ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 55   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " สวนอะไรดี "ณ ทุ่งกุลา และป่าดงมะอี(ไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด ขยายสวน)  (อ่าน 154826 ครั้ง)
chunkung
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 07:34:46 PM »

สวัสดีครับ พี่ๆทุกๆท่าน
ผมขอแนะนำตัวก่อนนะครับ
 ข้อมูลส่วนตัวนะครับ  "ชื่อ รุ่ง " ครับ ชีวิตก็ลูกชาวนา ทำนามากับพ่อแม่ตั้งแต่จำความได้ สมัยเด็กไม่มีคำว่า เล่น หลังเลิกเรียนหน้านาก็ไปช่วย
ที่บ้านทำนา ได้รับคำสอนว่า" ให้ตั้งใจเรียนจะได้พ้นไร่พ้นนา" หลังจากนั้นก็ระเห็จเข้ามาเรียนในตัวเมือง จบ ปวส. ก็ไปเรียนต่อที่ขอนแก่น ได้ไม่ถึงปี
พ่อก็ป่วยหนัก จนแม่ไม่สามารถส่งให้เรียนหนังสือได้เพราะต้องเอาเงินทั้งหมดไปรักษาพ่อ ผมจึงต้องออกกลางคัน มาเสี่ยงโชคในเมืองหลวงโดยที่มี
คำสบประมาทมากมายตามหลังมา หลังจากหางานอยู่สามเดือน ก็ได้งาน ทำงานได้ 4 เดือนวันที่ได้รับแจ้งว่าคุณผ่านทดลองงาน คือวันเดียวกันที่
คุณ "พ่อ สิ้นลม " หลังจากนั้นผมก็ได้แต่ทำงาน  หวังว่าสักวันผมจะกลับไปดูแล " แม่ "ไม่อยากให้เป็นเหมือนที่ผ่านมา  ต้นทุนที่ผมมีคือ ที่ดินที่ 10 ไร่
ทำนาได้ปีละครั้ง สถานที่ตั้ง คือรอยต่อของ ทุ่งกุลาร้องไห้ กับป่าดงมะอี

พื้นที่ที่มีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2016, 04:11:11 PM โดย chunkung » บันทึกการเข้า

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง

chunkung
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 07:36:16 PM »

พี่ท่านใดมีคำแนะนำ เรียนเชิญได้นะครับบ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2013, 09:09:24 PM โดย chunkung » บันทึกการเข้า

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 09:07:57 PM »

เริ่มจากอยากปลูกต้นไม่ที่มีผลผลิตไว้เก็บกินได้ ดูแลไม่มาก เลยหาต้นไม้ ที่ตอบโจทย์ เราได้
มาจบลงที่ไผ่กิมซุง
แต่ไม่รู้จะหาที่ไหน จะสั่งซื้อก็ไม่รู้จะติดต่อยังไง สุดท้ายพอมาอ่านบทความในเวป กพพ. ได้พบกับพี่ใจดีท่านหนึ่ง
ให้ต้นพันธุ์ มา ขออนุญาติเอยนามพี่นะครับ พี่ท่านนั้นคือ พี่ "Y_Manop"
ที่มอบต้นไม้ต้นทุนแรกมาครับ

ต้นไผ่ กิมซุง จำนวน 23 ต้น อินธผาลัม 15 ต้น
เป็นต้นไม้ชุดแรกสำหรับ สวนของผม

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 09:43:54 PM »

ท่านที่สอง ที่เอื้อเฟื้อ กับผมก็คือ ท่านอาจารย์ " Yudhapol " ที่เอื้อเฟื้อต้นไม้ และคำแนะนำครับ (ในกระถางดำคือ หญ้าแฝกครับ)

และท่านอื่นๆ ที่ให้คำแนะนำกับผมสำหรับการเริ่มทำสวนผสมนา
 สำหรับกระทู้นี้ผมมีความตั้งใจมีไว้รับคำแนะนำ และเป็นที่สำหรับทุกท่านที่มีทุนน้อย หรือมีทุนน้อยมากที่คิดว่าไม่มีทางทำได้อย่าง
พี่ท่านอื่นที่มีทุนมากกว่า หากท่านใดมีประสบการณ์ ในการทำสวนก็ขอเชิญร่วม แสดงความคิด และแชร์ประสบการณ์กันครับ

