ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเปิดปากใบของพืช  (อ่าน 3176 ครั้ง)
kamonchai
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:47:23 AM »

-อยากรู้ครับว่าพืชมันเปิดปิดปากใบช่วงเวลาไหนบ้าง
-ปากใบมันอยู่ข้างล่างหรือข้างบนครับ

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 12:45:32 PM »

ช่วงกลางวันพืชจะเปิดปากใบ...เพื่อรับก็าซคาร์บอนไดออกไซด์เพื่อใช้สังเคราะห์แสง
ความเข้มของแสงจะมีผลต่อการเปิดปากใบมากหรือน้อยได้
ปากใบพืชจะอยู่ด้านล่าง...เพื่อป้องกันการสูญเสียน้ำออกทางปากใบ
ผิวด้านบนจะมีคิวทินหนาเคลือบอยู่เพื่อช่วยลดการคายน้ำออกทางปากใบเช่นกัน
kamonchai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 03:00:24 PM »

ขอบคุณครับ พอดีเห็นมีคนบอกว่า เวลาฉีดปุ๋ยให้ฉีดเช้ากับเย็นเพราะเป็นเวลาที่พืชเปิดปากใบ อันนี้จริงมั้ยครับ

Liked By: rat-nan
deemeechai
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 03:51:05 PM »

พืชจะเปิดปากใบมากน้อยตามความเข้มของแสงครับ
การให้ปุ๋ยแก่ต้นไม้...ต้นไม้มีความสามารถดูดธาตุอาหารจากทางรากเป็นหลัก
ส่วนใบพืช...จะมีหน้าที่สังเคราะห์แสง หายใจ คายน้ำ
และการฉีดปุ๋ยนั้น...เช้าเย็นเป็นช่วงอุณหภูมิพอดีสำหรับการทำงาน มักจะฉีดเวลาพืชมีอาการขาดธาตุแบบรุนแรง เช่นจุลธาตุเป็นต้น
Taraniramit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 08:59:57 PM »

ต้นไม้ทั่วไปก็ตามที่ท่านdeemeechai อธิบายไว้นั่นแหละครับ

อาจมีต้นไม้พวก CAM หรือ C4 ที่อาจมีการปิดและเปิดปากใบไม่เหมือนต้นไม้ทั่วไป

และ เมื่อปากใบ มีหน้าที่ในการคายน้ำ และดูด คาร์บอนใดออกไซด์ เข่้าไป(ปล่อยออกซิเจนออกมาก)
และปากใบส่วนใหญ่อยู่ใต้ใบ ส่วนด้านบนของใบมีไขมันเคลือบ  ดังนั้นเมื่อมาโยงถึงเรื่องการฉีดปุ๋ยทางใบ มันจึงไม่ค่อยได้ผล ด้วยสองเหตุผล คือ
1.ด้านบนของใบน้ำ(ปุ๋ย)ซึมเข้าไปไม่ได้   ส่วนปากใบ ไม่ได้มีหน้าที่ดูดน้ำเข้า  ยกเว้นว่า ฉีดอัดเข้าไปทางด้านล่างของใบ

2.ธาตุอาหาราส่วนใหญ่้จะซึมผ่านทางราก เป็นหลัก  ส่วนที่ฉีดทางใบ พอจะได้ผลบ้างคือเมือละอองปุ๋ยตกมาที่พื้นก็อาจถูกดูดซึมโดยราก

กรณีนี้คนละประเด็นกับเรื่องยาฆ่าแมลงนะครับ

Liked By: Sanya_Sr
kamonchai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 08:09:52 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ผมยังไม่เคยรู้จักกับพืช CAM C4 เลย ไปค้นคว้าดูก่อนครับ
niwed154
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 03:55:27 PM »

แล้วถ้าเกิดว่ายาฆ่าแมลงมันตกลงดินหรือโดนรากของต้นไม้ล่ะครับ
niwed154
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 07:16:02 AM »

แล้วถ้าเกิดว่ายาฆ่าแมลงมันตกลงดินหรือโดนรากของต้นไม้ล่ะครับ
อยากรู้ครับว่ามันจะเป็นอะไรรึปล่าวครับ
Taraniramit
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 09:14:49 AM »

อยากรู้ครับว่ามันจะเป็นอะไรรึปล่าวครับ
ทุกอย่างในโลกนี้ต้องทางสายกลาง มากไปก็ไม่ดี  น้อยไปก็ไม่ดี
ยาฆ่าแมลงถ้าไม่เข้มข้นเกินขนาดที่บ่งใช้  จะไม่มีผลต่อรากหรือระบบอื่นของต้นไม้ครับ

ส่วนยาฆ่าหญ้า อยู่ที่ว่าคนเราจะใช้สารเคมีเข้าไปทำลายระบบไหนในต้นหญ้าส่วนใหญ่เริ่มที่ราก

แต่อย่าไม่จำเป็นหรือหลีกเลี่ยงได้ ก็อย่าใช้สารเคมีเลยครับ
niwed154
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 11:41:06 AM »

ขอบคุณครับ
dud
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 06:23:42 PM »

เข้ามาอ่านด้วย ขอบคุณครับ สำหรับความรู้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์