หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการเลี้ยงผึ้งค่ะ  (อ่าน 853 ครั้ง)
sodda
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 12:06:50 PM »

อยากขอคำแนะนำในการเลี้ยงผึ้งค่ะ อยากเลี้ยงเป็นรายได้เสริม ที่บ้านที่ดินปลูกพื้นได้ไม่เต็มที่ เนื่องจากเป็นหินก้อนใหญ่ และใกล้คลอง หน้าฝนโดนน้ำท่วมขังนาน ปลูกอะไรก็ตายตะไคร้ก็ไม่รอดค่ะ ส่วนหน้าแล้ง แล้งจริงๆถึงขนาดต้นกล้วยยังแห้งตาย
เคยเห็นพ่อเลี้ยงผึ้งโพรงที่ใต้ถุนบ้าน แต่ตอนนี้ผึ้งทิ้งรังไปหมดเลยค่ะ อยากกลับมาเลี้ยงหารายได้บ้าง ตอนนี้ตกงาน เปลี่ยนงานบ่อยค่ะ เป็น10รอบละ เลยอยากลองอาชีพเกษตรอิสระบ้าง
อยากทราบข้อมูล พันธุ์ผึ้ง วิธีการเลี้ยง ถ้าทราบแหล่งขายพันธุ์ผึ้งด้วยก็ดีค่ะ ขอบคุณทุกท่านค่ะ

mr.krathok
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 12:58:22 PM »

จะเลี้ยงผึ้งโพลงบ้านเราหรือเลี้ยงผึ้งพันธุ์ครับ ถ้าผึ้งบ้านเราอาจจะหาพันธุ์ยากซักหน่อยแต่ถ้าเลี้ยงผึ้งพันธุ์พอหาพันธุ์ได้ แต่....ไม่ได้ง่ายเลยควรพิจารณาหลายอย่าง จากประสบการที่เจ้งมาก่อน
1.ต้องมีใจรัก เพราะ( ต่อยเจ็บมาก และต้องขนย้ายบ่อย การเลี้ยงอยู่กับที่ไม่ค่อยเหมาะ)
2.มีความชำนาญ(หากไม่มีควรมีฟาร์มพี่เลี้ยง)
3.สภาพพื้นที่ต้องเหมาะสม(มีแหล่งอาหารสมบูรณ์ไม่แล้งจนเกินไป)
4.นึกไม่ออกครับแต่คล่าวๆประมาณนี้ครับ
ส่วนมากจะรวมกลุ่มกันครับไปไหนไปด้วยกัน การผสมพันธู์ก็ต้องอาศัยตัวผู้ของฟาร์มข้างๆเพื่อไม่ไห้เลือดชิด ศัตรูตามธรรมชาติก็นกหลิวโฉบกินมาทีเป็นร้อยต้องย้ายหนี โดยเฉพาะเวลาผสมพันธุ์ของนางพญาตอนจะแยกรังใหม่ ตัวต่อเข้ากัดกิน พวกนี้จะกัดแม่แล้วกินลูก เห็บผึ้งเกาะกินเหมือนเห็บหมา แต่...ทั้งหมดทั้งสิ้นจะผ่านไปได้ถ้ามีพื่นที่ๆดีและขาดไม่ได้คือฟาร์มพี่เลี้ยงที่ดี นั่นคือคุณต้องอยู่ไกล้ฟาร์มที่เขามีความชำนาญในระยะที่เขาจะมาดูผึ้งให้คุณได้เพื่อวิเคราะห์สถานะการณ์ครับ ถ้าเลี้ยงแบบเดี่ยวไม่รอดซักราย เหมือนผม...ฮ่าๆ

Liked By: Ekachaiyan
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 01:05:29 PM »

สวัสดีครับ

กระทู้เกี่ยวกับการเลี้ยงผึ้งในเวปเกษตรพอเพียงมีเคยคุยกันไว้หลายกระทู้ครับ
ลองไปศึกษาดูนะครับ ตามลิ้งค์

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=498.0

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8913.0

ยิ้มเท่ห์

Liked By: Ekachaiyan

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
suchada132
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 08:37:39 PM »

อยากเลี้ยงหารายได้เสริมเหมือนกันค่ะ แต่ดูท่าทางแล้วไม่ง่ายเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์