น้องรุ่ง
jelly38
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 10:53:37 PM »

ปลูกข้าวไรซ์เบอรรี่  ข้าวหอมมะลิ  ระบบเกษตรอินทรีย์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
yudhapol
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 11:02:40 PM »

ข้อมูลส่วนตัวนะครับ  "ชื่อ รุ่ง " ครับ ชีวิตก็ลูกชาวนา ทำนามากับพ่อแม่ตั้งแต่จำความได้ สมัยเด็กไม่มีคำว่า เล่น หลังเลิกเรียนหน้านาก็ไปช่วย
ที่บ้านทำนา ได้รับคำสอนว่า" ให้ตั้งใจเรียนจะได้พ้นไร่พ้นนา" หลังจากนั้นก็ระเห็จเข้ามาเรียนในตัวเมือง จบ ปวส. ก็ไปเรียนต่อที่ขอนแก่น ได้ไม่ถึงปี
พ่อก็ป่วยหนัก จนแม่ไม่สามารถส่งให้เรียนหนังสือได้เพราะต้องเอาเงินทั้งหมดไปรักษาพ่อ ผมจึงต้องออกกลางคัน มาเสี่ยงโชคในเมืองหลวงโดยที่มี
คำสบประมาทมากมายตามหลังมา หลังจากหางานอยู่สามเดือน ก็ได้งาน ทำงานได้ 4 เดือนวันที่ได้รับแจ้งว่าคุณผ่านทดลองงาน คือวันเดียวกันที่
คุณ "พ่อ สิ้นลม " หลังจากนั้นผมก็ได้แต่ทำงาน  หวังว่าสักวันผมจะกลับไปดูแล " แม่ "ไม่อยากให้เป็นเหมือนที่ผ่านมา  ต้นทุนที่ผมมีคือ ที่ดินที่ 10 ไร่
ทำนาได้ปีละครั้ง สถานที่ตั้ง คือรอยต่อของ ทุ่งกุลาร้องไห้ กับป่าดงมะอี

แล้วสีต่างๆ ที่แต้มไว้มันคืออะไรครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chunkung
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 08:06:34 AM »

ข้อมูลส่วนตัวนะครับ  "ชื่อ รุ่ง " ครับ ชีวิตก็ลูกชาวนา ทำนามากับพ่อแม่ตั้งแต่จำความได้ สมัยเด็กไม่มีคำว่า เล่น หลังเลิกเรียนหน้านาก็ไปช่วย
คุณ "พ่อ สิ้นลม " หลังจากนั้นผมก็ได้แต่ทำงาน  หวังว่าสักวันผมจะกลับไปดูแล " แม่ "ไม่อยากให้เป็นเหมือนที่ผ่านมา  ต้นทุนที่ผมมีคือ ที่ดินที่ 10 ไร่

แล้วสีต่างๆ ที่แต้มไว้มันคืออะไรครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สีที่ตีกรอบไว้นะครับ
สีน้ำเงินคือ ที่ดินทั้งหมดที่มีครับ
สีเขียวคือ พื้นที่ปลูกไผ่ ครับ(มีกิมซุง ไผ่เลี้ยง ไผ่อื่นอีก อย่างละต้นสองต้นครับ เป็นไผ่ใช้ลำ และสวยงามครับ)
สีแดงคือ บ่อน้ำ และเลี้ยงปลาครับ ช่วงที่เป็นสีใสๆ คือบ่อน้ำเก่าและผมขุดขยายเพิ่มอีกจนครบในกรอบสีแดงครับ
สีชมภูคือ คันดินที่ขุดขึ้นมาถมครับเอาไว้ปลูกผัก กับพริก(ตอนนี้ลงต้นขนุน กับมะม่วงครับ ปีนี้ผมไม่ให้เผาพื้นที่คันบ่อเก่า ผลดีที่ได้คือเห็ดโคน ประมาณ 3 กิโล)
สีเหลืองคือ ยังไม่ได้คิดครับว่าจะทำอะไรเป็นที่สูงที่สุดในแปลงครับเวลาทำนาไม่ค่อยได้ข้าวครับ
วงกลมสีเหลืองคือ เถียงนาน้อยๆครับ

