หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " สวนอะไรดี "ณ ทุ่งกุลา และป่าดงมะอี(ไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด ขยายสวน)  (อ่าน 273124 ครั้ง)
โอ้-อั่งเปา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 12:30:53 PM »

วันนี้ให้แม่ไปหา แกลบดำมาไว้เพาะต้นไม้ไปได้ที่โรงงานทำขนมจีนแถวบ้าน
รีกกระสอบละ 20 บาท  ตกใจ ตกใจ ตกใจ กระสอบก็ของเรา ตักเองอีก มันจะขูดเลือดไปถึงไหน ถ้าผมรู้ว่าราคาขนาดนี้คงไม่ให้แม่ไปเอามาแน่
ราคาโหดเกิน ถ้ามีรถคันใหญ่หน่อยวิ่งไปเอาที่โรงไฟฟ้าที่ร้อยเอ็ดคงจะถูกกว่านี้ โกรธ โกรธ โกรธ
ทำใจเราทำเองไม่ได้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เมื่อก่อนผมเคยไปขอ เขาให้ฟรีนะครับ เพราะยังไงเขาก็ทิ้งอยู่แล้ว
แล้วปัจจุบันหละครับ ไม่ทราบว่าที่โรงไฟฟ้าร้อยเอ็ด (ร้อยเอ็ดกรีน/บัวสมหมาย) เขาขายหรือแจก
อยากได้เหมือนกันครับ ฮืม พอจะทราบข้อมูลเปล่าครับ

+++ "ถ้าจะทำสิ่งใด จงทำสิ่งนั้นจริงๆ พะนะ" +++

chunkung
*

« ตอบ #161 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 07:36:12 PM »

วันนี้ให้แม่ไปหา แกลบดำมาไว้เพาะต้นไม้ไปได้ที่โรงงานทำขนมจีนแถวบ้าน
รีกกระสอบละ 20 บาท  ตกใจ ตกใจ ตกใจ กระสอบก็ของเรา ตักเองอีก มันจะขูดเลือดไปถึงไหน ถ้าผมรู้ว่าราคาขนาดนี้คงไม่ให้แม่ไปเอามาแน่
ราคาโหดเกิน ถ้ามีรถคันใหญ่หน่อยวิ่งไปเอาที่โรงไฟฟ้าที่ร้อยเอ็ดคงจะถูกกว่านี้ โกรธ โกรธ โกรธ
ทำใจเราทำเองไม่ได้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เมื่อก่อนผมเคยไปขอ เขาให้ฟรีนะครับ เพราะยังไงเขาก็ทิ้งอยู่แล้ว
แล้วปัจจุบันหละครับ ไม่ทราบว่าที่โรงไฟฟ้าร้อยเอ็ด (ร้อยเอ็ดกรีน/บัวสมหมาย) เขาขายหรือแจก
อยากได้เหมือนกันครับ ฮืม พอจะทราบข้อมูลเปล่าครับ

ที่โรงไฟฟ้าร้อยเอ็ด เขาจะมีค่าตักไม่กี่บาท แทบจะได้ฟรี แต่ที่ผมต้องซื้อแพงซื้อกับคนในหมู่บ้านเป็นโรงขนมจีนชุมชน ครับ
ที่โรงไฟฟ้า ไปติดต่อได้เลยครับ

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #162 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 08:06:01 PM »

สมาชิกสำหรับเตรียมตัวเดินทางกลับ รอบบนี้ ไผ่ช่อแฮ 10 ต้น
ไผ่บงหวานเพาะเมล็ด
ไผ่ก้าวดาว จากพี่ป็อก รอเดินทางคืนนี้ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #163 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 08:38:05 PM »

ระหว่างเดินทาง กลับพบกับลูกหลานของ เจ้าพระยาปราบหงสา
กำลังเดินทางกลับบ้านครับ

เห็นกำลังคุยกัน อย่าถามผมรู้ได้ไง (1 เชือกเป็นช้างพัง กับช้างพลาย ครับ)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #164 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 08:53:11 PM »

กลับถึงบ้านรีบสำรวจต้นไม้ และพืชผลต่างๆ

มะนาวในวงบ่อเอาแบบรดน้ำใส่ปุ๋ยพอ โรคที่มีก็ว่าไม่กล้ว มีพี่เลี้ยงเป็นผักสวนครัวครับ ตามใจคนดูแล  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไม่เคยพ่นยา แต่อย่าถามพันธุ์ อะไร ไม่รู้ครับจะไม่ได้  โกรธ โกรธ โกรธ

