หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "จากกรรมกรปริญญา สู่เกษตรกรปริญญา ที่สวนคุณแม่"  (อ่าน 28030 ครั้ง)
suteeranan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 07:52:48 PM »

สู้สู้ครับ.... ยิ้มเท่ห์

dominicll
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 09:13:28 PM »

สู้ๆๆครับ อัพรูปและข้อมูลมากๆๆนะครับ ขอติดตามไปด้วยคน อิอิ  อายจัง อายจัง อายจัง มีเรื่องให้อ่านเพิ่มอีกแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Numdoitung
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 09:15:13 PM »

มาให้กำลังใจครับ เห็นพริกไทแล้วอิจฉาเลยคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
junejune
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 12:18:56 AM »

มาเป็นกำลังใจค่ะ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนนะค่ะ
aeksit.ra
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 04:26:32 PM »

ขอชื่นชมความกล้าครับ พี่ยังต้องรอถึงสิ้นปี ถึงจะไปทำอย่างจริงจัง ย้ายจากกทม ไปอย่เชียงใหม่ ถาวรครับ เป็นกำลังใจให้ครับ แล้วจะเข้ามาเยี่ยมบ่อยๆครับ ว่างๆก็มาเยี่ยมกระท้ผมบ้าง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=29623.400#top
เอก@เอกเขนก
พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 05:00:24 PM »

แวะมาเยี่ยมชมและเป็นกำลังใจนะครับ

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
Penguin_Panpan
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 08:04:29 PM »

ขอยก รูปภาพและข้อความไปหน้า 3 นะคะ พึ่งหัดใช้เลยไม่รู้ว่าแก้ไขข้อความได้ ดันอ้างอิงข้อความไปละ โกรธ อายจังเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 06:29:57 PM โดย Penguin_Panpan » บันทึกการเข้า
pongpanp.pir
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 08:48:19 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ ผมอายุ 34 ปี เป็นหนี้2.3 ล้านเพื่อให้ได้บ้านและที่ทำเกษตร เพียง 3.5 ไร่ อยากมีสวนเป็นของตัวเอง อาศัยวันหยุด 4 วัน วิ่งไปสวน 3 ชม. ทำมา 2 ปี แล้วครับ ปลดหนี้หมดเมือไหร่ลาออกทันที อยากเป็นเกษตรกรเต็มตัวครับ ชอบชีวิตที่เรียบง่ายครับ
baanna2147
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 05:49:08 PM »

(ตอนนั้นถ้าเอาเงินเดือนรวมกันก็แสนนิดๆ)----เสียดายแทนเหมือนกันครับ
คนรู้ใจที่ตอนนี้เปลี่ยนสถานะไปเป็นพี่-น้อง (เหมือนดาราเลยวุ้ย)คนนี้ตอนแรกก็สนับสนุน ให้กำลังใจ คอยเป็นที่ปรึกษาตลอด----ถ้าเป็นผมก็คงไปแนวทางเดียวกัน กับคนรู้ใจคุณแหละครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถ้าไม่มั่นใจ ไม่แน่ ในรายได้ ผมคงไม่สละเงินเดือนแบบนั้นง่าย ๆ ถ้าทำขำ ๆ ทำไปแบบความสุขทางใจพอไหวครับ เหมือนที่ผมกำลังทำอยู่ตอนนี้นะครับ
มาถึงบรรทัดนี้หลังจากที่เวิ่นเว้อมานาน อยากจะบอกกับพี่ๆน้องๆเพื่อนๆในเวปเกษตรพอเพียงว่าก่อนที่จะตัดสินใจลาออกมาทำเกษตรเต็มตัว ขอให้ปรึกษากับคนในครอบครัวก่อน ถ้าคนในครอบครัวไฟเขียวและตัวเราพร้อม(ใจ ร่างกาย เงินทุน ภาระหนี้สิน ที่ดิน )ก็ลงมาลุยกันเลย แต่ถ้าไม่พร้อมก็เป็นเกษตรกรวันหยุดไปก่อนจนกว่าจะพร้อมนะจ๊ะ-------เห็นด้วย 100%
ที่จริงเรื่อง พ่อ แม่ น่าจะมีคนเสียสละสัก 1 คน มาอยู่กับ พ่อ แม่นะครับ ผมเลือกจากคนที่มีรายได้น้อยที่สุด ให้กลับบ้าน ไปดูแล พ่อ แม่ ให้มรดกเยอะกว่าคนอื่น เพราะว่าเขาดูแล พ่อ แม่ ส่วนเรา พยายามสร้างฐานะ เอาใหม่ครับพี่น้อง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  

