หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กู้ธนาคารเพื่อซื้อที่ดิน  (อ่าน 4486 ครั้ง)
jocolenoname
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 01:26:54 PM »

ตอนนี้ทำงานประจำอยู่หน้า คอม

ใจก็อยากทำสวน ทำไร่ ก็เลยเข้ามาซุ่มอยู่ในเว็บนี้มานาน มาอ่านหาข้อมูล

ผมคงลาออกออกมาทำเต็ฒเวลาหรอกครับ คงอาศัยทำคู่ขนาดไปก่อน

ถ้ามีช่องทางว่าดีแล้ว ค่อยออก หรือไม่งั้น ก็ทำคู่ขนาน ไปจนกว่าจะเกษียณ แล้วจึงมาทำเต็มตัว

ตอนนี้ยังไม่มีที่ดิน ก็หาๆ พอเจอที่เหมาะๆ ก็เงินไม่มี กะไว้ว่าจะกู้ธนาคารน่ะครับ

อยากจะถามว่า

1 จะแปลกไหม ถ้าจะกู้เงินเพื่อซื้อที่ดินไว้ทำสวน ไว้อยู่ตอนแก่

ทั้งที่ตอนนี้ ก็ยังไม่มีบ้านน่ะครับ ยังอยู่ห้องเช่า และยังเป็นโสด

2. ถ้าซื้อที่ดิน ควรจะไม่ไกล จากที่อยู่ปัจจุบัน จะได้ไปสวนบ่อย แต่ที่ไกลๆ ก็แพงทั้งนั้นน่ะครับ

หรือ ที่ไกลๆ ถูกลง แต่ถ้าไป คงได้แค่เสาอาทิตย์ กะไว้ว่าง จะซื้อไม่ไกลจากที่อยู่ปัจจุบัน เกิน 150 กิโลน่ะครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ

Liked By: Tommy_LA, chunkung, lack, vichia

บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 03:12:07 PM »

ถ้าไม่คิดจะอยู่ที่อยู่ปัจจุบันตลอดชีวิต กู้ธนาคารซื้อที่ดิน ลงทุนเพื่ออนาคตก็ไม่แปลกหรอกครับ เหมือนเราซื้อบ้านเพื่ออยู่อาศัย
เพื่อนบ้านผมก็เป็นคน ตจว. เข้ามาทำงานกรุงเทพ ก็ไม่คิดจะซื้อบ้านที่กรุงเทพ เขาก็เก็บเงินไปปลูกบ้านที่บ้านเกิดเขา

ปัญหาคือกู้แล้วมีปัญหาตามมาหรือเปล่า มีที่ดินก็เหมือนเราซื้อบ้าน จะหอบเสื่อผืน หมอนใบเข้าไปนอนเฉยๆก็ไม่ได้ มันก็ต้องมีการตกแต่ง

ลงนั่น ปลูกนี่ ตรงนี้ใช้เงินลงทุนครับ  ผมก็กู้เงินซื้อที่ดินเหมือนกัน คิดว่าเป็นการลงทุนเพื่อชีวิตหลังจากหมดหน้าที่พ่อ-แม่แล้ว
เด็กๆดูแลตัวเอง ปล่อยมือได้เมื่อไหร่ ผมก็จะไปใช้ชีวิตของผมบ้างครับ  ยิงฟันยิ้ม
siriwat.bkk
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 08:26:17 PM »

กู้เพื่อซื้อที่ดินธนาคารส่วนมากไม่ปล่อยกู้นะครับ ต้องกู้แบบซื้อที่ดินพร้อมกู้ปลูกบ้านไปด้วย หรือไม่ก็ต้องไปกู้เอนกประสงค์แต่ดอกเบี้ยจะแพงมาก

Liked By: jocolenoname, jame kp
lookpu99
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 07:13:22 AM »

โจทย์เดียวกันกะปูเป๊ะเมื่อสี่ปีก่อน
ตอบเลยทำได้
เพราะทำแล้ว
อยู่ที่เริ่มลงมือจิง
jocolenoname
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 01:50:20 PM »

ขอบคุณครับ

ที่ปัจจุบันคงอาศัยอยู่เพื่อทำงานประจำน่ะครับ

กู้ธนาคารนี่ รู้มาว่าต้องพร้อมปลูกบ้าน ที่เปล่าดอกจะแพงกว่า

ก็เลยลังเลครับ ว่าจะยังไงดี

Liked By: vichia
dataman
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 04:15:11 PM »

ผมไปถามตั้งหลายธนาคาร ไม่เห้นให้กู้ซื้อที่ดินเปล่า  จะซื้อต้องซื้อที่ดินธนาคารยึด

Liked By: Tommy_LA
Auto.
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 10:55:56 AM »

ผมไปถามตั้งหลายธนาคาร ไม่เห้นให้กู้ซื้อที่ดินเปล่า  จะซื้อต้องซื้อที่ดินธนาคารยึด
  ตามนี้ครับ   จะกู้มาซื้อที่ดินเปล่าธนาคารไม่ปล่อยครับ เพราะกลัวปัญหาการเก็งกำไรที่ดินเหมือนยุค พลเอก ชาติชายและฟองสบู่จะแตกตามมา  ถ้าจะซื้อที่ดินทำเกษตรต้องหาไม่แพงและมีเงินเก็บส่วนตัวบ้าง       
phensuk
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 03:43:02 PM »

ยื่นกู้ซื้อที่ดินเปล่า(ทรัพย์แบงค์) ตั้งแต่ต้นเดือนมิถุนายนนี่จะครบ3เดือนแล้วยังไม่มีคำตอบจากแบงค์เลยไม่รู้ว่าติดอะไรทั้งที่เรารับราชการและไม่ติดบูโร วงเงินกู้ก็แค่ 2แสนบาท
khet
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 02:56:08 PM »

ยื่นกู้ซื้อที่ดินเปล่า(ทรัพย์แบงค์) ตั้งแต่ต้นเดือนมิถุนายนนี่จะครบ3เดือนแล้วยังไม่มีคำตอบจากแบงค์เลยไม่รู้ว่าติดอะไรทั้งที่เรารับราชการและไม่ติดบูโร วงเงินกู้ก็แค่ 2แสนบาท
ยื่นแบงค์ไหนครับ ถ้า ธอส.ก็ประมาณ ๑ เดือนเองนะครับ
kannika-2557
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 12:18:16 PM »

ดิฉัน กู้ซื้อที่ดินได้แต่ต้องเอาบ้านตัวเองไปค้ำประกัน
  ตอนนี้ต้องการ ขาย ค่ะ  มี 2 แปลงนะค่ะ อยู่อำเภอดอนตูม นครปฐม
     แปลงด้านใน 2 ไร่ 16 ตารางวา พื้นที่ 40 เมตร คูณ 80 เมตร ด้านหลังติดคลองส่งน้ำ ขาย ไร่ละ3.8 แสน
     แปลงนอก อยู่ห่างถนนหลักเส้น 3036 ไม่เกิน 300 เมตร เป็นที่นา ด้านข้างของที่ดินติดคลองส่งน้ำ
         มี 4 ไร่ กว่า ๆ แบ่งขาย ค่ะ ไร่ละ 6.5 แสน   สนใจ ต่อรองเรื่องราคาได้ค่ะ 098 5578890
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์