ข่าว
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 26   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์สถานการณ์ยางพารา  (อ่าน 29431 ครั้ง)
payu
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 01:31:26 PM »

คลิป ม๊อบยางใต้ดูถูกอีสาน แดกน้ำปลาก็พอ
จากสื่อสีฟ้า เหตุผลที่ ชาวสวนยางใต้คิด ว่าทำไม ชาวสวนยางใต้ ถึงไม่พอใจ ราคา ณ.ปัจจุบัน แต่ อีสาน พอใจ...!!
เห็นแบบนี้ ยิ่ง ไม่สงสารเข้าไป ใหญ่...!!

ผมว่านะครับ อย่าไปเอาความคิดองคนที่ไม่มีเหตุผล ไม่กี่คนมาเป็นประเด็นให้หมาง หรือ มาทำให้เรอารมณ์เสียกับมันมากขึ้นจะดีกว่าครับ  

บางความเห็นจากผู้ชุมนุม ที่น่าสนใจดูมีเหตุผลผมว่าก็มีบ้างนะครับ  เราคุยกันในประเด็นเหล่านี้ดีกว่า

คลิปนี้ผมเห็นตอนเมื่อวาน บอกตรงๆ ไม่คิดจะแชร์ไปให้ใครเลยครับ อย่าไปให้ราคาอะไรกับคำพูดแบบนี้จะดีกว่า

กระทู้ไกล้ออกทะเลแล้ว 555  อะกรีวิทยู+100 ไลน์

ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #209 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 01:34:08 PM »

ตอนเรื่องไม้กฤษณานั้น ผมเองถอนตัวเองไปไม่ใช่ว่าครั้งนั้นผมเห็นด้วยนะครับ
แต่ผมรวมรวมข้อมูลเรื่อง การขายตรงที่ถูกมองว่าเป็นการระดมทุน แล้วโดนจับ หลายๆเคส มา อ้างไม่ได้ เพราะมันไม่เหมือนกันซะทีเดียว
แต่ในใจผมเรื่องไม้กฤษณาครั้งนั้น ผมยังแน่ใจว่าผู้บริหารเจตนาไม่บริสุทธิ์ แน่ๆครับ

รู้ ๆ ๆ เห็นต่างไม่ใช่ปัญหาหรอก แต่ละคนก็ใช้เหตุผลของตัวเอง ไม่มีไรเสียหายหรอกครับ เดี่ยวพอเรามีข้อมูลอะไรใหม่ ๆ เราก็ไปขุดกระทู้นั้นมาคุยกันต่อ 555

Liked By: Sk.kk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2013, 01:36:54 PM โดย ปากแดงดอทคอม » บันทึกการเข้า

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
s.chada
*

« ตอบ #210 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 01:42:24 PM »

จะประท้วงยังไงชาวสวนก็ได้ไม่มากเท่าพ่อค้าคนกลางหรอกค่ะ
ใครได้ประโยชน์มหาศาลจากส่วนต่างของราคายาง
กลุ่มนายทุนรับซื้อยางใครล่ะ...ถ้าไม่ใช่ญาติโยมนักการเมือง..ลองตรวจสอบดูดีๆ
ว่ากันว่า..ถ้ารัฐยอมตามที่ขอ..เหล่ากลุ่มทุนที่ได้ซื้อยางไว้จะได้ส่วนต่างรายละ  100-1000 ล้านบาท

ขอบคุณครับ ที่พูดในสิ่งที่ผมคิดแต่ไม่กล้าพูดน่ะครับ 555 กลัวเข้าการเมือง

เพื่อเป็นการเท่าเทียมกัน..ระหว่างยางกับข้าว

ข้าวต้นทุนต่อกิโลเอาตามตารางที่คุณปากแดงนำมา..คือ8.3บาท 1ตันเท่ากับทุน 8300 บาท

ตอนนี้เห็นเพื่อนสมาชิกในนี้บอกโรงสีรับซื้อแค่หกพันกว่าเอง แต่เราให้7500เลยอ่ะ..ขาดทุนเห็นๆตั้งแต่ยังไม่ปลูกข้าวเลย ก็ไม่มีใครไปว่าชาวนา

มีแต่ว่ารัฐบาล แล้วถ้าข้าวที่รับซื้อนอกโครงการเหล่านี้ ซิกแซกไปเข้ารับจำนำ ตันล่ะ15000บาท นายทุนกำไรสะดือปลิ้นยิ่งกว่ายางอีกม้างงง..

แต่ไม่เห็นมีใครว่าไร  แต่พอกรณีสวนยางกลับไปว่าชาวสวนยางซ่ะนี่   อันนี้เราก็คิดอยู่ในใจเหมือนกัน  แต่..กลัวจะเข้าการเมือง..