ที่จริง เรื่องพ่อแม่  การตอบแทนบุญคุณของพ่อแม่ เป็นสิ่งที่ประเสริฐสุดแล้วครับ ถ้าญาติพี่น้องผม มาบอกว่า ผมมีเงินเดือนน้อยที่สุด(จริงๆก็แค่ไม่ได้ยอมป็นลูกน้องคนอื่นอีกแล้ว) ให้กลับไปดูแลพ่อแม่เถอะ แล้วจะให้มรดกเยอะกว่าพี่น้องคนอื่น ต้องคุยกันยาว

แต่ถือว่าผมโชคดีที่ญาติพี่น้องผม ไม่มีความคิดแบบนี้ท่านซักคน

อยากรู้ว่ากี่ปีแล้วครับที่คุณไม่กลับบ้านไปดูแลพ่อแม่ หรือคิดว่า แค่การส่งเงินไม่กี่พันไปให้ท่าน เพียงพอที่จะทดแทนคุณท่านแล้ว

อย่างที่ท่านเจ้าของกระทู้บอกไว้นั่นแหละครับ  เมื่อตายไป แม้เงินบาทในปาก ยังมีคนมาแงะเอาไป ต่อให้หาเงินได้เป็นล้านๆ หวังว่าจะทำให้ลูกๆมีความสุขจากเงินทองที่พ่อแม่หาไว้ให้ใช้ในอนาคต แต่ใครจะไปรู้หล่ะว่าอนาคตโลกจะเปลี่ยนไปอย่างไร

ใช้ชีวิตให้มีความสุขกับคนทีี่่รักและรักเรา

ทำการเกษตร ผลิตอาหารไว้กินเอง แจกจ่ายญาติพี่น้อง เหลือก็ขาย เหลือเยอะก็รวมกลุ่มกันขาย

มนุษย์เงินเดือน ก็ตรงๆเลยครับ รับจ้างเป็นลูกน้องคนอื่น ทำงานตามคำสั่ง  พอเงินเดือนสูงๆ ก็บีบออก ความมั่นคงในชีวิต อยู่ตรงจุดไหน ในเมื่อฝากชีวิตไว้กับคนจ้างและคนที่ร่วมชะตากรรมเดียวกัน(ไม่ทำตามคนอื่นโดนแกล้งอีก)

พอหล่ะ... เด่วยาวไป

ขอโทษท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

** มีคลิปอยากให้ดูครับ  คลิกตามลิงค์ไปนะครับ  อยากให้เกิดไอเดียแล้วลองเอามาปรับใช้กับชีวิต ครับ

http://www.khonkaenmart.com/market/index.php?topic=1526.0

ผมไม่มุ่งหวังให้ชีวิตร่ำรวย มีเงินมากมาย ผมหวังแค่เพียงให้ชีวิตและครอบครัวมีความสุข สามารถยืนอยู่ได้อย่างยั่งยืนและเพียงพอที่จะใช้ชีวิตให้มีความสุขต่อไป

*** ข้อนี้สำคัญครับ ทำการเกษตร ต้องค่อยเป็นค่อยไป ศึกษาเรียนรู้และพัฒนาสิ่งที่มีอยู่ให้มีคุณค่าเพิ่มขึ้น

พระราชดำรัสในหลวงของเราครับ  ชอบมาก

" กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง แล้วจะสำเร็จ "

ขอให้โชคดีครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2013, 06:11:28 PM โดย baanna2147 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 08:00:22 PM »

