ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 54   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " สวนอะไรดี "ณ ทุ่งกุลา และป่าดงมะอี(ไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด ขยายสวน)  (อ่าน 154120 ครั้ง)
chunkung
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 04:15:09 PM »

สวัสดีครับ พี่ๆทุกๆท่าน
ผมขอแนะนำตัวก่อนนะครับ
 ข้อมูลส่วนตัวนะครับ  "ชื่อ รุ่ง " ครับ ชีวิตก็ลูกชาวนา ทำนามากับพ่อแม่ตั้งแต่จำความได้ สมัยเด็กไม่มีคำว่า เล่น หลังเลิกเรียนหน้านาก็ไปช่วย
ที่บ้านทำนา ได้รับคำสอนว่า" ให้ตั้งใจเรียนจะได้พ้นไร่พ้นนา" หลังจากนั้นก็ระเห็จเข้ามาเรียนในตัวเมือง จบ ปวส. ก็ไปเรียนต่อที่ขอนแก่น ได้ไม่ถึงปี
พ่อก็ป่วยหนัก จนแม่ไม่สามารถส่งให้เรียนหนังสือได้เพราะต้องเอาเงินทั้งหมดไปรักษาพ่อ ผมจึงต้องออกกลางคัน มาเสี่ยงโชคในเมืองหลวงโดยที่มี
คำสบประมาทมากมายตามหลังมา หลังจากหางานอยู่สามเดือน ก็ได้งาน ทำงานได้ 4 เดือนวันที่ได้รับแจ้งว่าคุณผ่านทดลองงาน คือวันเดียวกันที่
คุณ "พ่อ สิ้นลม " หลังจากนั้นผมก็ได้แต่ทำงาน  หวังว่าสักวันผมจะกลับไปดูแล " แม่ "ไม่อยากให้เป็นเหมือนที่ผ่านมา  ต้นทุนที่ผมมีคือ ที่ดินที่ 10 ไร่
ทำนาได้ปีละครั้ง สถานที่ตั้ง คือรอยต่อของ ทุ่งกุลาร้องไห้ กับป่าดงมะอี

พื้นที่ที่มีครับ

แล้วสีต่างๆ ที่แต้มไว้มันคืออะไรครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สีที่ตีกรอบไว้นะครับ
สีน้ำเงินคือ ที่ดินทั้งหมดที่มีครับ
สีเขียวคือ พื้นที่ปลูกไผ่ ครับ(มีกิมซุง ไผ่เลี้ยง ไผ่อื่นอีก อย่างละต้นสองต้นครับ เป็นไผ่ใช้ลำ และสวยงามครับ)
สีแดงคือ บ่อน้ำ และเลี้ยงปลาครับ ช่วงที่เป็นสีใสๆ คือบ่อน้ำเก่าและผมขุดขยายเพิ่มอีกจนครบในกรอบสีแดงครับ
สีชมภูคือ คันดินที่ขุดขึ้นมาถมครับเอาไว้ปลูกผัก กับพริก(ตอนนี้ลงต้นขนุน กับมะม่วงครับ ปีนี้ผมไม่ให้เผาพื้นที่คันบ่อเก่า ผลดีที่ได้คือเห็ดโคน ประมาณ 3 กิโล)
สีเหลืองคือ ยังไม่ได้คิดครับว่าจะทำอะไรเป็นที่สูงที่สุดในแปลงครับเวลาทำนาไม่ค่อยได้ข้าวครับ
วงกลมสีเหลืองคือ เถียงนาน้อยๆครับ

ผมว่านะพื้นที่ในกรอบสีเหลืองที่บอกว่าพื้นที่มันสูงกว่าจุดอื่นน่าจะปลูกไผ่นะ แล้วตรงที่พื้นที่ในกรอบเขียวก็ไว้ปลูกข้าวไป คงจะได้ประโยชน์มากกว่า

color=green]พื้นที่สีเขียวความสูงก็พอๆ กับ พื้นที่สีเหลืองครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์[[/color]

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง

kwanbanna
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 08:11:10 PM »

มา แอบ ดู   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chunkung
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 08:38:56 PM »

มา แอบ ดู   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ดูเลยก็ได้ครับไม่ต้องแอบ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 10:10:21 AM »

ผมจะมาพูดเรื่องน้ำครับ ผมมีบ่อเก่าที่ขุดไว้ลึก 3 เมตร กว่า 1 บ่อ
และมีบ่อตื้นติดกันอีก 1 บ่อ บ่อตื้นน้ำจะแห้งทุก ฤดูแล้งผมเลยจะขุดขยายให้ลึกขึ้นโดย
ขุดต่อกับบ่อเดิม ว่าจ้างค่าขุด และนำดินไปถมด้านข้างบ่อ ผมไม่ได้ไปดูด้วยตัวเอง
ส่งเงินให้ทางบ้านดำเนินการ (ค่าขุดบ่อ 13500.- เป็นบ่อเก่านะครับ)พอขุดเสร็จ กลับบ้นไปดูสิ่งทีพบคือ บ่อใหม่ไม่มีตลิ่ง โกรธ โกรธ โกรธ
(แม่บอกคนขุดบอกว่าจะเก็บน้ำได้เยอะกว่าที่มีตลิ่ง คนขุดมันขี้เกียจย้ายดินมากกว่าผมว่า)

