หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยาฆ่าหญ้าไกลโปเสต  (อ่าน 757 ครั้ง)
amnat
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 05:58:13 PM »

ปลูกมะม่วงได้ประมาณ2เดือนจ้างตัดหญ้าไป2ครั้งฝนตกทุกวันหญ้าแตกเร็วมากเลยไปซื้อไกลโปเสตมาจ้างเขาฉีดให้แต่ฉีดโดนต้นมะม่วงบ้างแต่ไม่โดนใบมะม่วงจะตายไหมครับ

bm5996
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 06:40:16 PM »

ยิ้ม...ยาไม่ถูกใบ..ไม่น่าจะตายครับ...
amnat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:18:02 PM »

สาธุ..ขอให้รอดทุกต้นทีเถอะเป็นห่วงต้นไม้มากมาย
วิทูร1
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:24:51 PM »

ยาฆ่าหญ้าชนิดดูดซึม  ในสวนผลไม้ไม่หน้าเอามาใช้ ถ้าจําเป็นก็ใช้พวกยาเผาใหม้  ผวกพาฟอสคับ

Liked By: boonyanee M.
seal
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:04:44 PM »

ปลูกมะม่วงได้ประมาณ2เดือนจ้างตัดหญ้าไป2ครั้งฝนตกทุกวันหญ้าแตกเร็วมากเลยไปซื้อไกลโปเสตมาจ้างเขาฉีดให้แต่ฉีดโดนต้นมะม่วงบ้างแต่ไม่โดนใบมะม่วงจะตายไหมครับ

ไม่ตายครับยืนยัน ผมศึกษาเรื่องนี้มาพอสมควร ยาตัวนี้จะสลายตัวได้เองและถูกจุลินทรีย์ย่อยสลายได้เองตามธรรมชาติ ในสวนกล้วยไข่ของผมใช้ยาตัวนี้อยู่ครับ ทีแรกมีแต่คนคัดค้านว่าดูดซึมกล้วยจะตายหมด  หากใช้ให้ถูกจังหวะเวลา อย่าใช้พร่ำเพรื่อครับ ยาไกโฟเสตนั้นดูดซึมทางใบไม่ใช่ทางรากสารจะเข้าสู่พืชทางใบ อย่าให้โดนใบพืชหลักก็พอ พ่นให้โดนใบหญ้าใส่สารจับใบด้วยยิ่งดี ผมให้ลูกน้องพ่นหญ้า พ่นเสร็จได้ 20 นาทีฝนตกใหญ่ ลูกน้องบอกว่าเสียเวลาฟรีแน่ๆ ผมบอกว่าอีกสามวันคอยดูนะ ผลตายเรียบ  และแนะนำครับอย่าพ่นยาตัวนี้โดยใช้เครื่องพ่น ให้ใช้ถังโยก ช่วงลมแรงไม่ควรพ่น หากหญ้าหนาค้างปี แนะนำให้ตัดก่อน เมื่อหญ้ามีใบพอสมควรให้พ่นได้เลยครับ ส่วนกร้มม็อกโซน ยาตัวนี้พ่นแล้วเห็นผลไวมาก พ่นแล้วหญ้าใหม้ตายตามเลยครับ แต่มีผลต่อดินมากมาย หน้าดินจะอุ้มสารตัวนี้ไว้ส่วนนึงครับ ถ้าให้ผมเลือกตอนนี้ ผมเลือกไกโฟเสต  สลับตัดหญ้าเป็นบางจังหวะ  ลองศึกษาใน Internet เพิ่มเติมดูนะครับ
แต่สารเคมี มี สองด้านเสมอ ต้องใช้ให้ถูกวิธีและถูกจังหวะเวลาครับ

Liked By: worraphot
amnat
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:20:36 PM »

ขอบคุณครับทื่ช่วยยืนยันสบายใจขึ้นเยอะเลยขอบคุณทุกๆๆท่านครับ
tcreddragon
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 10:15:55 PM »

ถ้าไม่ถูกใบไม่ตายครับ แต่ถูกส่วนอื่นถ้าถูกเยอะตาย ไผ่ 1 กอ ไกลโฟเซส 1 ลิตร ราดไปตรงกอ ไม่รอด ตายยกกอ ต้นไม้ชนิดอื่นถากเปลือกแล้วเอากรอก ตายหมด พวกโค่นป่านิยมใช้กัน เวลาใช้ยาพวกนี้ ให้รอจนหญ้าโตคลุมดินก่อนค่อยใช้ครับ หญ้ารุ่นต่อไปจะออกช้ากว่าพ่นตอนต้นเท่าตาตุ่ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์