หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสวนส้มอินทรีย์ไม่มีระบบน้ำ  (อ่าน 77772 ครั้ง)
tera
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 08:03:48 AM »

- ขอเอารูปไปแชร์ในเฟสนะครับ

- มีสวนส้มอินทรีย์อีกที่ครับ ที่ใกล้ อ.พร้าว เชียงใหม่ ส่งน้ำหมักชีวภาพผสมน้ำไปตามสายสปริงเกลอร์โคนต้น ก็ได้ส้มเหมือนกัน โชคดีมีคนมาเหมาทั้งสวนแล้วห้าม wax ผิวด้วย .... ในขณะที่สวนส้มที่ อ.ฝาง 3 -4 ปีมานี้เป็นโรครากเน่าหมดอำเภอ เพราะดินเป็นกรดจัด พีเอช 4 จากการใช้เคมีและยาฆ่าหญ้าอย่างรุนแรงและยาวนาน

- พื้นที่สวนส้มที่มากเกินไปก็ส่งผลให้จำเป็นต้องใช้ยาฆ่าหญ้า ... ผมคิดว่าเราลดพื้นที่ลงบ้าง พอดูแลทั่วถึง จะดีกว่านะครับ ... ทำน้อยได้มาก ทำมากได้น้อย

- ฝนนี้น่าจะเริ่มทำกองปุ๋ยยาว ๆ ได้ ไปแห้งตอนหน้าหนาวพอดี ทำเผื่อใช้ปีหน้าเลยนะครับ

dewtamuang
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 08:43:37 AM »

จะทำตามบ้างครับ
djsaifah
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 08:49:24 AM »

สวัสดีครับ อยากรบกวนขอข้อมูลวิธีการทำ จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงครับ
อยากเอาไปใช้กับ โรงเรือนไก่ไข่ น่ะครับ คิดว่าอาจได้ผลดีเช่นเดียวกัน

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ... สายฟ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2013, 08:51:15 AM โดย djsaifah » บันทึกการเข้า
nongparei
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 07:35:50 PM »

djสายฟ้า
ผมทดลองทำ ตามแบบฉบับของผม
เริ่มจากขุดแอ่งรวมน้ำเสียหลังคอกหมู รวมเยี่ยวแม่หมูด้วยนะครับ
ตักน้ำใส่ถังให้ตกตะกอน  พอใสๆ  กรอกใส่ขวด(รีบร้อนเพราะใจร้อนไม่ได้ล้างขวด) ตากแดดร้อนจัด 5 - 6วัน
หาไข่เน่า  ของผมมีเยอะ ไก่ผมไม่ได้เลี้ยงอาหารนะครับมันหากินกับหมูและแมลงในสวน เล้าก็ไม่ได้สร้างให้มัน  แต่ทำรังไข่ประมาณ 40 รังไม่พอให้มันไข่  พอมันเพาะไม่ออกผมจับลงขวดน้ำขี้หมูตากแดด อีกประมาณ 5 วันที่มีแสงแดดจัด
เท่านี้ละครับน้ำเริ่มแดง  บางทีมันแดงในถังเลย  ไม่ได้ใส่ขวด ไม่ได้ปิดฝาด้วยซ้ำไป

ช้าก่อนบางครั้งไม่มีแดด  บางขวดออกสีเขียว  เป็นงง ไม่เข้าใจเหมือนกัน
ผมว่าต้องทดลอง

การขยายผมกรอกน้ำเปล่าใส่ขวด3/4ส่วนเติมน้องแดงลงไปเกือบเต็ม ใส่ไข่เน่า 1 ลูก  ตากแดด 5 วันแดงแจ๋เลย
chk2509
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 05:52:52 AM »

อยู่อำเภอไหนครับนี้อยากเข้าไปเยี่ยมชมขอความรู้บาง ผมอยู่น่านนี้แหละครับ
nongparei
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 12:27:52 PM »

อยู่อำเภอไหนครับนี้อยากเข้าไปเยี่ยมชมขอความรู้บาง ผมอยู่น่านนี้แหละครับ
อยู่เวียงสาครับห่างจากที่ว่าการอำเภอประมาณ6 กม.
โทรก่อน 0850396975
nongparei
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 12:39:44 PM »

อัพเดจ
เจ้าของตัวจริง

เจ้าเดียวกับกล้วยที่ใช้น้ำขี้หมูอย่างเดียว
nongparei
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 12:52:32 PM »

เจ้าของสวนตัวจริง

คนเดียวกับกล้วยอ่องพื้นบ้านที่ใช้น้ำขี้หมู  ไม่มีหน่ออีกแล้ว  เสียดายจัง

อีกไม่นานเกดินรอ  ได้ลิ้มชิมรสส้มอินทรีย์ ส้มสีทองของดีเมืองน่าน

ยังมีอีก
nongparei
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 07:55:40 PM »