ก็ได้หญ้าแฝก จากท่านอาจารย์ Yudhapol มาเป็นต้นพันธุ์ มาป้องกันตลิ่งพัง
สำหรับ หญ้าแฝกนั้นติดต่อที่กรมพัฒนาที่ดิน ได้ครับ บางพื้นที่มีบริการส่งให้ฟรีครับ
สำหรับบ่อน้ำนั้นถ้าต้องการในฤดูกาลหน้า(ปี 57 )ติดต่อที่กรมพัฒนาที่ดินได้ครับ
บ่อ ขนาด 1,250 ลบ.ม.(ประมาณ 1 ไร่) ค่าใช้จ่ายในการดำเนินการไม่เกิน 3000.- บาท (ถ้ารู้ก่อนคงไม่ต้องจ่ายแพง แต่ได้ไม่เป็นไปตามที่ต้องการครับ)

บ่อน้ำถ่ายภาพเมื่อ เดือน กรกฎาคม ครับ

น้องรุ่ง
udomsak
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 07:17:05 PM »

เปิดกระทู้ใหม่ขอเข้ามาทักทายอย่างเป็นทางการและขอเป็นกำลังใจนะครับ..ค่อยเป็นค่อยไปไม่ต้องรีบร้อนยังมีเวลาอีกมากมายครับ
chunkung
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 09:28:40 AM »

เปิดกระทู้ใหม่ขอเข้ามาทักทายอย่างเป็นทางการและขอเป็นกำลังใจนะครับ..ค่อยเป็นค่อยไปไม่ต้องรีบร้อนยังมีเวลาอีกมากมายครับ
ขอบคุณ มากมายเลยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น้องรุ่ง
yudhapol
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 09:33:37 AM »

ผมจะมาพูดเรื่องน้ำครับ ผมมีบ่อเก่าที่ขุดไว้ลึก 3 เมตร กว่า 1 บ่อ
และมีบ่อตื้นติดกันอีก 1 บ่อ บ่อตื้นน้ำจะแห้งทุก ฤดูแล้งผมเลยจะขุดขยายให้ลึกขึ้นโดย
ขุดต่อกับบ่อเดิม ว่าจ้างค่าขุด และนำดินไปถมด้านข้างบ่อ ผมไม่ได้ไปดูด้วยตัวเอง
ส่งเงินให้ทางบ้านดำเนินการ (ค่าขุดบ่อ 13500.- เป็นบ่อเก่านะครับ)พอขุดเสร็จ กลับบ้นไปดูสิ่งทีพบคือ บ่อใหม่ไม่มีตลิ่ง โกรธ โกรธ โกรธ
(แม่บอกคนขุดบอกว่าจะเก็บน้ำได้เยอะกว่าที่มีตลิ่ง คนขุดมันขี้เกียจย้ายดินมากกว่าผมว่า)

ก็ได้หญ้าแฝก จากท่านอาจารย์ Yudhapol มาเป็นต้นพันธุ์ มาป้องกันตลิ่งพัง
สำหรับ หญ้าแฝกนั้นติดต่อที่กรมพัฒนาที่ดิน ได้ครับ บางพื้นที่มีบริการส่งให้ฟรีครับ
สำหรับบ่อน้ำนั้นถ้าต้องการในฤดูกาลหน้า(ปี 57 )ติดต่อที่กรมพัฒนาที่ดินได้ครับ
บ่อ ขนาด 1,250 ลบ.ม.(ประมาณ 1 ไร่) ค่าใช้จ่ายในการดำเนินการไม่เกิน 3000.- บาท (ถ้ารู้ก่อนคงไม่ต้องจ่ายแพง แต่ได้ไม่เป็นไปตามที่ต้องการครับ)

ถ้าบ่อเอียงขนาดนี้ต่อให้ฝนดียังงัยหรือมีตลิ่งสูงๆ ก็เก็บน้ำไม่อยู่หรอกครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chunkung
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 02:07:12 AM »

ภาพด้านบน จริง แล้วสระผมไม่เอียงนะครับ
ตอนผมถ่ายภาพ ตัวผมมันยืนไม่ตรงครับ สงสัยโลกจะเอียงครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

น้องรุ่ง
phalikhit
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 02:38:58 AM »

เอ  สงสัยครับ
ดงมะอี่ กับ ทุ่งกุลา มันอยู่ไกลกัน ไม่ใช่หรือครับ
ถ้ายืนอยู่ที่ใจกลางของจังหวัดร้อยเอ็ด ก็อยู่ในทิศตรงข้าม
หรือว่า มันมีหลายที่ ครับ
Numdoitung
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 09:56:59 AM »

