ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเลี้ยงปูนาขายค่ะ ใครสนใจรับซื้อติดต่อได้เลยค่ะ  (อ่าน 31579 ครั้ง)
ลูกสาวหล่า
เกษตรกรมือใหม่
*

ไม่มีทางรู้ว่าบินได้สูงแค่ไหนจนกว่าจะกางปีกแล้วบิน

« เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 09:48:04 PM »

ตอนนี้ลูกสาวหล่ากำลังจะเปิดบ่อเลี้ยงปูนา ไม่ทราบว่ามีใครสนใจรับซื้อมั้ยคะ
ปูนาสามารถนำมาแปรรูปได้หลายอย่าง ไม่ว่าจะทำน้ำปูของชาวเหนือ หรือทำปูดอง ปูร้า ใส่ส้มตำของอิสาน
และคิดจะทำอีกเมนูแนะนำสำหรับชาวภาคกลาง คือปูนานิ่ม และปูนาน้อยทอดกรอบ อยากหาตลาดรองรับค่ะ
ไม่ว่าจะเป็นปูนาเป็นๆหรือแบบแปรรูป  ไม่ทราบว่ามีใครสนใจสั่งจองไว้มั้ยคะ?

เราไม่มีทางรู้ว่าเราบินได้สูงแค่ไหน จนกว่า...
จะกางปีกแล้วโผบิน...

oat
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 09:51:52 PM »

ยากไหมครับ เคยเลี้ยงนานมาแล้ว มันกินกันเองตอนลอกคราบ จากหลักร้อย สุดท้ายเหลือสิบกว่าตัว  ร้องไห้

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
ลูกสาวหล่า
*

ไม่มีทางรู้ว่าบินได้สูงแค่ไหนจนกว่าจะกางปีกแล้วบิน

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 10:21:47 PM »

เลี้ยงไม่ยากนะคะ ออกลูกออกหลานเยะอแยะเลยค่ะ จับมาเพิ่มได้ตลอดเพราะที่บ้านใกล้ทุ่งนา หว่านข้าวให้มันกัดกินได้เต็มที่ แต่เราต้องคอยแยกอย่าปล่อยให้เยอะเกินไปค่ะ ไม่งั้นมันก็กินกันเองค่ะ
แล้วตอนที่เคยเลี้ยง ขายที่ไหน? ทำไมถึงเลิกเลี้ยงล่ะคะ?

เราไม่มีทางรู้ว่าเราบินได้สูงแค่ไหน จนกว่า...
oat
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 08:45:26 AM »

เลี้ยงเล่นๆในอ่างบัวเล็กๆน่ะครับ คงแน่นไปจริงๆ  โกรธ

เดือนหน้าจะย้ายไปอยู่หลังตลาดไทย จะแวะไปถามให้นะครับว่าเค้ารับซื้อยังไง  ยิ้มเท่ห์

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
นิตยา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 03:07:28 PM »

น่าสนใจปูนา
ดองไว้ใส่ส้มตำแจ๋วเลย
ว่าแต่เลี้ยงที่ไหนคะ
อาหารปูให้อะไรเขากินคะ เลี้ยงนานไหมกว่าจะได้ตัวเต็มวัยค่ะ

ฝันให้ไกลไปให้ถึง
ลูกสาวหล่า
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 07:28:20 PM »

ขอบคุณ K oat ล่วงหน้านะคะ ลูกสาวหล่าอยู่ จ.หนองบัวลำภู หากต้องการขาย จะต้องขับมาส่งเองรึป่าวคะ? และต้องปริมาณเยอะแค่ไหนถึงจะมารับเอง รบกวนสอบถามด้วยค่ะ
สำหรับการเลี้ยงปูนา ก็ไม่ยากค่ะ ขุดบ่อปูนซีเมนต์ประมาณ3x4 ม. ลึกประมาณ  ม. แยกส่วนน้ำและส่วนให้อาหาร
เลี้ยงด้วยข้าวสุก สลับกับอาหารปลาดุกค่ะ หว่านข้าวเปลือกลงไปเพื่อให้ปูได้กัดต้นข้าวด้วย ประมาณ3-4เดือนก็โตค่ะ
การเลี้ยงปูนาจะมั่นใจได้100%ว่าปลอดสารเคมี ไม่เหมือนปูที่จับตามทุ่งนาที่มีโอกาสปนเปื้อนสารเคมีค่ะ
นอกจากจะมีปูนาขายแล้ว ยังมีหอยขมหรือที่บ้านเรียกว่าหอยจุ๊บขายด้วยนะคะ สนใจติดต่อได้เลยค่ะ

Liked By: phalikhit

นิตยา
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 07:51:03 AM »

แล้วคิดต้นทุนยังไงคะ
รายได้หรือผลตอบแทนต่อบ่อคิดไง
บ่อหนึ่งลงได้กี่ตัวโดยประมาณ
ขอบคุณค่ะ

ฝันให้ไกลไปให้ถึง
phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 01:52:38 PM »

เขามาดู

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
jeab KK
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 04:31:47 PM »

น่าสนใจนะ ครับ อายจัง อายจัง
nuay009
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 04:46:40 PM »

เคยคิดอยากเลี้ยงเหมือนกัน  อยากรู้

เคียว
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 03:35:02 PM »

