ข่าว
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไม่ตก อยากเป็นเกษตกรเต็มตัว  (อ่าน 5566 ครั้ง)
baanna2147
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 07:43:59 PM »

เข้ามาอัพครับ  ตกลงเเล้วให้เเฟนออกก่อนเมษาหน้านี้ครับ ส่วนผมคงต้องทนทำงานอีก 4-5ปี ให้ลูกจบม.5หรือม.6ก่อน(เเฟนกลัว/ไม่กล้าที่จะทนลำบากจากงานเกษตร) ผมก็เบื่อๆต้องตื่นเเต่ตี4 เเละขับมอไซด์ออกจากบ้านในซอย 6.5กม. ทุกวันเพื่อไปขึ้นรถบริษัทที่ป้ายรถเมล์ กว่าจะถึงป้ายรถเมล์ก็ต้องผจญกับการจราจรมหาโหด และหมาไล่กัด(ขับชนหมาล้มมา2ครั้งแล้ว หยุดทำแผลหลายวัน ร้องไห้) และนั่งรถบรฺษัทอีก 1.5ชม. กว่าจะถึงโรงงาน เลิกงาน 5โมงเย็นถึงบ้าน 1ทุ่มเศษ.. ลังเล  ช่วงลาพักผ่อนกลับต่างจังหวัดเหมือนขึ้นสวรรค์ครับ ดูสบายทุกอย่าง  พี่สาวทำงานที่บ้านรพ.ในอำเภอ ตื่น7-8โมงก็ไปทำงานทันช่างต่างกันลิบลับกับผมที่อยู่ในเมือง โกรธ โกรธ

ลองหา กิจกรรมทางเกษตรที่เหมาะกับแฟน ดูนะครับ ปลูกผัก ออร์แกนิค หรือ ไฮโดรโปนิค น่าจะเหมาะ ถ้ากลัวลำบาก ขุดดิน ผสมปุ๋ย  เลี้ยงไก่ไข่ ไว้บริโภค เลี้ยงแบบอินทรีย์ก็ได้ไข่คุณภาพ ทำระบบอัตโนมัติให้อาหารและน้ำสำหรับไก่ก็ได้

มีวิธีในการทำการเกษตรเยอะแยะครับ เลือกแบบที่เหมาะกับตัวเองและครอบครัว

ขอให้ได้เดินในเส้นทางที่ชอบนะครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: 5XXA, roteee

nokkati
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 08:50:19 PM »

งานที่ทำเงินเดือนเยอะ มาทำนา10ไร่ยังไม่รู้จะได้เท่าที่คุณทำเดือนหนึ่งรึป่าวสิการทำนา คุณจะตอ้งลงทุนอย่างเดียวจะมีรายได้ก็ต่อเมื่อขายข้าว ลาออกมาเงินที่เคยได้หายไปแน่นอนเงินเดือนเยอะไม่ตอ้งลงมือทำเองหรอก จ้างเขาทำได้เด่วนี้ คิดไห้ดีดีกอ่นนะครับ

Liked By: naeng, 5XXA, roteee
Herb man
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 09:20:02 PM »

ผมว่า อย่าพึ่งลาออกดีกว่า ผมลองทำดูแล้วเกือบปีปลูกไม้ผล ยังไม่มีรายได้เลย ลงทุนไปเป็นแสนแล้ว ค่าแรงตัวเองยังไม่คิดเลยทำงานไปด้วยเก็บเงินไว้ทำทุนและให้ลูกเรียน รายได้เกษตรยังไม่แน่นอนแบ่งเวลาให้เป็นน่าจะมีความสุขนะครับ...เป็นกำลังใจให้ครับ
Pajero7853
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 11:13:33 PM »

มีเหตุผลดีทุกกระทู้ ผมก็มีความรู้สึกเบื่อเช่นกันแต่ติดที่ภาระหลายฯอย่าง เมีย 1 ลูก3 (เรื่องจริง)ตอนนี้ก็ทำงานประจำควบคู่งานตามความฝันอยู่ ตั้งใจ6-7ปีน่าจะลงตัว ขอเป็นกำลังใจครับ

Liked By: naeng, 5XXA, roteee
bamboo boy
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 11:52:06 PM »

เจิม

arnatthp
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 01:28:30 AM »

คำถามเดียว " มนุษย์เราเกิดมาเพื่ออะไร " ถ้ารู้คำตอบแล้ว ทำซะ ส่วนอื่นๆก็เป็นแค่ส่วนประกอบ
ที่มาทำให้มีสีสันเฉยๆ แหละครับ

5XXA
seller
*

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 08:01:42 AM »

ทุกคนต่างประสบการ์ณ ต่างความคิดเห็น อ่านของหลายๆคนแล้วนำมาประยุกต์ให้เหมาะกับตัวเอง ไม่มีใครรู้จักตัวเราดีเท่าตัวเราเองครับ  อายจัง ยิงฟันยิ้ม

Liked By: naeng, roteee, baanna2147

คุณโหน่ง สวนกิ่งไผ่ ณ.สุดขอบชายแดนตะวันตก 085-7078941
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=90043.0
rayongratchasima
*

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 12:45:00 PM »

เป็นกระทู้ที่ผมอยากตั้งพอดี ขอบคุณท่าน จขกท.ครับ ผมเองก็ไม่ต่างจากท่าน ทั้งรายได้ และระยะทางระหว่างบ้านกับไร่ที่ซื้อไว้ ปัจจุบันผมทำควบคู่กันไปครับ เป็นเกษตรกรวันหยุด พักร้อนก็ลาไปทำไร่ เบื่องานสุดๆ เบื่อสังคมวุ่นวาย แก่งแย่ง ชิงดีชิงได้ แต่ก็ยังเสียดายรายได้จากงานประจำ กว่าจะมาถึงตรงนี้ได้ก็ฟันฝ่ามาพอสมควร .. เป็นกำลังใจให้ครับ สำหรับผมแนะนำให้ทำคู่ขนานไปกับงานประจำครับ ..อยู่ที่ไร่ผมทิ้งทุกอย่าง อยู่กับดินกับหญ้า อยู่กับฟ้ากับต้นไม้ เหนื่อยแต่สุขใจครับ..ขอบคุณครับ..

Liked By: 5XXA, roteee, baanna2147, FUJI
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์