อย่างที่เพื่อนพ้องน้องพี่ หลายๆคนบอกความสุขของแต่ละคนไม่เท่ากัน สำหรับแพนนั้นความสุขคือการได้อยู่ในที่กว้างๆ สีเขียว
ได้อยู่กับคนที่เรารัก มีเงินใช้ไม่ลำบากมากนัก เจ็บป่วยมีเงินรักษา ได้ท่องเที่ยวปีละครั้ง ไม่มีหนี้สิน แค่นี้พอแล้ว
      ซึ่งความโชคดีของแพนคือที่บ้านมีที่ดินให้ ไม่ต้องซื้อหา บ้านก็ไม่ต้องปลูกแม่ยกให้อีกเช่นกัน หนี้สินก้อนเดียวที่มีคือกยศ.
ก็จัดการปิดบัญชีไปตั้งแต่ปี 55(พ่อชอบสอนว่าการไม่เป็นหนี้ เป็นลาภสูงสุดของชีวิต) กันเงินไว้ก้อนหนึ่งสำหรับลงทุนทำสวน
อีกก้อนซื้อกองทุนรวมและหุ้นสหกรณ์ออมทรัพย์แล้วใช้ปันผลไปจ่ายประกันชีวิตที่อีก 10 ปีจะได้เงินต้นคืนทั้งหมดและได้ปันผลทุกๆปีอีก 20 ปี
       ส่วนค่าใช้จ่ายในครัวเรือนพวกค่าไฟ ค่าโทรศัพท์ ค่าอาหาร ค่าน้ำมันรถและค่านมแม่ เดือนละ 1000-1500 บาท นั้นได้มาจากการ
ขายของในสวนพวก มะพร้าวแห้ง กระชาย พริก หวาย ข่า กล้วยไข่ และค่าแรงที่ไปรับจ้างป้าๆลุงๆข้างบ้านทำงานบ้าง
       ได้เงินพิเศษจากการดูแลสวนและขายขี้ยางให้พี่ชายอีกเดือนละ 3000-5000 บาท/เดือน แล้วแต่รายได้ของเดือนนั้น
(สวนพี่ชายเปิดกรีดปีแรกแบ่ง50:50 กับคนกรีด โดยพี่ชายจะกลับบ้าน 3-4 เดือนครั้ง แพนจะไปดูวันเก็บขี้ยางและไปขาย
แล้วแบ่งค่าตอบแทนให้คนกรีดและเก็บเงินให้พี่)
       การอยู่บ้านนอกทำให้มีเวลาทำบุญทุกเช้า และได้ทำทานปัญญาด้วยการสอนพิเศษเด็กแถวบ้านฟรี อันนี้ตอนแรกกะจะเก็บเงิน
แต่เห็นผู้ปกครองเด็กเป็นหนี้ ธกส.กันแล้วเลยเก็บไม่ลง  ลังเล

baanna2147
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 08:30:03 PM »

พืชผักสวนครัว ปลูกไว้อย่าให้ขาดครับ ปลูกเท่าที่พอมีแรงดูแล อย่าให้เกินกำลังตนเอง  ปลูกหลายๆอย่าง เห็นผลช้านิดนึงแต่อยู่ได้นานครับ
ส่วนพืชผลที่สร้างรายได้ ก็ค่อยๆทำไปครับ เพราะยังไงเราก็มีอยู่มีกินจากพืชผักที่ปลูกไว้กินอยู่แล้ว

ผมเคยดูคลิปของ รายการ " กิน อยู่ คือ " มีอยู่ช่วงนึง ผู้ร่วมรายการบอกว่า " การที่เรากินผลผลิตที่เราสร้างเองก็เปรียบเสมือนรายได้แฝง คือ แทนที่เราต้องไปหาเงินเพื่อซื้อของที่อยากกิน เราแค่ปลูกสิ่งที่เราอยากกิน เราก็ไม่ต้องไปหาเงินมาซือแล้ว " ง่ายดีนะครับ

ที่บ้านผม ชอบกินยอดตำลึงลวกกับน้ำพริก  พอดีที่ข้างบ้านมีตำลึงเกิดผมก็เลยทำค้างไว้ให้ตำลึงเลื้อย แล้วก็รดน้ำบ้างบางวัน ผมก็ได้ตำลึงยอดอวบๆกินแบบ ปลอดสารเคมี  ไม่ต้องไปซื้อที่ตลาด เสียทั้งค่าตำลึงและค่าน้ำมันรถ ครับ

