หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้วานบอกค่า^^  (อ่าน 2109 ครั้ง)
silversand
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 03:50:59 PM »

ยิ่งถอนยิ่งขึ้นค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นวัชพืช หรือต้นอะไร
รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่า^^

Liked By: jomk

digitalguy
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 06:52:14 PM »

ต้นที่ 1 บ้านผม(อุบลฯ)เรียก เครือตดหมา ครับ เวลาเราไปถอนหรือทำให้มันช้ำกลิ่นมันเหม็น แต่!!!! ถ้ากินกับก้อยปลามันกลับอร่อยเข้ากันมากออกหวานๆ
ต้นที่ 2 ขจรครับ
ต้นที่ 3 ใบบัวบกครับ
ต้นที่ 4 กับ 5 ไม่รู้ครับ

Liked By: silversand, natkita
gogae
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 07:06:09 PM »

ต้นแรกน่าจะเป็นตดหมูตดหมา ทางใต้เรียกพาโหม ลองดมกลิ่นดูเขาบอกกลิ่นเหมือนตด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ต้นที่ 4 เศรษฐีก้านทอง
ต้นที่ 5 คล้ายตำแยมาก

Liked By: silversand, natkita, nunws

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

silversand
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 07:14:52 PM »

ต้นแรกเวลาถอนเค้าจะมีกลิ่นเหม็นเขียวแรงมากค่ะ เอ แต่ไม่ทันสังเกตว่าเหมือนกลิ่นตุ๊ๆ รึเปล่า ^^ เดี๋ยวจะลองอีกที ถอนไปไม่นานขึ้นมาใหม่อีกแล้ว เพิ่งทราบว่าทานได้ด้วย แต่ชื่อทำให้ไม่กล้าลองกินแ้ล้วน่ะสิคะT^T

ขอบคุณมากค่ะ ที่ช่วยขยายความรู้ให้ค่ะ^^
digitalguy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 07:50:39 PM »

ส่วนหัวเขาเอาไปเป็นส่วนผสมทำขนมได้ด้วยนะครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33873.0

Liked By: silversand
silversand
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 08:35:58 PM »

ส่วนหัวเขาเอาไปเป็นส่วนผสมทำขนมได้ด้วยนะครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33873.0

ขอบคุณมากเลยค่ะ ที่กรุณาหาลิงค์ข้อมูลเพิ่มเติมให้
อ่านแล้วชักจะสนใจ ข้าวเกรียบว่าวนี่ของชอบเลย ข้าวยำก็อีก แถมยังทำขนมได้ตั้งหลายอย่าง
ชื่อน่าชังแต่ฟังสรรพคุณแล้วน่าชิมนะคะ^^

Liked By: digitalguy
ปัท
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 11:22:12 AM »

รูปที่ 2 เหมือเถาชาลี

Liked By: silversand, kvarin
atsk
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 11:21:00 AM »

รูปที่สอง  ชิงช้าชาลี  หรือ เครือหางหนู ครับ

ไม่ใช่ขจร หรือ ดอกสลิด 

ส่วนต้นอื่นๆก็ตามที่ข้างบนบอกครับ ถูกแล้ว

Liked By: silversand, nunws
silversand
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 12:10:16 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากเพื่อนๆ ทุกท่านค่ะ^^
chin1980
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 07:26:19 PM »

1. กระพังโหม หรือเครือตดหมา กินได้
2.เหมือนมอนิ่งป่า  จิงจ้อดอกขาว หรือไม่ก็ ฮ้วนหมู
3.ผักหนอก หรือ บัวบก
4.ใต้ต้นเศรษฐีก้านทอง เรียกว่าผักกระสัง ปล่อยไว้เต็มกระถางแน่ ต้องถอนก่อนที่จะมีดอก
5.ต้นใหญ่ไม่รู้ ข้างล่างใบเหมือนมะขาม ลูกใต้ใบ ส่วนที่เหมือผักแว่น ไม่รู้จักช่ือ แต่เวลาออกดอกสีเหลืองสวยดี ครับ

meowzilla
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 10:58:42 PM »

#2  ที่บ้านมีเหมือนกัน ตอนแรกนึกว่าดอกขจร ดีใจแทบแย่ ตอนนี้ออกฝักแล้ว กลายเป็นว่า ชื่อต้นข้าวสาร  ฝักอ่อน ลวกจิ้มน้ำพริกได้
ที่นึกว่าขจรเพราะเค้ามีดอกคล้ายขจร เป็นพวง สีเหลืองอ่อน แต่ไม่ยักกะหอม เถาไม่ใหญ่ แต่เลื้อยไปเรื่อย ๆ  และที่สำคัญ มีฝัก  ถ้าเป็นชิงช้าชาลี ลองชิมดูจิ ขมปี๋ เถาเค้าจะใหญ่ขึ้นเรื่อย ๆ ถึงขนาดหัวแม่มือ

ซาน
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 12:23:47 PM »

ยิ่งถอนยิ่งขึ้นค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นวัชพืช หรือต้นอะไร
รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่า^^

1  ตดหมูตดหมา หรือกระพังโหมตัวเมีย paederia linearis hook. f.
2  เถาชิงช้าชาลี
3  ใบบัวบก
4  เศรษฐีเรือนทอง ถ้าเศรษฐีก้านทองต้องสีเหลืองทองมากกว่านี้
5  ตำแยแมวตัวเมีย ตำแยแมวมี 2-3 ชนิดครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์