ปูนาที่บ้าน อันนี้ขุดมาครับ ส่วนนี้เอามาไว้ในบ่อปูนก่อน

อีกส่วนนึงเอาใส่ตะกร้าล้างน้ำ เพื่อล้างดินออกให้หมด
เพื่อนำมาทำ ลาบปู ครับ น้ำหนักปูรวม 3.5 กิโลกรัม

Liked By: boonroem

คมเคียว อันทับ
94 หมู่17 ต.วังแสง อ.แกดำ จ.มหาสารคาม 44190
087-1363196
nuay009
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 05:51:43 PM »

ลาปปูเค้าทำกันยังยัยครับ อร่อยหรือเปล่า

ลูกสาวหล่า
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:14:08 PM »

คุณ เคียว เลี้ยงบ่อกลมเหรอคะ มันแน่นเกินไปรึป่าว? เดี๋ยวมันกัดกินกันเองนะคะ
แล้วไม่ต้องทำทอระบายน้ำให้มันเหรอ?
ตัวมันแดงๆเล็กๆนี่คงจะเป็นคนละสายพันธุ์กับที่บ้าน ถ้าลูกปูตัวเล็กๆแบบนี้ขอแนะนำเมนู ปูน้อยทอดกรอบค่ะ
หรือ ส้มตำปูไต่ เคยลองทำปูนานิ่มดูยังคะ ได้ยินว่าเอามาผัดก็อร่อย

การลาบปู ก็ไม่ทราบนะคะว่าที่อื่นทำกันยังไง แต่ถ้าเป็นที่บ้าน ก็จะเอาเลือกเอาปูตัวใหญ่ๆ มาแกะเปลือกออก แล้วแคะเอาเฉพาะเนื้อ กับมันปู มาคั่วแล้วก็ปรุงรสแบบลาบหมูลาบไก่แหละค่ะ ใส่มะนาว ข้าวคั่ว หัวหอม ปรุงรสเผ็ดๆเปรี้ยวๆนิดหน่อย กินกับข้าวเหนียวร้อนๆกลางทุ่งนา ถ้าเป็นช่วงเกี่ยวข้าวด้วยยิ่งดีค่ะ

nuay009
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 11:19:49 PM »

คุณ เคียว เลี้ยงบ่อกลมเหรอคะ มันแน่นเกินไปรึป่าว? เดี๋ยวมันกัดกินกันเองนะคะ
แล้วไม่ต้องทำทอระบายน้ำให้มันเหรอ?
ตัวมันแดงๆเล็กๆนี่คงจะเป็นคนละสายพันธุ์กับที่บ้าน ถ้าลูกปูตัวเล็กๆแบบนี้ขอแนะนำเมนู ปูน้อยทอดกรอบค่ะ
หรือ ส้มตำปูไต่ เคยลองทำปูนานิ่มดูยังคะ ได้ยินว่าเอามาผัดก็อร่อย

การลาบปู ก็ไม่ทราบนะคะว่าที่อื่นทำกันยังไง แต่ถ้าเป็นที่บ้าน ก็จะเอาเลือกเอาปูตัวใหญ่ๆ มาแกะเปลือกออก แล้วแคะเอาเฉพาะเนื้อ กับมันปู มาคั่วแล้วก็ปรุงรสแบบลาบหมูลาบไก่แหละค่ะ ใส่มะนาว ข้าวคั่ว หัวหอม ปรุงรสเผ็ดๆเปรี้ยวๆนิดหน่อย กินกับข้าวเหนียวร้อนๆกลางทุ่งนา ถ้าเป็นช่วงเกี่ยวข้าวด้วยยิ่งดีค่ะ

แค่คิดก็น้ำลายฟูมปากแล้วครับ

ลุงแอ๊ด ขอนแก่น
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 06:06:52 AM »

ลุงแอ๊ดอยากไปชิมลาบปูลูกสาวหล้าเด้ ว่าจะสิแซบซำได๋ ลุงแอ๊ดยังไม่เคยลองเลย ลุงแอ๊ดเคยกินแต่เอาะอีกับปู แบบว่าเอามาตำๆบีบเอาแต่น้ำแล้วเอามาเอาะใส่ผักหอม แซบๆๆๆๆหลายเด้ออออ  มื้อได๋ลุงแอ๊ดไดไปทางหนองบัวลำภู ลุงแอ๊ดสิแวะไปหยามลูกสาวหล้าเด้อ  สิไปเบ้งการเลี้งอีกำปู  เลี้ยงหมากหอยจูบ เด้อ
เคียว
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 08:21:24 AM »

จริงๆปูที่เห็นในบ่อกลม ไม่ได้เลี้ยงหรอกครับ ขุดมาจากท้องนา รอทำลาบปูในวันต่อๆไปครับ อยู่ในบ่อไม่เกิน 2 วัน
บ่อไม่มีรูระบายน้ำ และขุดมาแล้วก็ไม่ต้องใส่น้ำให้ปูครับ เพราะถ้าใส่น้ำถ้ามีตัวใดตัวหนึ่งตาย มันจะพากันตายไปเรื่อยๆ
ส่วนกำทำลาบปูก็คล้ายๆกันกับ ลูกสาวหล่าครับ ที่บ้านทำลาบเป็ดกับลาบปูขายครับ ก็เลยต้องมีเตรียมไว้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คมเคียว อันทับ
94 หมู่17 ต.วังแสง อ.แกดำ จ.มหาสารคาม 44190
087-1363196
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์