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 08:22:16 AM »

ปลูกข้าวไรซ์เบอรรี่  ข้าวหอมมะลิ  ระบบเกษตรอินทรีย์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ
ทุกวันนี้ก็ปลูกข้าวเหนียว กับหอมมะลิครับ เพราะได้ข้าวที่คุณภาพดีใช้ได้ แต่ผลผลิตต่อไร่ค่อนข้างต่ำ
ส่วนระบบอินทรีย์ แม่บอกว่า "ถ้าไม่ใส่ปุ๋ยเคมี มันสิบ่ได้กินข้าว "
ยาฆ่าหญ้าห้ามเด็ดขาด และใส่ปุ๋ยคอกบ้างบางส่วนครับ
(นาผม 10 ไร่ใช้ปุ๋ยไม่เคยเกิน 3 กระสอบ ยูเรีย 1 สูตรเสมอ 1 และ ช่วงข้าวตั้งท้อง อีก 1)

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 05:57:44 PM »

แปลงปลูกไผ่บนที่นาครับ จ้างไถพร้อมยกร่อง และไถกลบฟาง ราคา 2000 บาท. ทั้งนา 10 ไร่ด้วยนะครับ

ทีมงานปลูกครับ ใช้แรงงานคนในครัวเรือน แม่กับน้องครับ (ลดค่าจ้างลง)

ปักหลัก และขุดหลุมด้วยตัวเองครับ กลางเดือน เมษายน 56 แดดกำลังร้อนได้ที่ครับ
ผมซื้อไผ่เลี้ยงเพิ่ม 60 ต้น 2000 บาท ค่ารถไปเอาพันไผ่ที่ยโสธร 450 บาท.  = 2,450.-
ค่าปุ๋ยคอก 5 กระสอบ  = 200 บ. (ไม่มีค่าแรงครับ มีแต่ค่าอาหาร)
รวมต้นทุนในครั้งแรกของผมคือ 4,650.- สำหรับการปลูกไผ่ เลี้ยง 60 ต้น ไผ่กิมซุง 23 ต้น.
ที่ผมกล้าลงต้นทุนให้ทราบเพราะอยากให้พี่ที่มีทุนไม่มากได้ทราบว่าการลงทุนปลูกไผ่ และต้นไม้ไม่ต้องใช้ทุนมากมาย
ผมมีเวลารอได้ครับ เมื่อไผ่เราโตพอที่จะแยกกอขยายพันธุ์เพิ่มเราค่อยขยายเพิ่มเองได้ครับไม่ต้องซื้อทีละมากๆครับ
รอบหน้าผมจะแจ้งให้ทราบเรืองการขุดบ่อน้ำรับ

น้องรุ่ง
Padpai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 06:42:29 PM »

ดงมะอี ชื่อนี้มีอยู่ในเพลง ปั้นข้าวเหนียว  "ซ้อนจากบวกฝากท่งดงมะอี" ใช่หรือเปล่าครับ

พื้นที่สีเหลือง ปลูกเป็นป่าเห็ด ก็น่าจะดีนะครับ

มาร่วมอุดมการณ์ด้วยคน ยิ้มเท่ห์
naeng
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 09:09:04 PM »

ที่บ้านทำนา ได้รับคำสอนว่า" ให้ตั้งใจเรียนจะได้พ้นไร่พ้นนา"------>คำสอนนี้มาจากสำนักเดียวกันครับ พ่อ แม่ ผมก็สอนแบบนี้แหละ ชาวนารุ่นเก่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลังจากนั้นก็ระเห็จเข้ามาเรียนในตัวเมือง จบ ปวส. ก็ไปเรียนต่อที่ขอนแก่น ได้ไม่ถึงปี พ่อก็ป่วยหนัก จนแม่ไม่สามารถส่งให้เรียนหนังสือได้เพราะต้องเอาเงินทั้งหมดไปรักษาพ่อ ผมจึงต้องออกกลางคัน-------->ไม่ได้กู้เงินเรียนเหรอพี่น้อง ผมมีวันนี้ เพราะได้กู้ กยศ นะพี่น้อง