Liked By: Sk.kk
*

« ตอบ #211 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 01:46:27 PM »

เพื่อเป็นการเท่าเทียมกัน..ระหว่างยางกับข้าว

ข้าวต้นทุนต่อกิโลเอาตามตารางที่คุณปากแดงนำมา..คือ8.3บาท 1ตันเท่ากับทุน 8300 บาท

ตอนนี้เห็นเพื่อนสมาชิกในนี้บอกโรงสีรับซื้อแค่หกพันกว่าเอง แต่เราให้7500เลยอ่ะ..ขาดทุนเห็นๆตั้งแต่ยังไม่ปลูกข้าวเลย ก็ไม่มีใครไปว่าชาวนา

มีแต่ว่ารัฐบาล แล้วถ้าข้าวที่รับซื้อนอกโครงการเหล่านี้ ซิกแซกไปเข้ารับจำนำ ตันล่ะ15000บาท นายทุนกำไรสะดือปลิ้นยิ่งกว่ายางอีกม้างงง..

แต่ไม่เห็นมีใครว่าไร  แต่พอกรณีสวนยางกลับไปว่าชาวสวนยางซ่ะนี่   อันนี้เราก็คิดอยู่ในใจเหมือนกัน  แต่..กลัวจะเข้าการเมือง..

เหมือนกันครับ โรงสีก็แบบนี้เหมือนกันครับ ใครอยู่เบื้องหลังสนับสนุนม๊อบให้ออกมาแบบนี้ สีไหน ผมก็ว่าทั้งนั้นครับผม

ชาวนาผมก็ว่าครับ ชาวสวนยางก็ว่าครับ มะพร้าวผมยังว่าเลยครับ ใครทำอะไรแบบมั่ว ๆ ซั่ว ๆ ทำอะไรไม่รู้จักต้นทุน กำไร การวางแผน ไม่รู้จักหาความรู้ ผมว่าหมดครับ หวังว่าคุณสุเข้าใจผมดีขึ้นนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2013, 01:50:53 PM โดย ปากแดงดอทคอม » บันทึกการเข้า

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
s.chada
*

« ตอบ #212 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 02:03:17 PM »

มะพร้าว เขาออกมาเรียกร้องให้รัฐเข้มงวดเรื่องการลักลอบนำมะพร้าวเข้ามาโดยผิดกฎหมาย ไม่ได้ให้รัฐมาอุ้มสักหน่อย... ยิงฟันยิ้ม

หรือต้องให้ชาวสวนไปตรวจตราเอง โดยที่ไม่มีอำนาจหน้าที่รองรับค่ะ.. ตกใจ

Liked By: Sk.kk, thepunyapat
*

« ตอบ #213 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 02:06:49 PM »

บอกแนวคิดผมไว้นิดนึง คือ ผมเป็นพวกทุนนิยมแบบสุดโต่ง ผมเข้ามาเว็บนี้เพื่อศึกษาดูว่าคนทำเกษตรเค้ามีความคิดอย่างไร มีจุดอ่อน จุดแข็งอย่างไร ผมจะเอามาประยุกต์ใช้ในอนาคตได้อย่างไร

ผมชอบการแข่งขัน รัฐไม่ต้องอุ้มอะไรทั้งนั้น มุมกลับกัน พ่อค้าจะเอาอะไรเข้ามาขายจากต่างประเทศ ต่อให้เป็นสินค้าเกษตรก็ตาม ผมก็ไม่สนใจ ผู้บริโภคคือผู้ตัดสิน

ผมเข้ามาเว็บแห่งนี้ผมก็ได้ความรู้ไปเยอะ ดังนั้นผมก็ไม่หวงในสิ่งที่เป็นความรู้ที่ผมรู้เหมือนกันนะครับ

s.chada
*

« ตอบ #214 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 02:21:17 PM »

บอกแนวคิดผมไว้นิดนึง คือ ผมเป็นพวกทุนนิยมแบบสุดโต่ง ผมเข้ามาเว็บนี้เพื่อศึกษาดูว่าคนทำเกษตรเค้ามีความคิดอย่างไร มีจุดอ่อน จุดแข็งอย่างไร ผมจะเอามาประยุกต์ใช้ในอนาคตได้อย่างไร

ผมชอบการแข่งขัน รัฐไม่ต้องอุ้มอะไรทั้งนั้น มุมกลับกัน พ่อค้าจะเอาอะไรเข้ามาขายจากต่างประเทศ ต่อให้เป็นสินค้าเกษตรก็ตาม ผมก็ไม่สนใจ ผู้บริโภคคือผู้ตัดสิน

ผมเข้ามาเว็บแห่งนี้ผมก็ได้ความรู้ไปเยอะ ดังนั้นผมก็ไม่หวงในสิ่งที่เป็นความรู้ที่ผมรู้เหมือนกันนะครับ

