หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กากมันหมักยีสต์  (อ่าน 41436 ครั้ง)
joeeoj
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 02:28:34 PM »

ผมอยากถามท่านเทพที่มีความรู้ว่า   ส่วนมากมากในกระทู้มีแต่ เรื่องกากมันหมักยีสต์ซึ่งผมอ่านจนเข้าใจในเรื่องโภชนาการแล้ว  แต่ในที่นี้ผมอยากให้ท่านทั้งหลายช่วยตอบหน่อยว่า  ถ้าเราเอาหัวมันสดมาต้มให้สุกแล้วบดให้ลดเอียด  จากนั้นนำไปหมักยีสต์โภชนาการ  จะมีผลลัพธ์เช่นไรครับ

Liked By: sompol

Chawalkman
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 06:32:24 AM »

สูตรนี้ใช้เลี้ยงไก่ได้ไหม

บ้านผมมีกลุ่มผู้เลี้ยงไก่งวง ซื้อสูตรและลิขสิทธิ์+วัตถุดิบมาหมักเอง เพื่อใช้เลี้ยงไก่งวง
ขายให้กับสมาชิกกลุ่มที่เลี้ยงไก่งวงและเกษตรกรทั่วไป ผมลองไปซื้อมาผสมให้ไก่กิน ส่วนมากที่เลี้ยงเป็นไก่บ้าน
มันกินดีมากครับ โดยเฉพาะระยะขุน การผสมใช้หัวอาหาร 2 กก รำ 5 กก มันหมัก 5 กก คลุกเคล้าให้เข้ากันเมื่อได้ที่แล้วจะออกนุ่มๆพอดี
กลิ่นของมันหมัก ค่อนข้างแรง แต่เมื่อผสมกับรำแล้ว มันหอมมากครับ มันหมักบรรจุถุงละ 30 กก แค่ 75 บาท
ผมไม่รู้ว่าสูตรไหน แต่ใช้สัตว์ได้ทั่วไป

Liked By: Ekachaiyan, sompol
wichai pim
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 01:30:54 PM »

ผมทำอยู่คับ  กากมันหมักยีสต์  แต่ทำใช้เองนะคับ  กินมาประมาณ 3  ปีแล้ว คับ  เลี้ยงวัว 2 แม่  หมู 2 แม่  กินกากมันผสมหัวอาหาร ก็ไม่มีผลเสียนะคับ แต่ผมไม่ทราบนะคับว่า โปรตีน เท่าไร ดูที่ตัววัวคับ  กะอ้วนดีคับ ประหยัดกว่ากิน รำ หัวอาหาร อยู่คับ

winai chawnafly
*

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 02:23:38 PM »

ผมจำหน่ายอยู่ครับสาขาประจวบโปรตีน12% กระสอบ30กก.120บาทครับ0909452039 0931297353

Artit Kranjana
*

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 01:56:35 PM »

ผมซื้อมาใช้ได้ 3 วันเองมั้ง เท่าทีดูมันก็กินดีนะ ผมเอามาเลี้ยงไก่บ้านกับปลาสวาย ต้นทุนรวมค่าน้ำมันอยู่ที่โลละ 3.40 บาท ก็กำลังดูว่ามีผลเสียอะไรไหม การเจริญเติบโตดีไหม ต้องใช้เวลาซัก 3 เดือนถึงจะรู้ผล ใช้วันละ 20 โล ไก่ 10 โล ปลา 10 โล ช่วงแรกลองแบบผสมรำละเอียดกับปลายข้าว พอวันที่ 3 ลองแบบไม่ผสมอะไรเลย หลังจากนี้ก็คงไม่ผสมอะไรเลย จะดูผลเป็นยังไง ถ้าได้ผลก็แจ๋วเลยครับ

NKC
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 04:35:44 PM »

อาหารสัตว์4กระเพาะอย่าง วัว ควาย แพะ แกะ เวลาเค้าคิดจะคิดที่น้ำหนักแห้ง
ท่านลองเอาไปตากแดดแล้วมาชั่งน้ำหนักดูครับว่าเหลือเท่าไหร่ แล้วเทียบกับอาหารข้นดู
ปล.คุยเป็นองค์ความรู้นะครับไม่ได้กระทบผู้ค้าขายด้านนี้
markonikove
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 07:05:43 PM »

ไม่ได้คับ เป็นสูตรสำหรับสัตว์เคี้ยวเอื้อง

ของไก่เนื้อพื้นเมือง ที่จับได้ตอนอายุ 3.5 - 5 เดือน ผมใช้มันเส้นหมักยีสคับ เพราะคุณค่าอาหารของกากมันไม่เพียงพอต่อการเติบโตของไก่ ที่เลี้ยงแบบเร่งอัตตราการเติบโต .... แต่ถ้าเป็นไก่พื้นเมืองที่จับตอน 8 - 12 เดือน กากมันน่าจะเหมาะอยู่คับ แต่ไม่เคยลอง เพราะเลี้ยงไก่นานเกินไป ค่าอาหารสูงมากๆ ไม่คุ้ม ... สู้เลี้ยงแบบจับตอนอายุ 4 เดือนคุ้มค่ากว่า

Liked By: phlox, sompol
phlox
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 09:13:42 PM »

