หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสวนส้มอินทรีย์ไม่มีระบบน้ำ  (อ่าน 73301 ครั้ง)
nongparei
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 09:55:35 PM »

หลายท่านเคยบอกว่าทำสวนไม่มีระบบน้ำที่ดีจะสามารถทำได้หรือไม่
เป็นเรื่องท่ีน่าคิด  ผมเริ่มต้นทำสวนส้มท่ีจังหวัดน่าน เมื่อ 10 ปีที่แล้ว  พร้อมๆกับการสำรวจสร้างอ่างน้ำขนาดเล็กโดยสถานีพัฒนาท่ีดินจังหวัดน่าน
ด้วยความหวังอันเต็มเปี่ยมว่าจะต้องได้อ่างน้ำแน่นอน
มีการส่องกล้องสำรวจ ออกแบบ
จากวันนั้นถึงวันนี้ 10 กว่าปีที่รอคอยต้นส้มเติบใหญ่ไร้น้ำที่ราดรด
อาศัยแต่เพียงน้ำฝนตามฤดูกาล
ไ้กำลังใจจากการอ่านปฎิวัดยุคสมัยด้วยฟางเส้นเดียว จากแดนอาทิตย์อุทัย
ไม่ใช้ยาฆ่าหญ้า ไม่ไถไม่พรวน  ใส่ปุ๋ยขี้หมู ตัดหญ้าคลุมดิน จากเนินดินที่มีแต่ดินลูกรังและสรรพหนาม   ไม่มีนักล่าสัตว์อยากเดินผ่าน
ดุสภาพต้นส้ม

nongparei
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 10:05:21 PM »

เป็นความพยายามและความตั้งใจที่อยากเห็นผลผลิต
บางปีฝนไม่ดีส้มออกดอกแล้วร่วงหมดสวนแทบปล่อยให้เป็นป่า
แต่บางปีฝนดีก็พอมีผลผลิตบ้าง
มันเป็นผลผลิตที่ไม่ตาผู้ซื้อที่เคยเห็นแต่ผลส้มที่เขาใช้เคมีควบคลุมดูแลอย่างดีไม่มีแมลงอะไรมารบกวน
ผิวสวยอิ่มเอิบ  เทียบไม่ได้กับส้มที่มีรสชาดสุดยอดส้มสีทองเมืองน่านในอดีดที่เป็นตำนานไปแล้ว
บางครั้งก็ท้อแท้หมดกำลังใจที่จะดูแลมันต่อไป
แต่ใจหนึ่งก็นึกเสียดายที่จะต้องสูญเสียมันไป
nongparei
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 10:21:56 PM »

ยามที่ท้อแท้ปล่อยให้วัชพืชคลุม

มีบางช่วงที่ฮึดสู้  ด้วยความเสียดาย

anitis
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 10:48:37 PM »

เป็นกำลังใจให้คับ
กัญจน์
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 11:06:47 AM »

ขอบคุณและเติมเต็มให้มั่นใจในแนวทางนี้เพราะผมกำลังทำอยู่ ทำสวนส้มอินทรีย์เพียงแค่ได้ทานและเหลือขายบ้างไม่มากมายเท่าไหร่ครับ
khonngan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 11:50:31 AM »

หลายท่านเคยบอกว่าทำสวนไม่มีระบบน้ำที่ดีจะสามารถทำได้หรือไม่
เป็นเรื่องท่ีน่าคิด  ผมเริ่มต้นทำสวนส้มท่ีจังหวัดน่าน เมื่อ 10 ปีที่แล้ว  พร้อมๆกับการสำรวจสร้างอ่างน้ำขนาดเล็กโดยสถานีพัฒนาท่ีดินจังหวัดน่าน
ด้วยความหวังอันเต็มเปี่ยมว่าจะต้องได้อ่างน้ำแน่นอน
มีการส่องกล้องสำรวจ ออกแบบ
จากวันนั้นถึงวันนี้ 10 กว่าปีที่รอคอยต้นส้มเติบใหญ่ไร้น้ำที่ราดรด
อาศัยแต่เพียงน้ำฝนตามฤดูกาล
ไ้กำลังใจจากการอ่านปฎิวัดยุคสมัยด้วยฟางเส้นเดียว จากแดนอาทิตย์อุทัย
ไม่ใช้ยาฆ่าหญ้า ไม่ไถไม่พรวน  ใส่ปุ๋ยขี้หมู ตัดหญ้าคลุมดิน จากเนินดินที่มีแต่ดินลูกรังและสรรพหนาม   ไม่มีนักล่าสัตว์อยากเดินผ่าน
ดุสภาพต้นส้ม

เยี่ยมมากค่ะ
khonngan
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 11:54:41 AM »

สู้ สู้ สู้ ค่ะขอเป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ ตอนนี้ที่สวนไผ่ที่ทำก้อไม่ต่างจากคุณ nongparei ค่ะ ล้มมาแล้ว กำลังเริ่มต้นใหม่อีกครั้งค่ะ
turbine
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 05:03:36 PM »