พริก กระเพรา  ชะอม ผมก็ปลูกใส่ถุงดินปลูกที่เค้าขายกันตั้งไว้ข้างรั้ว  ส่วนมะละกอ ปลูกใส่ กระถางยางล้อรถ(เอายางรถยนต์เก่าตัวเองมาปาดออกด้านนึง)ใส่ดินปลูก+ใบไม้ ก็โตดีครับ (พอดีมีบ้านในหมู่บ้านจัดสรรทำไรมากไม่ได้)

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

** สอนเด็กๆฟรี  อย่างนี้ "ลูกสมุนคงเยอะน่าดูนะครับ"

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 09:25:24 PM »

ตอบคุณ baanna2147 ที่บ้านมีผักสวนครัวเกือบครบค่ะ
พวกขิง,ข่า,ตะไคร้,กระชาย,มะกรูด,ชะอม,กระเพรา,แมงลัก,ผักแพร้ว,ผักชีฝรั่ง,สาระแหน่,พริก,มะนาว,มะอึก,ชะพลู,ทูล,บอนหวาน,พริกไทย,ถั่วพลู,ถั่วแปบ,มะเขือพวง,มะเขือเปราะ,มะเขือส้ม,ถั่วฝักยาว,ผักปลัง,แตงร้าน,ไผ่บงหวาน,ไผ่สีสุข,ไผ่เหลือง,ไผ่ลวก,ไผ่คาย,ไผ่เลี้ยงทวาย,บวบ,บวบเหลี่ยม,น้ำเต้า,ฟักทอง,ฟักเขียว(แฟง),ตำลึง,หวายคาย,หวายน้ำ,เต่าร้อง,ตง,ผักหวานบ้าน,แค,เพกา,บุก,มันเทศ,เผือก

พวกผลไม้ก็มีพวก ขนุน,สับปะรด,มังคุด,ลางสาด,มะพร้าว,มะม่วง,มะเฟือง,เสาวรส,แก้วมังกร,น้อยหน่า,มะขามหวาน,ลำไย,กะท้อน,กล้วยหอม,กล้วยไข่,กล้วยน้ำว้า

จะขาดพวกผักใบค่ะพวกคะน้า,กะหล่ำปลี,กวางตุ้งที่จะปลูกช่วงหน้าหนาวค่ะ

วันนี้ขอนำเสนอการขยายพันธุ์พริกไทยแบบที่ 2 คือการปักชำนะคะต่อนะคะ

1.เริ่มจากการเตรียมกิ่งพันธุ์ที่จะทำการปักชำ

2.เตรียมดินที่จะปักชำใส่ถุงดำ จริงๆต้องใช้ถุงขนาดใหญ่กว่านี้แต่พอดีได้ถุงเหลือจากการเพาะพริกมาจากลุงข้างบ้าน ของฟรีเน๊าะใช้ซะ

3.กิ่งพร้อม ดินพร้อมก็ทำการเสียบกิ่งลงดินกันเลยจ้า

4.การปักชำใช้เวลานานกว่าการตอนในตำราบอก20-30 วัน ในรูป 17 วันละเริ่มมีแตกใบบ้างนิดหน่อย

น้องพริกไทยชุดนี้มีพี่ที่ทำงานเก่าสั่ง 100 ต้นและจะเอาไปตอบแทนพี่อีกคนที่ให้กิ่งไผ่กิมซ่งมาชำอีก 50 ต้น

ตอนนี้ตัดสินใจไม่ได้ว่าจะขายพริกไทยสดหรือทำพริกไทยดำดี เพราะป้าร้านขายขนมจีนที่ส่งกระชาย,ข่า,มะพร้าว ประจำ สั่งพริกไทยดำมา 20 Kg. แต่ติดตรงไม่เคยทำพริกไทยดำเลย  ปีก่อนๆก็เก็บพริกไทยสดขาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 06:25:25 PM โดย Penguin_Panpan » บันทึกการเข้า
baanna2147
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 04:12:12 PM »

มี order ขนาดนี้ ต้องลองทำแล้วละครับ หาความรู้ไว้แล้วลองทำดู ผลผลิตของเราเอง ถ้าแปรรูปได้ มูลค่าก็จะเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยครับ

สู้ๆครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เกี่ยวกับพริกไทยดำ ครับ
http://edtech.ipst.ac.th/index.php/2011-07-29-04-02-00/2011-08-09-07-27-38/19-2011-08-09-06-29-18/809-2013-01-08-16-19-05.html