อย่าลืมเอากล้วยสารพัดกล้วยไปปลูกด้วยเด้อน้องหล่า ยิงฟันยิ้ม เอาไปปลูกตรงพื้นที่เส้นสีเหลืองหนะ เจ๋ง
BAW
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 02:40:09 PM »

ยินดีด้วยครับ เส้นทางตามความฝันใกล้เข้ามาเรื่อย ๆ
chunkung
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 06:22:12 PM »

เอ  สงสัยครับ
ดงมะอี่ กับ ทุ่งกุลา มันอยู่ไกลกัน ไม่ใช่หรือครับ
ถ้ายืนอยู่ที่ใจกลางของจังหวัดร้อยเอ็ด ก็อยู่ในทิศตรงข้าม
หรือว่า มันมีหลายที่ ครับ
ตามที่เคยสอบถามมานะครับ
เขต ทุ่งกุลาร้องไห้ เป็นที่ราบขนาดใหญ่ มีพื้นที่ประมาณ 2 ล้านไร่ อยู่ในเขต จังหวัดสุรินทร์ (อำเภอชุมพลบุรี อำเภอท่าตูม) , จังหวัดมหาสารคาม (อำเภอพยัคฆภูมิพิสัย) , จังหวัดบุรีรัมย์ (อำเภอพุทไธสง) , จังหวัดศรีสะเกษ , จังหวัดยโสธร (อำเภอมหาชนะชัย) และ จังหวัดร้อยเอ็ด (อำเภอปทุมรัตต์ อำเภอเกษตรวิสัย อำเภอสุวรรณภูมิ และ อำเภอโพนทราย) การที่ได้ชื่อว่าทุ่งกุลาร้องไห้ มีเรื่องเล่าสืบกันมาว่า ชนเผ่ากุลาซึ่งเป็นชนกลุ่มน้อยจากเมืองเมาะตะมะ ประเทศพม่า ได้เดินทางมาค้าขายผ่านทุ่งแห่งนี้ ต้องใช้เวลาเดินทางหลายวัน ไม่พบหมู่บ้านใด ๆ เลย น้ำก็ไม่มีดื่ม ต้นไม้ก็ไม่มีที่จะให้ร่มเงา มีแต่ทุ่งหญ้าเต็มไปหมด พื้นดินก็เป็นทราย เดินทางยากลำบากเหมือนอยู่กลางทะเลทราย ทำให้คนพวกนี้ถึงกับร้องไห้ ดังนั้น จึงได้ชื่อว่า "ทุ่งกุลาร้องไห้" (ข้อมูลจาก วิกิพีเดีย ครับ)
เขตป่าดงมะอี เริ่มจาก ร้อยเอ็ด บางส่วน กาฬสินธุ์ มุกดาหาร ยโสธร โดยแนวกั้นแบ่งระหว่างป่าดงมะอีกับทุ่ง กุลาร้องไห้ คือ แม่น้ำชี หรือแม่น้ำยัง(ผมไม่ค่อยแน่ใจครับ) ในเขต อ.โพนทอง หนองพอก เมยวดีครับ
ส่วนที่ตั้งสวนของผมอยู่ที่ อ.เมยวดี ก่อนถึงแนวเขตภูเขาของจั้งหวัดร้อยเอ็ดครับ จะถือว่าเป็นรอยต่อของเขตป่ากับทุ่งก็ว่าได้ครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
 ส่วนท่านที่มีความรู้มากกว่าผมก็รบกวนตอบด้วยนะครับ จะได้มีข้อมูลครบถ้วนกว่านี้ครับผม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 12:44:05 AM »

อย่าลืมเอากล้วยสารพัดกล้วยไปปลูกด้วยเด้อน้องหล่า ยิงฟันยิ้ม เอาไปปลูกตรงพื้นที่เส้นสีเหลืองหนะ เจ๋ง
กำลังรวบรวม กล้วยต่างๆ อยู่ครับ ผมว่าจะทำสวนกล้วยแข่ง กับ อาจารย์ท่านหนึ่งทางสุรินทร์ครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 12:44:48 AM »

ยินดีด้วยครับ เส้นทางตามความฝันใกล้เข้ามาเรื่อย ๆ
ขอบคุณพี่มากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

น้องรุ่ง
yudhapol
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 11:06:48 AM »

กำลังรวบรวม กล้วยต่างๆ อยู่ครับ ผมว่าจะทำสวนกล้วยแข่ง กับ อาจารย์ท่านหนึ่งทางสุรินทร์ครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

แข่งบุญวาสนาพอแข่งกันได้ แต่หากจะแข่ง(ปลูก)กล้วยให้โต(ใหญ่)รู้ตัวว่าคิดผิดคิดใหม่ได้ครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chunkung
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 11:17:38 AM »

แข่งบุญวาสนาพอแข่งกันได้ แต่หากจะแข่ง(ปลูก)กล้วยให้โต(ใหญ่)รู้ตัวว่าคิดผิดคิดใหม่ได้ครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผมขอสัก 1/4 ของท่านก็พอครับ (เหมือนหน้าตาที่ผมมีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

น้องรุ่ง
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 54   ขึ้นบน
  พิมพ์