มาเสี่ยงโชคในเมืองหลวงโดยที่มี คำสบประมาทมากมายตามหลังมา หลังจากหางานอยู่สามเดือน ก็ได้งาน ทำงานได้ 4 เดือนวันที่ได้รับแจ้งว่าคุณผ่านทดลองงาน คือวันเดียวกันที่ คุณ "พ่อ สิ้นลม " หลังจากนั้นผมก็ได้แต่ทำงาน  หวังว่าสักวันผมจะกลับไปดูแล " แม่ "ไม่อยากให้เป็นเหมือนที่ผ่านมา  ต้นทุนที่ผมมีคือ ที่ดินที่ 10 ไร่ ทำนาได้ปีละครั้ง สถานที่ตั้ง คือรอยต่อของ ทุ่งกุลาร้องไห้ กับป่าดงมะอี------->เอาใจช่วยเด้อพี่น้อง ว่าง ๆ ผ่านไปทางนั้น จะแวะไปยามครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chunkung
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 07:53:29 AM »

ดงมะอี ชื่อนี้มีอยู่ในเพลง ปั้นข้าวเหนียว  "ซ้อนจากบวกฝากท่งดงมะอี" ใช่หรือเปล่าครับ

พื้นที่สีเหลือง ปลูกเป็นป่าเห็ด ก็น่าจะดีนะครับ

มาร่วมอุดมการณ์ด้วยคน ยิ้มเท่ห์
ใช่ครับ มาจากเพลงนั้นครับ แต่ป่าดงมะอี ผมก็ไม่ทราบที่มาที่ไปหรอกครับเกิดมาก็ได้ยินเลย แต่ตอนนี้ไม่มีป่าเหลือแล้วหล่ะครับเหลือเป็นป่าหญ้ากับไผ่นิดหน่อยตามภูเขาครับ
พื้นที่สีเหลืองปลูกเป็นป่าคงผ่านการอนุมัติยากครับเนื่องจากที่ดินยังเป็นของท่านแม่อยู่ครับ และมันเห็นผลช้าครับ แต่ถ้าแอบปลูกไม้ผลแจมกับป่าไปด้วยกันก็พอจะทำได้ครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น้องรุ่ง
chunkung
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 08:03:05 AM »

ที่บ้านทำนา ได้รับคำสอนว่า" ให้ตั้งใจเรียนจะได้พ้นไร่พ้นนา"------>คำสอนนี้มาจากสำนักเดียวกันครับ พ่อ แม่ ผมก็สอนแบบนี้แหละ ชาวนารุ่นเก่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลังจากนั้นก็ระเห็จเข้ามาเรียนในตัวเมือง จบ ปวส. ก็ไปเรียนต่อที่ขอนแก่น ได้ไม่ถึงปี พ่อก็ป่วยหนัก จนแม่ไม่สามารถส่งให้เรียนหนังสือได้เพราะต้องเอาเงินทั้งหมดไปรักษาพ่อ ผมจึงต้องออกกลางคัน-------->ไม่ได้กู้เงินเรียนเหรอพี่น้อง ผมมีวันนี้ เพราะได้กู้ กยศ นะพี่น้อง

มาเสี่ยงโชคในเมืองหลวงโดยที่มี คำสบประมาทมากมายตามหลังมา หลังจากหางานอยู่สามเดือน ก็ได้งาน ทำงานได้ 4 เดือนวันที่ได้รับแจ้งว่าคุณผ่านทดลองงาน คือวันเดียวกันที่ คุณ "พ่อ สิ้นลม " หลังจากนั้นผมก็ได้แต่ทำงาน  หวังว่าสักวันผมจะกลับไปดูแล " แม่ "ไม่อยากให้เป็นเหมือนที่ผ่านมา  ต้นทุนที่ผมมีคือ ที่ดินที่ 10 ไร่ ทำนาได้ปีละครั้ง สถานที่ตั้ง คือรอยต่อของ ทุ่งกุลาร้องไห้ กับป่าดงมะอี------->เอาใจช่วยเด้อพี่น้อง ว่าง ๆ ผ่านไปทางนั้น จะแวะไปยามครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับพี่
เรื่องกู้ กยส ผมก็กู้นะครับ ได้เดือนละ 3000.- แต่มันไม่พอหรอกครับพี่เพราะค่า หอ ค่ากิน และอื่นอีกมากรวมอยู่ด้วยกันบางทีผมต้องให้แม่เป็นค่ารถพาพ่อไปหาหมอด้วยครับ (ตอนผมทำงานแล้วจึงไปเรียนต่อราชมงคลฯ ครับ)  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
มาคุยกันเฉยๆพอได้ครับสวนของผม อย่าบอกว่านับ 1 เลยครับ ติดลบอยู่เลยครับ โกรธ โกรธ โกรธ