,มาดูผักหวานป่า หรือป่าผักหวาน  ที่ปลูกโดยเพาะเม็ดแล้วจิ้มลงปในรูที่เจาะด้วยเหล็กแหลม

ลง 4 เม็ด ได้ 4 ต้น

เคยมีข้อสงสัยผักหวานป่าต้องอยู่ป่าธรรมชาติ  ให้"ม้ธรรมชาติเป็นพี่เลี้ยง จะได้ไหม ต้องลอง

nongparei
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 08:56:33 PM »

ปีนี้ราคาหมูค่อนข้างดีกว่าปีก่อนๆ ไม่ต่ำกว่า 60 ถือว่าใช้ได้
ถือโอกาสกั้นห้วยเล็กๆตามกำลังเงินที่มีอยู่  คิดว่าจะเก็บกักน้ำเพียงพอต่อส้มที่กำลังโตวันโตคืน
ก่อนมังคุดจะร่วงหล่น ผมกระหยิ่มในใจ พอเพียงพอเพียง
ตอนเช้าเข้าสวนไปดูสระน้ำมี่กั้นไว้  หัวใจแทบแหลกสลาย
ไม่มีแรงที่จะกดรูป
ต้องระดมสรรพกำลัง ตัดไม้ในสวนตอกให้แน่นตามแรงคนที่มี  ขนดินอัดมีละกระสอบ(คันรถ)

อัดดดยใช้ตีนเหยียบเท่าที่มีแรง
ใช้รถลาก 2 คัน ตามรูปที่โผล่ผิดคิวข้างบน

ใช้เวลา 3 วันจึงซ่อมเสร็จ

ยังไม่มีครั้งใดที่ห่อเหี่ยวหมดกำลังใจเท่าครั้งนี้  ภาวนาอย่าให้หวู่ติบเข้ามาใกล้   
nongparei
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 09:17:52 PM »

หญ้าเริ่มรกอีกแล้ว

ให้กำลังใจตัวเองว่าหญ้ารกก็เพราะว่าความสมบูรณ์ของดินเริ่มดีขึ้น  หญ้ารก  ส้มเราก็งาม  ให้กำลังใจตัวเอง
nongparei
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 02:36:05 PM »

คุณกัญจน์ ภรรยาและลูกชาย ได้มาเยี่ยมที่สวนโดยไม่มีการนัดหมายล่วงหน้า  แบบไม่รู้มาก่อนว่าจะมีสมชิกสนใจการทำเกษตรอินทรีย์โดยไม่มีระบบน้ำ  เลยต้องพาลุยสวน    ดูภาพส้มในสวนที่ไม่ได้ดูแลเป็นพิเศษ

อีกภาพ

ดูใกล้ๆๆ

nongparei
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 02:44:40 PM »

เสียดายที่คุณกัญจน์มีเวลาน้อยไปหน่อยมิเช่นนั้นจะพาไปดูสภาพดินที่ยังไม่ได้พัฒนาถึงที่สุด
 เป็นสภาพดินเดิม

ดูชัดๆๆนะครับเป็นดินลูกรังที่มีความลาดชัน

สภาพดินแบบนี้คิดถึงอ.ทีละพัน(ธีระพันธ์) แห่งสวนขี้คร้าน
กัญจน์
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 04:32:39 PM »

ครอบครัวบ้านสวนไทรงามฟาร์มอินทรีย์ขอขอบคุณพี่ศุภฤกษ์เป็นอย่างมากกับมิตรภาพในครั้งนี้แม้ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน ทำให้ผมและแม่บ้านลูกชายรู้สึกประทับใจยิ่งนัก
teerapan
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:07:42 PM »

ตามมาจากกระทู้พี่กัญจน์ครับ  ขอบคุณพี่ศุภฤกษ์ที่ทำสวนส้มไม่มีระบบน้ำให้เห็นเป็นตัวอย่างที่เป็นรูปธรรม ทำให้ผมได้กำลังใจอีกเยอะที่จะทดลองปลูกส้ม และมะนาวโดยไม่ใช้ระบบน้ำ อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณนะครับ ว่างๆ ผ่านไปทางน่านคงต้องไปขอวิชาความรู้จากพี่เพิ่มเติม

“Stupidity is an attempt to iron out all differences, and not to use them or value them creatively.” Bill Mollison
กัญจน์
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 02:04:12 PM »

สวัสดีครับพี่ศุภฤกษ์เมื่อเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาไปสวนมีมะนาวอินทรีย์มาโชว์เหมือนกันครับ บุกป่าฝ่าดงหญ้าเข้าไปดูกำลังออกติดลูกพอสมควรต้นนี้ปลูกแล้วก็ลืมไปเลยไม่เคยรดน้ำไม่เคยใส่ปุ๋ยเขาก็ให้ผลผลิตเหมือนกันปลูกมา4ปีแล้วครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์