หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาข้อมูลการเลี้ยงอึ่งอ่างครับ  (อ่าน 794 ครั้ง)
Kon-it
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 11:34:30 PM »

ตอนแรกอยากเลี้ยงกบ แต่เปลี่ยนใจ ใครมีข้อมูลการเลี้ยงอึ่งบ้างครับ

thaiton
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 04:41:38 PM »

ผมไม่มีข้อมูลแนะนำครับ แต่เห็นอึ่งอ่างในรั้วบ้านผมปีนกำแพงรั้วครับ คงจะบริหารจัดการยากพอสมควร  ยิ้ม
Kon-it
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 07:22:16 PM »

มีข้อมูลครับ ว่ามีคนเลี้ยง อยู่ที่ปราจีณ แต่ยังไม่เป็นที่แพร่หลาย
naeng
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 07:59:56 PM »

อยากรู้ด้วยครับ อึ่งอร่อยกว่ากบมาก ๆๆๆๆ(ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ) ถ้าเลี้ยงได้จะดีมาก ๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่ผมเคยเห็นเขาขายข้างทาง น่าจะเส้นปักธงชัย เขาจะมีแค่ช่วงฤดูฝน ดังนั้น ฟาร์มเลี้ยงอึ่ง น่าจะยังไม่แพร่หลายนะครับ ไม่งั้นคงมีขายทั้งปีนะครับ
suteera
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:21:46 PM »

อึ่งที่ขายกันราคาแพงคือ "อึ่งปากขวด"  บางแห่งเรียกว่า "อึ่งตาล"  (เรียกตามรูปทรงที่เหมือนลูกตาลเฉาะ) รสชาติดี มีไข่เต็มท้องหอมมัน
ส่วนอึ่งอ่าง(เรียกชื่อตามเสียงร้อง)ที่เห็นตามบ้าน เราเรียกว่า "อึ่งลาย" รับประทานได้มีกลิ่นคาวนิดหน่อย

เหตุที่เรียกชื่อผิด คาดว่าน่าจะมาจากผู้สื่อข่าวลงพื้นที่ได้ยินชาวบ้านเรียก "อึ่ง"  จึงเข้าใจผิดและเขียนข่าวผิดเป็น "อึ่งอ่าง" ทำให้ผู้ประกาศข่าวอ่านผิดไปด้วย
ผมดูข่าว TV ได้ยินอ่านข่าวผิด

อึ่งตาลนี้ ถ้าเราเลี้ยงเพื่อการค้าได้แล้ว  ผมไม่แน่ใจว่าจะมีรสชาติดีเหมือนอึ่งธรรมชาติหรือไม่ รอฟังข่าวครับ

Liked By: Kon-it
phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 12:09:59 AM »

อึ่งมีหลายชนิด  แต่ที่ผมรู้จักมี 4 ชนิดคือ
อึ่งอ่าง อึ่งหง่าง  ที่ร้องเสียง อึ่ง -อ่าง  ที่จริงมันร้องอย่างเดียว แต่เนื่องจากมันมีหลายตัวและเสียงสูงต่ำไม่เท่ากัน
จึงได้ยินเสียง  อึ่ง-อ่าง

อึ่งเพ้า ตัวสีเทาค่้อนไปทางดำ  ร้องเสียง โกร้กๆ

อึ่งแดง ตัวเล็กกว่าอึ่งทุกชนิด  ร้องเสียง  แกร๊กๆๆๆๆๆๆๆ

อึ่งยาง เหมือนอึี่่งอ่าง  แต่มียางเยอะกว่าอึ่งอ่าง

เคยไปหาบ่าง(กระรอกบิน)ตามโพรงไม้ที่อยู่สูง 4-6 เมตร พบอึ่งอ่างบ่อยครั้ง
บางที่ขุดดินไปเจอในดินก็มี

อาหารของอึ่งอ่าง  ก็คือ มด แมงเม่า
เคยเห็นอึ่งอ่างดักกินมดที่เดินเป็นแถวโดยใช้ลิ้นตวัดเข้าปาก  มดทุกตัวที่เดินมา จะถูกอื่งอ่างกินหมด(ทำมาหากินสบายมาก)

Liked By: Kon-it
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์