แวะมาเยี่ยมชมครับ ว่าแต่ผมอยากได้กิ่งส้มเอาไปปลูกที่บ้านปลูกไว้กิน อยากจะขอแลกกับมะนาวได้มั้ยครับ
nongparei
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 08:56:20 PM »

แวะมาเยี่ยมชมครับ ว่าแต่ผมอยากได้กิ่งส้มเอาไปปลูกที่บ้านปลูกไว้กิน อยากจะขอแลกกับมะนาวได้มั้ยครับ
ยังไม่มีเวลาทำดิ่งเลยครับ ดูแลหญ้าแทบไม่มัน  แต่จะหาเวลาทำกิ่งถ้ามีจะแต่คงไม่มาก  การแลกเปลี่ยนน่าสนใจ
ต้นส้มของผมทนแดดทนแล้งมันน่าจะปรับสภาพเข้ากับการเปลี่ยนแปลงของโลก ฮิฮิ
turbine
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 11:28:31 PM »

ยังไม่มีเวลาทำดิ่งเลยครับ ดูแลหญ้าแทบไม่มัน  แต่จะหาเวลาทำกิ่งถ้ามีจะแต่คงไม่มาก  การแลกเปลี่ยนน่าสนใจ
ต้นส้มของผมทนแดดทนแล้งมันน่าจะปรับสภาพเข้ากับการเปลี่ยนแปลงของโลก ฮิฮิ
บ้านผมอยู่ที่จ.บุรีรัมย์แล้งแน่ๆครับ 55555 ได้ทดสอบสายพันธุ์ล่ะคราวนี้ถ้าพร้อมแล้วก็ส่งที่อยู่มาเลยนะครับ เดี๋ยวผมจัดส่งมะนาวไปให้รับรองว่าพันธุ์นี้หายากและแพง 555555
tri
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 08:34:20 AM »

ขอเรียนรู้ด้วยคนนะครับ
dud
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 08:49:37 AM »

น่าสนใจมากครับ. แต่ไม่คิดปลูกส้มนะครับ. สนใจในหลักการและแนวคิดมากๆครับ กรุณาอัพเดทต่อเนื่องนะครับ คอยติดตามอยู่
patdech.k
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 10:21:16 AM »

สุดยอดเลยครับ เมื่่อมีแรงก็ปลูก เหนื่อยก็พัก ต้นไม้เมื่อลงดินมันก็จะโตของมันเอง ไม่ต้องเฝ้าเช้าเฝ้าเย็นเหมือน...
แต่ต้นไม้ปลูกปีนี้ ปีต่อไปค่อยไปดู มันจะโตของมันเอง ผมก็ปลูกไปเรื่อยๆ ปลูกทุกวัน  อะไรก็ได้ขอให้ได้ปลูก
ยิ่งเป็นส้มด้วย ส้มปลอดสารพิษหายากมากเลย มีโอกาศคงได้ชิมส้มอินทรีย์ปลอดสารนะครับ
thanya48
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 07:10:50 PM »

น่าทึ่งมาก สำหรับสวนส้มไม่มีระบบน้ำ ขอคารวะ ทำอย่างไรถึงได้ผลผลิตขนาดนี้ จะติดตามต่อไป อัพ เรื่อยๆนะคะ
nongparei
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 07:26:08 PM »

ช่วงนี้ไม่ได้ถ่านรูป
ดีใจที่มีผู้ติดตามอ่าน  ผมได้ศึกษาการเกษตรในเวป  หลายท่านเป็นผู้รู้ที่ได้แบ่งปันความรู้
ผมได้ทำปุ๋ยหมักกองใหญ่แบบไม่กลับกองของท่านอาจารย์ธีระจากเปลือกและซังข้าวโพด

มีวัตถุดิบมากจริงๆแต่ไม่มีน้ำที่จะรดได้อย่างต่อเนื่อง

ได้ทำจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงจากน้ำหลังคอกหมูและไข่เน่า
nongparei
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 07:34:34 PM »

เป็นการศึกษาและทดลอง
ยืนยันผลการใช้จุลนทรีย์สังเคราะห์แสงพ่นไปที่คอกหมูที่มีกลิ่น  ลดความรุนแรงของกลิ่นไม่พึงประสงค์ได้
ผมเลี้ยงหมูไม่เคยต่ำกว่า 100 ตัว มีแม่หมู 10 กว่าตัว ลูกเกิดมาเลี้ยงเองทั้งหมด
บางช่วง  บางเวลา มีกลิ่นรุนแรง   เมื่อก่อนได้น้ำส้มควันไม้  จุลินทรีย์ท้องถิ่นที่หมักเองดับกลิ่น
พอมาใช้จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง  ได้ผลดีกว่าเยอะ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์