คงพอช่วยได้นะครับ

บางที สภาพอากาศ อาจจะทำให้เราต้องปรับเปลี่ยนระยะเวลาในการเก็บเกี่ยวผลผลิตบ้าง พริกไทยอย่างเดียว สามารถผลิตขายได้หลายแบบ ทั้งพริกไทยสด พริกไทยขาวและพริกไทยดำ (ผมก็เพิ่งอ่านตะกี้นี้เองครับ ...อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2013, 04:30:42 PM โดย baanna2147 » บันทึกการเข้า
teebanbor
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 08:45:54 PM »

ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจครับ  สู้ สู้ อายจัง

ธรรมชาติ...ให้อะไรมากว่าที่เราคิด
Manar
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 07:45:34 AM »

สัดส่วนของความผิดหวังจะมากกว่าสมหวัง แต่ผลที่เกิดจากสิ่งที่สมหวังจะมากกว่าผลที่เกิดจากความผิดหวัง งงเองเลยวุ้ย ขอเอาใจช่วยอีกหนึ่งคนครับ  ยิ้มเท่ห์

"Trust in Me"
pooyailee
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 05:36:17 AM »

สวัสดีครับผมpooyailee จากสวนทอฝัน@เขาสมิง ขอเป็นกำลังใจลูกกตัญญู คุณจะเป็นตัวอย่างของอีกหลายๆครอบครัว กล้าตัดสินใจที่จะกลับมาอยู่กับคุณแม่เพื่อที่จะตอบแทนพระคุณท่าน จงเชื่อเถอะความสุขและสิ่งดีดีจะมาหาท่านเอง เหมือนผมที่ตัดสินใจกลับมาเป็นเกษตรกรที่บ้านเกิดเพื่อที่จะได้มาเยี่ยมพ่อแม่และคุณยายในวันหยุดสุดสัปดาห์ สร้างสวนผลไม้ไว้ให้ลูกๆเพื่อประกันความเสี่ยงและทำงานประจำควบคู่กันเพื่อเลี้ยงครอบครัว เพราะงานในอดีตต้องไปทำงานในป่าเขาท้องถิ่นกันดารไม่มีน้ำไฟฟ้าใช้ สร้างเขื่อนสร้างฝาย ระบบน้ำให้เกษตรกร สมัยก่อนต้องเบิกเงืนสดเป็นแสนๆไปจ่ายค่าแรงลูกน้องในแค้มป์ก่อสร้าง รถยนต์ที่ใช้ก็เก่าเกิน๒0ปี บางโครงการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำที่วัดเขาสุกิมและฝายเก็บกักน้ำ จ.จันทบุรี แต่ต้องตื่นนอนตี๔ไปคุมรถขุด ขุดลอกคลองที่มาบตาพุดระยอง เพราะพนักงานขับรถจุดกะเช้ามืดชอบอู้ติดเครื่องรถขุดไว้แต่แอบนอนหลับเพื่อประหยัดน้ำมันเอาไว้เติมรถยนต์กลับบ้านเยี่ยมครอบครัว ซึ่งจะทำให้งานไม่แล้วเสร็จตามแผนงาน จากดูงานก่อสร้างที่ระยองนั่งรถบรรทุก๒ตันเก่าๆไปคุมงานก่อสร้างที่จันทบุรี เย็นเลิกงานต้องเดินทางกลับถึงแคมป์ระยองประมาณ๒๓.00นเป็นประจำเป็นปีๆ สรุปด้วยอานิสงค์ของกรรมดีที่สร้างสมในอดีต ทำให้ปัจจุบันอยู่กับธรรมชาติสุขภาพกายใจอย่างเป็นสุข เพราะถ้าจะคิดมาทำเกษตรในภาวะปัจจุบันที่ดินราคาแพงมาก ที่อยู่ติดแม่น้ำหน้าสวนเป็นถนนดำอยู่ห่างที่ว่าการอำเภอและถนนสุขุมวิทกิโลเมตรเศษ อยู่ห่างโรงเรียนมัธยมและโรงพยาบาลประจำอำเภอประมาณ๓กม. ที่เล่าเรืองบางตอนมาเพื่อเป็นกำลังใจลูกกตัญญูครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์