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #165 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 09:04:07 PM »

ไปดูวงบ่อ เลี้ยงแหน่แดงกันบ้าง

สองวงที่สีออกดำเหมือนแหนแดงตาย ก็ตายจริงหล่ะครับ เนื่องจากท่านแม่เอาปุ๋ยยูเรียไปหว่านใส่เพราะคิดว่าน่าจะสวยขึ้น โกรธ โกรธ โกรธ
แหนแดงเลยกลายสภาพเป็นปุ๋ยเร็วไปหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เอาตามใจท่านเลยครับ
สำหรับท่านที่เลี้ยงปลากินพืชอยู่ผมแนะนำให้เอาแหนแดงไปเลี้ยง แล้วเอาไปหว่านเป็นอาหารของปลาได้เลย ผมลองแล้วหมดก่อนอาหารปลาเสียอีก
เลี้ยงสัก 10 วงบ่อ สามารถตักไปให้ปลาได้ทุกวันหมุนเวียนกันไปเพราะ 7 วันแหนแดงก็เต็มวงบ่อ แล้วครับ ใส่เฉพาะปุ๋ยคอก และเติมน้ำสัก 10-15 เซนก็พอเอาไปเป็นอาหารเป็ดไก่ก็ได้ครับ ประหยัดค่าอาหารได้อีกมาก

น้องรุ่ง
5XXA
*

« ตอบ #166 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 08:06:46 AM »

ระหว่างเดินทาง กลับพบกับลูกหลานของ เจ้าพระยาปราบหงสา

เห็นกำลังคุยกัน อย่าถามผมรู้ได้ไง (1 เชือกเป็นช้างพัง กับช้างพลาย ครับ)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้องใช้จินตนาการนิดๆครับ ช้างพังตัวที่หางขดเป็นวงครับ ช้างพลายตัวที่หางชี้ตรงแน่วครับ ใช่รึเปล่ารอคุณรุ่งมาเฉลยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
chunkung
*

« ตอบ #167 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 11:19:41 AM »

ต้องใช้จินตนาการนิดๆครับ ช้างพังตัวที่หางขดเป็นวงครับ ช้างพลายตัวที่หางชี้ตรงแน่วครับ ใช่รึเปล่ารอคุณรุ่งมาเฉลยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ผิดครับ ช้างพลายคือตัวที่หางเป็นม้วนหางเป็นวง ครับ เนื่องจากเขาจะสบัดหางมาถูกตัวช้างพังตลอด และขยับหัวไปมาพร้อมงวงเอามาถูตัว
ช้างพังตลอดครับ ผมขับตามดูจนเขาจอด แหละครับ แล้วลงไปถามเจ้าของช้าง ก็ถึงบางอ้อ เพราะเขาบอกว่าช้างที่บรรทุกมาทั้งหมด 4 เชือกนั้น
แบ่งเป็นสองคันโดยแบ่งตัวผู้ 1 ตัวเมีย1 อยู่ในคันเดียวกัน ถ้าเอาตัวผู้สองตัวมาไว้ในคันเดียวกัน มีเฮครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

น้องรุ่ง
5XXA
*

« ตอบ #168 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 02:45:06 PM »

เห็นกำลังคุยกัน อย่าถามผมรู้ได้ไง (1 เชือกเป็นช้างพัง กับช้างพลาย ครับ)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้องใช้จินตนาการนิดๆครับ ช้างพังตัวที่หางขดเป็นวงครับ ช้างพลายตัวที่หางชี้ตรงแน่วครับ ใช่รึเปล่ารอคุณรุ่งมาเฉลยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ผิดครับ ช้างพลายคือตัวที่หางเป็นม้วนหางเป็นวง ครับ เนื่องจากเขาจะสบัดหางมาถูกตัวช้างพังตลอด และขยับหัวไปมาพร้อมงวงเอามาถูตัว
ช้างพังตลอดครับ ผมขับตามดูจนเขาจอด แหละครับ แล้วลงไปถามเจ้าของช้าง ก็ถึงบางอ้อ เพราะเขาบอกว่าช้างที่บรรทุกมาทั้งหมด 4 เชือกนั้น
แบ่งเป็นสองคันโดยแบ่งตัวผู้ 1 ตัวเมีย1 อยู่ในคันเดียวกัน ถ้าเอาตัวผู้สองตัวมาไว้ในคันเดียวกัน มีเฮครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เจ้าของช้างเข้าใจคิดดีนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
-กรณีตัวผู้ 1 ตัวเมีย1 อยู่ในคันเดียวกัน มันคงจู๊จี๋กันตลอดทาง และไม่เครียด  ยิ้ม
-กรณีตัวผู้สองตัวมาไว้ในคันเดียวกัน ถ้าทะเลาะกันขึ้นคอกรถคงแตก งานเข้าแน่ๆ  ยิงฟันยิ้ม

