หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไง ให้ต้นจันทร์ผาแตกกิ่งครับ  (อ่าน 41912 ครั้ง)
zica
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 01:04:10 PM »

ช่วยแน่ะนำด้วยครับ

rat-nan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 04:32:16 PM »

ลองตัดดีไหมครับแล้วทาปูนแดง + ปุ๋ยคอก+น้ำ โดยมากต้นไม้เมื่อถูกตัดมักแต่ยอดอีกหลายยอดครับ   เดี๋ยวรอท่านอื่นมาเสริมนะครับ

โทร 081-9605251
tabmanee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 08:39:57 PM »

เคยได้ยินมาว่าอยากให้มีกิ่งตรงไหนให้เอามีดเฉาะตรงนั้น แต่ไม่มีต้นจันผาให้ลอง เลยไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า

60/900 เอื้ออาทรศิลา ซอย 8/4 หมู่ 26 ตำบลศิลา อำเภอเมือง จังหวัดขอนแก่น 40000
zica
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 07:33:52 PM »

ต้องลองดูซะหน่อยแล้ว
คม
*

ข้าวที่มีเมล็ดมาก ย่อมโน้มต่ำติดดิน

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 08:11:08 PM »

ตัดให้ขาดเลยฉับ ฉับ ฉับ

แล้วมันก็จะแตกกิ่งเองครับ รับรอง

ส่วนกิ่งที่ตัดก็เอาไปปลูกได้อีกต้น

Liked By: apisit_jub

***ชีวิตเกิดมา มีค่าแค่ไหน มาแล้วก็ไป หาได้จีรัง***
***คมกฤษณ์  บุญเลิศ     441/1 ถ.ทุ่งศรีเมือง อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000***
Nuntawit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 05:56:19 PM »

อยากให้ต้นจันทร์ผาแตกกิ่งตรงไหนให้ทำตรงนั้นให้ช้ำหรือเอามีดกรีดครับ ไม่ต้องตัดเพราะจะทำให้ต้นชลอการเติบโต และต้นจันทร์ผาที่เป็นที่ต้องการของตลาดก็ไม่ได้เป็นแบบที่มีกิ่งที่ถูกตัด ต้องเป็นแบบต้นเดียวแล้วมีกิ่งแตกออกมาทีหลังครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โดยปกติสูตรนี้ทางร้านขายต้นไม้จะไม่บอกใคร ผมบอกความลับการทำแล้วหากทำกันเยอะราคาต้นจันทร์ผาตกอย่ามาโทษกันทีหลังนะครับ

Liked By: Mahajoan, korjaa

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
ต้อย
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 07:45:39 PM »

อยากให้ต้นจันทร์ผาแตกกิ่งตรงไหนให้ทำตรงนั้นให้ช้ำหรือเอามีดกรีดครับ ไม่ต้องตัดเพราะจะทำให้ต้นชลอการเติบโต และต้นจันทร์ผาที่เป็นที่ต้องการของตลาดก็ไม่ได้เป็นแบบที่มีกิ่งที่ถูกตัด ต้องเป็นแบบต้นเดียวแล้วมีกิ่งแตกออกมาทีหลังครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โดยปกติสูตรนี้ทางร้านขายต้นไม้จะไม่บอกใคร ผมบอกความลับการทำแล้วหากทำกันเยอะราคาต้นจันทร์ผาตกอย่ามาโทษกันทีหลังนะครับ
ขอบคุณสำหรับเคล็ดลับดีดีครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
zica
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 02:29:31 PM »

มากน้อยแค่ไหนครับกับการ ทำตรงนั้นให้ช้ำหรือเอามีดกรีด พอมีตัวอย่างไหมครับ
อ.น้อย
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 08:20:14 PM »

เคยทำให้ต้นวาสนาแตกยอด ด้วยการเลื่อยตัดขวางลำต้นลึกประมาณ 5-10% ยอดใหม่จะงอกใต้แผลนั้น
น่าจะใช้ได้กับจันผา ไม่ลองไม่รู้ รู้แล้วอย่าหวงวิชา หวงมากมากโลกมีแต่จะเสื่อมลง....จิงมะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
treo
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 11:00:03 AM »

ผมลองทุบดู ไม่แตกยอดครับ อาจทุบไม่ถูกวิธีก็ได้
ส่วนต้นที่เอามีดบาก สองปีมาแล้วพึ่งแตกยอด แต่ ต้นที่ไม่ได้บากไว้ก็แตกยอดเหมือนกัน พร้อมกัน ออกมาเป็นกระจุก หลายยอดเหมือนกันเลย
ถ้าให้ผมสรุป มันอยู่ที่ความสมบูรณ์ของต้นครับ ยังเสียดายต้นที่บาก เป็นแผลเปล่าๆ