บ้านผมไม่มี กากมัน ถ้าเป็นทางปาล์มบด หมักแบบกากมัน สูตรน้ำผักกาดดอง จะให้ผลดีเหมือนกากมันรึเปล่าครับ

markonikove
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:11:32 AM »

บ้านผมไม่มี กากมัน ถ้าเป็นทางปาล์มบด หมักแบบกากมัน สูตรน้ำผักกาดดอง จะให้ผลดีเหมือนกากมันรึเปล่าครับ

หมักแบบหญ้าหมักง่ายกว่าเยอะ ... ส่วน กาากปาล์มจะไม่มีปัญหาเรื่องสารพิษแบบกากมัน .... บอกกงๆ ผมอิจฉาคนใต้เลยนะคับ ที่มีวัตถุดิบคุณภาพสูง แต่ ราคาถูก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2016, 11:45:53 AM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
phlox
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 10:02:19 AM »

หมักแบบหญ้าหมักง่ายกว่าเยอะ ... ส่วน กาากปาล์ม มันจะปัญหาเรื่องสารพิษไม่มี .... บแกกงๆ ผมอิจฉาคนใต้เลยนะคับ ที่มีวัตถุดิบคุณภาพสูง แต่ ราคาถูก
ครับ ขอบคุณมากครับ กากปาล์ม ผมลองถามโรงงานแล้ว กก.ละ 25 สตางค์ครับ

NKC
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 02:16:02 PM »

ครับ ขอบคุณมากครับ กากปาล์ม ผมลองถามโรงงานแล้ว กก.ละ 25 สตางค์ครับ
[/quote]

25สต.น่าจะเป็นส่วนของขี้เค้ก ซึ่งพลังงานสูงมาก ใช้มากผสมไม่ค่อยติด
เอามามากกองไว้หนอนขึ้นเต็มไปหมด
กากปาล์มเนื้อในและกากปาล์มรวมผลิตทางใต้แต่คนใต้ไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับ
เค้าประมูลมาส่งแถวนครปฐมแทบหมด

Liked By: phlox, sompol
phlox
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 08:36:10 PM »

25สต.น่าจะเป็นส่วนของขี้เค้ก ซึ่งพลังงานสูงมาก ใช้มากผสมไม่ค่อยติด
เอามามากกองไว้หนอนขึ้นเต็มไปหมด
กากปาล์มเนื้อในและกากปาล์มรวมผลิตทางใต้แต่คนใต้ไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับ
เค้าประมูลมาส่งแถวนครปฐมแทบหมด
[/quote]
อืมม ขอบคุณครับ ทั้งหมดที่ว่ามาผมก็ยังไม่เคยเห็นเลยครับ แค่โทรไปถามพวกเพื่อนๆที่อยู่ใกล้โรงงาน

Sanguan1965
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:33:48 AM »

เอามันมาหมักกับลูกแป้งข้าวหมาก แล้วขุนงัวอ้วนดีมากคับ งัวชอบกินด้วย
เรียนถาม"""""(ผมเพิ่งเริ่มเลี้ยง แปดตัว ตอนนี้ให้หญ้าสดกับฟาง..แต่ในหมู่บ้านมีโรงงานสุรากลั่นพื้นบ้านหลายโรง..มีปันหาที่ส่าเหล้าไม่มีที่ทิ้ง  (น้ำต้มข้าวดีๆนี่เอง พอมีแอลกอฮอร์อยู่บ้าง)  เราจะนำมาผสมอะไรได้บ้าง ที่วัวกินได้ วิธีการ....

NKC
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 02:08:42 PM »

หลังจากกินหญ้า ฟางก็ให้กินได้โดยตรงไม่ต้องผสมอะไรเลยครับ
ส่าเหล้ามีพลังงานสูง เพียงแต่จำกัดการกินต่อตัวไม่ให้มากเกินไปครับ

Liked By: Sanguan1965, phlox, sompol
sompol
*

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 07:10:00 PM »

...ได้ความรู้ดีครับ กำลังคิดว่า จะปลูกมันสำปะหลังในไร่ แล้วเก็บเกี่ยวเอามาสับทำมันเส้นเอง แล้วเอามาหมักยีสต์ ผสมเป็นอาหารสัตว์ ทั้ง เป็ด ปลา หมู ไก่ วัว เป็นไปได้ไหมครับ ต้องมีขั้นตอน และเครื่องมืออะไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2016, 07:20:37 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
kerng
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 07:36:13 PM »

ผมซื้อมาใช้ได้ 3 วันเองมั้ง เท่าทีดูมันก็กินดีนะ ผมเอามาเลี้ยงไก่บ้านกับปลาสวาย ต้นทุนรวมค่าน้ำมันอยู่ที่โลละ 3.40 บาท ก็กำลังดูว่ามีผลเสียอะไรไหม การเจริญเติบโตดีไหม ต้องใช้เวลาซัก 3 เดือนถึงจะรู้ผล ใช้วันละ 20 โล ไก่ 10 โล ปลา 10 โล ช่วงแรกลองแบบผสมรำละเอียดกับปลายข้าว พอวันที่ 3 ลองแบบไม่ผสมอะไรเลย หลังจากนี้ก็คงไม่ผสมอะไรเลย จะดูผลเป็นยังไง ถ้าได้ผลก็แจ๋วเลยครับ
ให้ปลากินทำไงครับ

หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์