หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้ลูกโคนมตัวผู้เกิดใหม่ซื้อ-ขายหน้าฟาร์มราคาเท่าไหร่ดีครับ  (อ่าน 26046 ครั้ง)
boyburapha
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 09:57:41 PM »

นับถือเลยครับ คุณ markonikove ไม่ทราบว่าเรียนจบ สัตวศาสตร์ มาหรือเปล่าครับ อ่านคำตอบของพี่ได้ความรู้เยอะมากเลย ขอบคุณความรู้นะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

Liked By: muslin2557

markonikove
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 12:34:36 PM »

ผมเพิ่งทราบนะครับว่า   ลูกวัวแรกเกิดราคาถูกจัง  แล้วราคากระบือล่ะครับ   ได้ยินว่า ระหว่างกระบือ  กับ โค  โคจะดื้อกว่า   ถ้าไม่คิดมาก มีพื้นที่  มีหญ้าให้เค้ากิน   ก็น่าซื้อนะครับ  ยิ่งกระบือ นับวันจะหาดูยากขึ้น 
ลูกวัวนมเลี้ยงให้รอดยากมากครับ
สำหรับคนอื้นผมไม่รู้ครับ แต่สำหรับผมง่ายมาก

เลี้ยงรอดก็มักได้กำไรจากการหักค่าอาหารและนมแล้วเหลือเงินน้อยมากไม่คุ้มครับ .... งัวนมอ้วนช้าโตช้า ...
markonikove
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 12:39:43 PM »

นับถือเลยครับ คุณ markonikove ไม่ทราบว่าเรียนจบ สัตวศาสตร์ มาหรือเปล่าครับ อ่านคำตอบของพี่ได้ความรู้เยอะมากเลย ขอบคุณความรู้นะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

เกษตรกรแบบบ้านๆครับ , อาศัยเก็บความรู้ข้างคอกจากผู้เฒ่าผู้แก่ที่เกิดก่อนเรา แล้วเอามาประมวลกับตำหรับตำรา ( คนแก่เขารู้เยอะมากแต่ประมวลออกมาเป็นรูปแบบที่คนสมัยนี้เข้าใจไม่ได้ครับ) ,

Liked By: surapun, pom2day, muslin2557
klar_as021
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 02:51:30 PM »

ถ้ากลัวบาปนักอย่ากินดิครับ บ้านผมเลี้ยงวัวนม การที่เกิดลูกตัวผู้เยอะๆทำให้ฟาร์มขาดทุน เพราะมีโคสาวทดแทนน้อยลง ฟาร์มใหญ่ๆออกมาเป็นตัวผู้เขาขายเลย ถ้าคุณไม่อยากได้ตัวผู้ก็ใช้น้ำเชื้อแยกเพศครับ หลอดละ200-400 บาทครับ (ของนอก) คุ้มครับ สนใจติดต่อที่บริษัทพรชัยครับ
boyburapha
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 08:25:44 PM »

เกษตรกรแบบบ้านๆครับ , อาศัยเก็บความรู้ข้างคอกจากผู้เฒ่าผู้แก่ที่เกิดก่อนเรา แล้วเอามาประมวลกับตำหรับตำรา ( คนแก่เขารู้เยอะมากแต่ประมวลออกมาเป็นรูปแบบที่คนสมัยนี้เข้าใจไม่ได้ครับ) ,

ที่คนแก้เค้ารู้เยอะ ก็คือ ภูมิปัญญา ครับ

Liked By: pom2day, muslin2557
boyburapha
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 08:27:52 PM »

ผมเพิ่งทราบนะครับว่า   ลูกวัวแรกเกิดราคาถูกจัง  แล้วราคากระบือล่ะครับ   ได้ยินว่า ระหว่างกระบือ  กับ โค  โคจะดื้อกว่า   ถ้าไม่คิดมาก มีพื้นที่  มีหญ้าให้เค้ากิน   ก็น่าซื้อนะครับ  ยิ่งกระบือ นับวันจะหาดูยากขึ้น 
ลูกวัวนมเลี้ยงให้รอดยากมากครับ
สำหรับคนอื้นผมไม่รู้ครับ แต่สำหรับผมง่ายมาก

เลี้ยงรอดก็มักได้กำไรจากการหักค่าอาหารและนมแล้วเหลือเงินน้อยมากไม่คุ้มครับ .... งัวนมอ้วนช้าโตช้า ...

โคนมโตช้าก็จริงครับ แต่ส่วนมากจะเป็นตัวเมียครับ ตัวผู้โตดีกว่าตัวเมีย แต่อาจจะไม่เท่าโคนม
ที่ฟาร์มลุงผมเค้าเลี้ยงโคตัวผู้ขุนเลี้ยงขาย ไม่ขาดทุนครับ แต่อาจจะไม่ได้ดีเท่าโคเนื้อครับ

Liked By: pom2day, muslin2557
markonikove
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 03:16:40 PM »

ดันขึ้นมาหน่อย พักนี้มีคนหน้าใหม่อยากเลี้ยงงัวเยอะ

นากำลังจะล่ม คนกำลังหันมองหาอาชีพใหม่

เศรษฐกิจในเมืองกำลังฝืด คนกำลังอยากจะกลับบ้านไปทำการเกษตร
wnaksakul
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 10:00:50 AM »

ไม่ทราบว่าพอจะมีลูกวัวนมเกิดใหม่จำหน่ายบ้างมั๊ยคะ ต้องการเอามากินหญ้าในสวนผลไม้น่ะค่ะ
tukwasun
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 09:17:53 AM »

อยากได้วัวนมตัวผู้ อายุ 7-14 วัน ทดลองเลี้ยง 12-18 เดือน ส่งโรงฆ่าสัตว์
087-7715012  ตั๊ก
ท่านใหนพอแบ่งให้ได้บ้างครับ
guang
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 03:16:28 AM »

ไม่ทราบว่าพอจะมีลูกวัวนมเกิดใหม่จำหน่ายบ้างมั๊ยคะ ต้องการเอามากินหญ้าในสวนผลไม้น่ะค่ะ
มีครับ สงสารเค้าครับ... ไลน์.   guang46 
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์