น้องรุ่ง
จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 10:42:46 AM »

ถ้าอยู่ใกล้ๆกันนี่ไผ่เลี้ยงไม่ต้องซื้อมาขุดเอาที่สวนผมได้เลย แถวบ้านหน่อไผ่เลี้ยงขายไม่ค่อยได้ แล้วมันทยอยออกดอกมา 3ปีแล้วออกเรื่อยๆครับผมตัดลำที่ออกดอกทิ้งไว้แถวนั้นหวังว่าจะมีต้นไผ่น้อยๆเกิดขึ้นมาบ้าง ผ่านไป 3ฝนแล้วยังไม่ได้ต้นไผ่เล็กๆสักต้นเลยครับ

chunkung
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 12:00:40 PM »

ถ้าอยู่ใกล้ๆกันนี่ไผ่เลี้ยงไม่ต้องซื้อมาขุดเอาที่สวนผมได้เลย แถวบ้านหน่อไผ่เลี้ยงขายไม่ค่อยได้ แล้วมันทยอยออกดอกมา 3ปีแล้วออกเรื่อยๆครับผมตัดลำที่ออกดอกทิ้งไว้แถวนั้นหวังว่าจะมีต้นไผ่น้อยๆเกิดขึ้นมาบ้าง ผ่านไป 3ฝนแล้วยังไม่ได้ต้นไผ่เล็กๆสักต้นเลยครับ
ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แถวบ้านผมชอบหน่อไม่ที่ ออกขม นิดๆ เวลาแกง ไผ่เลี้ยงจึงยังพอจะขายได้ครับ
ไผ่เลี้ยงที่ผมได้มาผมก็ลุ้นอยู่ว่าจะออกดอกหรือเปล่า ถ้ามีจะลองเพาะดูครับว่าจะเป็นอย่างไร

น้องรุ่ง
na-kant
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 02:58:43 PM »

สีที่ตีกรอบไว้นะครับ
สีน้ำเงินคือ ที่ดินทั้งหมดที่มีครับ
สีเขียวคือ พื้นที่ปลูกไผ่ ครับ(มีกิมซุง ไผ่เลี้ยง ไผ่อื่นอีก อย่างละต้นสองต้นครับ เป็นไผ่ใช้ลำ และสวยงามครับ)
สีแดงคือ บ่อน้ำ และเลี้ยงปลาครับ ช่วงที่เป็นสีใสๆ คือบ่อน้ำเก่าและผมขุดขยายเพิ่มอีกจนครบในกรอบสีแดงครับ
สีชมภูคือ คันดินที่ขุดขึ้นมาถมครับเอาไว้ปลูกผัก กับพริก(ตอนนี้ลงต้นขนุน กับมะม่วงครับ ปีนี้ผมไม่ให้เผาพื้นที่คันบ่อเก่า ผลดีที่ได้คือเห็ดโคน ประมาณ 3 กิโล)
สีเหลืองคือ ยังไม่ได้คิดครับว่าจะทำอะไรเป็นที่สูงที่สุดในแปลงครับเวลาทำนาไม่ค่อยได้ข้าวครับ
วงกลมสีเหลืองคือ เถียงนาน้อยๆครับ

ผมว่านะพื้นที่ในกรอบสีเหลืองที่บอกว่าพื้นที่มันสูงกว่าจุดอื่นน่าจะปลูกไผ่นะ แล้วตรงที่พื้นที่ในกรอบเขียวก็ไว้ปลูกข้าวไป คงจะได้ประโยชน์มากกว่า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 55   ขึ้นบน
  พิมพ์