หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าของเก่าให้_กำนันปลูกต้นกระดาษ_ผมซื้อที่ดินมาแล้ว_ถ้ากำนันไม่ยอมตัดจะทำ???  (อ่าน 2660 ครั้ง)
near dawn
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 01:12:21 PM »

ลังเล  สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกท่าน ขออนุญาติสอบถาม คำถามสั่นๆ ว่าจะต้องทำอย่างไร แต่ ขอเล่าเรื่องราวเป็นดังต่อไปนี้ครับ

ที่ดิน 10 ไร่

เมื่อ 2 ปีที่แล้ว กำนันซึ่งมี่ที่ดินติดกับ เจ้าของที่ดินนี้ มีความต้องการที่จะถมที่ดิน ของต้นเองเพื่อทำการปลูกต้น กระดาษ AA

หลังจากกำนันดำเนินการ ถมดิน ประมาณ 1.5 เมตรจากดินเดิม แล้วปลูกต้นกระดาษ เต็มพื้นที่ ปรากฎว่า เจ้าของที่ดินนี้ มาทำการตรวจสอบพบว่า กำนัน ไม่ได้ ถมดินในที่ ของกำนัน แต่ ไปถมดินในที่ ของเจ้าของที่ 10 ไร่นี้

ณ.เวลานั้น ถึงเวลานี้ เป็นเวลาประมาณ 2 ปีแล้วครับ ก่อนที่ผมจะซื้อที่แปลงนี้ ได้ สอบถามทางเจ้าของที่ ก็บอกว่า กำนัน ขอปลูกจนถึง ปีหน้า ประมาณ มีนาคม 2556 ก็จะทำการตัดออก

คำถามของผมคือ

"ผมได้แจ้งเจ้าหน้าที่มาทำ รังวัด ใน วันศุกร์ หน้าและจะเชิญกำนันมาชี้เขต แต่ ถ้ากำนันไม่มา ผมจะไปที่บ้านกำนันและจะปรึกษาเรื่องการตัดต้นไม้ออกจากพื้นที่ผม

กรณีที่ กำนันบ่ายเบียง ผมควรทำอย่างไร ครับ ขอบพระคุณครับ

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 01:37:41 PM »

ไม่รู้ที่ดิน เอกสารไร กำนันหวังครอบครองปรปักษ์รึเปล่า
เรื่องถมผิดแปลงก็เรื่องนึง มาปลูกยูคาก็อีกเรื่องนึง
แต่ทั้งคู่แสดงเจตนาบุกรุกแน่นอนครับ

พบกันครึ่งทางครับ ถมผิดแปลงก็เสียหายไปเยอะแล้ว เราก็ได้ดินฟรีไป (ไม่รู้ผู้รับเหมาโดนปรับรึเปล่า)
วิธีก็คือ จับกำนันมาทำสัญญาครับ ระบุว่าเช่าที่ดิน1ปี กี่บาท เพื่อรอให้ต้นยูคาโตได้ขนาดตัดได้
และที่สำคัญ ถ้าเราไม่อยากได้ตอยูคา ระบุเพิ่มไว้ว่าให้ขุดตอออกไปด้วย ไม่งั้นปรับตอละ 200 บาท
ปีนึงแป็ปเดียวครับ ถ้าฟ้องศาล ทนายกินหมดครับ ได้ศัตรูติดกันด้วย ไม่ดีในระยะยาวครับ
near dawn
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 03:07:16 PM »

ขอบพระคุณ พี่ Tommy_LA ครับ กระทู้นี้เป็ฯกระทู้แรก ที่ผมตั้งมาก็ รบกวนพี่ เลย

ขอแจ้งข้อมูลเพิ่มเติม ตามที่พี่ tommy_LA ได้ comment ดังนี้ครับ

ที่แปลงนี้ มีโฉนด นส.4 ครับ และ อันที่จริงเนื้อที่ทั้งหมด ของผมที่ซื้อต่อมา 30 ไร่ ในพื้นที่ดังกล่าวมี ประเด็น อยู่ 10 ไร่ที่ ถมดินและปลูกต้นไม้

ข้อสังเกตของผมก็คือ ดินที่นำมาถมนั้น มาถมในที่ผมอย่างเดียว ไม่มีดินที่ถมในพื้นที่ข้างเคียงที่เป็ฯ พื้นที่ของกำนันเลย

แต่อย่างไรก็ตาม ผมจะนัด กำนันมาเซ็น สัญญา ตามที่พี่แนะนำครับ ในตอนนี้ คิดอยากจะทำมาหากิน อย่างเดียวไม่อยากสร้าง ศัตรูครับ

ขั้นตอนต่อไป จะจบแบบ เรียบง่าย หรือ อย่างไร จะมาขอคำปรึกษาอีกครั้ง

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ
lookpu99
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 05:29:52 AM »

รังวัดเสร็จก็ทำรั้วให้ชัดเจนไปเลย
เอาเสาปูน 1.5 เมตร ปักเป็นแนวไว้ ใส่ลวดหนามหรือไม่ก็อีกเรื่อง
เอาใจช่วยให้กำนันรับฟัง และคุยรู้เรื่อง
พวกทำเนียนแล้วได้ประโยชน์ หน่ายใจ
ถ้าไม่ตามเค้าก็เนียนไปเรื่อย ไม่ได้เดือดร้อนอะไร

เวลาคุยก็พาพยาน อัดเทป วิดิโอไว้ด้วย
คำพูดเจ้าของเก่าพูดเจ้าของเก่า ก็ไม่มีน้ำหนักเท่าคุยกับกำนันคนเข้ามาบุกรุกเอง

Liked By: Tommy_LA, lief36
near dawn
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 11:15:04 AM »

ขอบคุณครับ พี่ lookpu 99

คิดว่า รังวัดเสร็จ ก็จพเอาเสาปูนมาปักเป็น แนวรั้ว ไว้ครับ ถ้า เค้า ไม่ได้ มา คัดค้านหลังจาก รังวัดไปแล้ว 30 วัน

Liked By: Tommy_LA, lookpu99, anue0159
GGGGGGGG
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 03:44:37 PM »

คุณกำลังโดนโกงที่ดิน

Liked By: anue0159
Auto.
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 04:09:03 PM »

รีบทำตามคุณ Tommy  เพราะกำลังโดนบุกรุกและกำลังโดนโกงเอาง่าย ๆ   มีเรื่องกับกำนันคงไม่ดีแน่  ถ้าที่ดินนี้ยังไม่ซื้อผมว่าถอยห่างมาดีกว่า  รอให้เจ้าของเดิมไปเคลียร์กำนันตัดต้นไม้ให้เสร็จ แล้วค่อยซื้อ    หาซื้อที่ดินใสสะอาดที่ไม่มีปัยหาดีกว่า     
ถ้าเจ้าของเดิมไปเคลียร์ไม่ได้แต่ปล่อยให้คุณมาซื้อแล้วคุณไปเจรจาเอง มันจบยากนะ   ทางที่ดีเลี่ยงไม่ซื้อดีกว่าถอนตัวยังทัน

Liked By: anue0159
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์