่มีวิสัยทัศน์มีความรู้เราจะกลัวไปทำไม อย่างผมยิ่งอยากออกมาทำการเกษตรเต็มตัวแต่เสียดายเงินเดือน+เงินประจำตำแหน่งอยู่เลยได่้แต่ทนดูเขามีเวลาทำเต็มเวลาครับ ปีหน้าคงจะไปลงไฟกับสร้างเถียงนาที่โพนทองครับ ตอนนี้พ่อตาแม่ยายก็กลัวผมแอบย้ายไป ผมก็เลยรอแต่เวลาครับ ตอนนี้ทำทางโน้นบ้างทางนี้บ้างดีที่มีเพื่อนดูแลไร่อ้อยให้ครับ คุณรุ่งไปศึกษาเรื่องการทำหน่อไม้ปิ๊ปไว้หน่อยนะครับเพราะผมว่าน่าสนใจ ผมคิดว่าหน่อไม้ของเราน่าจะทำได้นะครับ จะเป็นทางเลือกอีกทางหนึ่งที่ไม่ตันเพราะเดี๋ยวนี้หน่อไม้จา่กธรรมชาติที่มาทำหน่อไม้ปิ๊บคงร่อยหรอแล้วครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ที่ที่ผมปลูกไผ่ไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ต้องถมดิน และต้องใช้ทุนค่อนข้างมาก ผมเลยยังไม่พร้อมเท่าไหร่ถ้า ไผ่ผมปลูกได้เต็มตามเป้าหมายเมื่อไหร่คงสบายใจมากกว่านี้ครับ เรื่องหน่อไม้ปี๊บ ผมก็กำลังมองๆ อยู่ครับ ถ้า มีทุนสักหน่อยปีหน้าคงได้เริ่มเต็มตัวครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น้องรุ่ง
Taweekrit
*

« ตอบ #831 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 05:14:09 PM »

สอบถามคุณรุ่งครับ
ระหว่างไผ่เลี้ยงหวานกับไผ่รวกหวานต่างกันยังไงครับ  ฮืม
หน้า: 1 ... 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 [52] 53 54 55 56   ขึ้นบน
  พิมพ์