เขาอยู่ด้วยกันมานานครับ น่าจะเข้าใจกันดีที่สุดหล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:00:37 PM โดย chunkung » บันทึกการเข้า

chunkung
*

« ตอบ #169 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:16:06 PM »

ไปดูต้นไม้อื่นๆ ที่มีในสวนบ้างครับ

ผักหวานป่า 3 เดือน 2 นิ้ว

ต้นไม้ต่างๆ ที่รอปุ๋ย เนื่องจากดินเป็นดินคันบ่อ ต้องใส่ปุ๋ยคอกมากๆ

น้องรุ่ง
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #170 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 11:38:42 AM »

แวะมายามครับ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับ ถ้าต้องการสาระคงไม่มีในกระทู้นี้นะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2014, 09:10:45 PM โดย chunkung » บันทึกการเข้า

chunkung
*

« ตอบ #171 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 09:21:44 PM »

หน่อไผ่หวานครับ เริ่มยาว แล้ว

หน่อไผ่เลี้ยงครับ เนื่องจากตอนฝนที่ผ่านมาฝนดีทำให้ไผ่สำลักน้ำเลยมีแค่ 1 ต้น

ชุดสำหรับเก็บเมล็ดไผ่เลี้ยง ที่ออกดอก

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #172 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 09:57:31 PM »

อารัมภบท มานานมาชม การเก็บเมล็ดไผ่เลี้ยงกันครับ

สวนที่เป็นเป้าหมายครับ

นำตาข่ายฟ้ามารองที่ใต้ต้น และดำเนินการเขย่า ๆๆๆๆๆๆๆ

เมล็ดที่ได้ส่วนใหญ่เป็นดอกที่ไม่สมบูรณ์ต้องทำการคัดอีกที สวนที่ไปเก็บเจ้าของสวนปลูก ไว้ 20 ไร่มีไผ่เลี้ยงอย่างเดียว ก็กำลังเครียดเนื่องจากไม่มีต้นใหม่ขึ้นมาแทนต้นที่กำลังจะตัดออก

พรุ่งนี้จะมานำเสนอส่วนที่เหลือนะครับ วันนี้ไปคัดเมล็ดต่อก่อนนะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น้องรุ่ง
5XXA
*

« ตอบ #173 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 06:14:47 AM »

ขอให้มือหมานๆนะครับ ได้เมล็ดไผ่เลี้ยงที่มีลักษณะเด่นๆดีเพื่อวงการไผ่เมืองไทยครับ  อายจัง  จุมพิต ยิงฟันยิ้ม
หวังว่าคงจะพอพบบ้างหล่ะครับ แต่ล่าสุดน่าจะมีข่าวดี ครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2014, 08:35:52 AM โดย chunkung » บันทึกการเข้า

chunkung
*

« ตอบ #174 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 11:34:58 AM »

เย็นนี้จะเอาหน้าตาเมล็ดไผ่เลี้ยงมาให้ชมกันครับ
รออีกนิดนะครับผม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #175 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 10:16:30 PM »

นำเมล็ดไผ่เลี้ยงมาให้ชมครับ
จากการคัดเมล็ด 1 กระสอบ ได้มา 1 เมล็ด
มาชมหน้าตากันครับ

อีกภาพครับ

ถ้าใครมีเมล็ด มาเพาะเป็นต้นกัน แล้วก็ยินดีด้วยนะรับ ผมหาแค่ 1 เมล็ดยังยากเลยครับ โกรธ โกรธ โกรธ

น้องรุ่ง
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์