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
Nuntawit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 03:09:55 PM »

มากน้อยแค่ไหนครับกับการ ทำตรงนั้นให้ช้ำหรือเอามีดกรีด พอมีตัวอย่างไหมครับ

ตอนผมทำก็ทำแค่ต้นเดียวเพราะมีต้นเดียวเลยไม่มีการสรุปผลครับ ดูจากรูปและประมาณว่าน่าจะกี่%เอาแล้วกันนะครับ ส่วนเวลาก็ไม่ได้เก็บไว้ทำรอบใหม่แล้วจะเก็บข้อมูลอีกทีครับ ตอนนี้มีหลายต้นแล้ว จากรูปหลังจากออกกิ่งมาแล้วเจ้าหลานตัวแสบหักออก คราวนี้เลยออกมาใหม่สะใจโก๋

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2010, 03:19:22 PM โดย Nuntawit » บันทึกการเข้า

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
danger
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:54:14 AM »

เอาแบบรู้จิงเลยนะคับ
 หากเราต้องการให้กิ่งไหนแตกกิ่งเพิ่มให้ดึงยอดอ่อนของกิ่งนั้นออก3-4ใบ ส่วนตำแหน่งที่ต้องการให้แตกกิ่งให้ใช้วิธีทุบให้ช้ำให้เห็นผิวแตกเป็นเส้นเลยคับ ส่วนที่คอนโทรลไม่ได้อย่างเดียวคือจำนวนกิ่งที่แตกเพิ่มครับ บางครั้งทุบไว้จุดเดียวแตก2-3กิ่งก็มี หรือจุดที่ไม่ได้ทุบมีแตกออกมาก็มี แล้วแต่ดวงคับตรงนี้
kophone
*

อย่าให้ความรู้สึก อยู่เหนือเหตุผล

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:01:54 AM »

ที่บ้านมีต้นนึง..สงสัยต้องลองดูแล้วครับ...แต่กลัวมันตายครับมีต้นเดียว
adulsri
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:26:01 AM »

ที่บ้านปลูกไว้หลายต้นครับ ใช้มีดปาดยาวชักสองนิ้ว บริเวญนั้นตาตรงนั่นก็จะงอก จันผามีตาทั่วลำต้น แต่ที่ผมทำพอปลูกได้สักระยะส่วนมากก็ปีหนึ่งผมจะตัดยอด ตัดกลางลำต้นเลยครับ ต้องการให้แตกตาตรงระดับไหน ก็ตัดตรงเลย ที่เหลือก็เอาไปปลูกขยายพันธ์ต่อ

ต้นนี้ก็ตัดกลางลำต้นเลย แตกออกอีกเยอะเลย

ยิ่งตัดก็ยิ่งแตกตาเยอะ ต้นนี้ติดลูกหลายรอบแล้วครับ ช่วงแรกๆ ที่แทงยอดยาวยังกะงวงช้าง ชาวบ้านแหกมาขอหวยกันตรึง 55 บางคนเอาธูปปักที่ต้นเลย ปรากฎว่าตรงที่ธูปปัก แตกยอดออกมาอีก งวดนั้นก็โดนกันถ้วนหน้า แต่ส่วนใหญ่ไม่นิยมขยายพันธุืด้วยเมล็ด เหตุผลคือโตช้า ส่วนมากก็ตัดกิ่งไปชำเลย หรือตัดเป็นท่อนๆ ยาวสักเมตรกำลังสวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 09:39:15 AM โดย adulsri » บันทึกการเข้า
ae hatyai
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:44:49 AM »

ผมปลูกมา  5 - 6 ปีแล้ว  ไม่โตเลยครับ  จากประมาณ  1  ฟุต  ตอนนี้ก็แค่  2 ฟุตเอง  ต้องทำไงครับ  ให้มันโต  พอดีมี  2  ต้น
Dinosaur
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 11:40:01 AM »

หักที่ยอดเลยครับ แต่ควรทำหน้าแล้ง จะได้ไม่เน่าที่แผล หรือจะตัดทั้งต้นเลยก็ได้ จะมีกิ่งใหม่โผล่ออกมารอบๆที่ใต้รอยตัด
ส่วนวิธีที่จะให้โตเร็วก็ต้องขยันล้างคอครับ คือดึงใบล่างออกบ่อยๆ ให้ให้เหลือใบข้างบนแต่พองาม แล้วให้น้ำ ให้ปุ๋ย จะโตเร็วครับ สาม สี่ปี ก็ท่วมหัวแล้ว

Liked By: mskh875, korjaa
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์