อันนี้ก็ไม่ได้ผิดอะไร จะทุนนิยมหรือไรก็แล้วแต่ แต่การนำเข้าสินค้าทางการเกษตรอ่ะ ถ้าไม่ถูกต้องตามกฏหมายมันก็ไม่ใช่การแข่งขันแบบ
  ทุนนิยมปกติแล้วล่ะ ไม่ว่ามะพร้าว ข้าว ข้าวโพดฯลฯ ที่ลักลอบนำเข้ามาโดยผิดกฏหมาย เป็นหน้าที่ของรัฐโดยตรงที่จะต้องดูแลค่ะ..
  เรื่องนี้พอก่อน เดี๋ยวจะพากระทู้"หลงทาง"  ว่างๆค่อยมาว่ากันใหม่.. ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #215 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 02:36:29 PM »

อันนี้ก็ไม่ได้ผิดอะไร จะทุนนิยมหรือไรก็แล้วแต่ แต่การนำเข้าสินค้าทางการเกษตรอ่ะ ถ้าไม่ถูกต้องตามกฏหมายมันก็ไม่ใช่การแข่งขันแบบ
  ทุนนิยมปกติแล้วล่ะ ไม่ว่ามะพร้าว ข้าว ข้าวโพดฯลฯ ที่ลักลอบนำเข้ามาโดยผิดกฏหมาย เป็นหน้าที่ของรัฐโดยตรงที่จะต้องดูแลค่ะ..
  เรื่องนี้พอก่อน เดี๋ยวจะพากระทู้"หลงทาง"  ว่างๆค่อยมาว่ากันใหม่.. ยิงฟันยิ้ม

พูดถึงเรื่องการบังคับใช้กฎหมาย นี่แหมมม คันปากจริง ๆ ครับ นึกไปถึงปิดถนนภาคใต้ ไม่มีใครพูดในนี้เลยว่ารัฐต้องบังคับใช้กฎหมาย เป็นหน้าที่ของรัฐ แต่เอาเถอะครับ เดี๋ยวมันจะหลงทาง

แต่หลัก ๆ ก็คือ เมื่อผมป่าวประกาศว่ารัฐไม่ต้องมาอุ้ม ความหมายของผมคือ ไม่ต้องอุ้มทั้งการเอาเงินมาช่วยเหลือ ไม่ต้องอุ้มโดยการออกกฎหมายเพื่อมากีดกันสินค้าจากประเทศเพื่อนบ้านน่ะครับ ไม่ได้กล่าวโยงไปถึงเรื่องมะพร้าวในอดีตน่ะครับ แต่หมายถึงสินค้าเกษตรทุกชนิดน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2013, 07:13:13 PM โดย ปากแดงดอทคอม » บันทึกการเข้า

saeng
*

« ตอบ #216 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 03:18:35 PM »

คลิป ม๊อบยางใต้ดูถูกอีสาน แดกน้ำปลาก็พอ
จากสื่อสีฟ้า เหตุผลที่ ชาวสวนยางใต้คิด ว่าทำไม ชาวสวนยางใต้ ถึงไม่พอใจ ราคา ณ.ปัจจุบัน แต่ อีสาน พอใจ...!!
เห็นแบบนี้ ยิ่ง ไม่สงสารเข้าไป ใหญ่...!!

เอ่อออ...ฟังตาคนนี้พูด ไล่แกไปแ-ดกยางให้หลากหลายเถอะ คนกรุงเทพฟังแล้วเครียดแทน
*

« ตอบ #217 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 07:23:05 PM »

ผมเป็นคนชอบหาสถิติต่าง ๆ มาดู เผือจะถกกันต่อจะได้มีข้อมูลไว้ประกอบการพิจารณานะครับ

Liked By: termtemD, หาด, nopmtp

samlee
*

« ตอบ #218 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:39:05 PM »

แค่เรียกแก๊งค์ยางใต้  ถึงกะลบกระทู้กันเลยเหรอ หรือว่าเวปมาสเตอร์ก็แก้งค์นี้เหมือนกัน
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #219 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:56:50 PM »

อิอิิอิ   อย่าไปยุ่งกะพีสุน๊ะ    แกมีสั้นอยู่ 2 กระบอก  ยาว 1 กระบอก  อิอิอิ   ผมเห็นมากะตาจะๆ   ว่าแต่ว่าผมมีลูกซอง สั้นอยู่  แต่  ไกรสับนก (เรียกถูกป่าวไม่รู้) มันชำรุด  พ่อบอกว่าให้ไปหาปืนเถือน(แถวค่าย...)รุ่นเดียวกันมาสวมทะเบียนเอา  มันจะทำได้ไหมหว่าๆ หรือถ้าทำมะได้ หาช่างที่ไหนซ่อมดีหว่า  ปืนมีทะเบียนคอบครองถูกต้องตามกฏหมาย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Sk.kk
*

« ตอบ #220 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 09:27:37 PM »

ผมเป็นคนชอบหาสถิติต่าง ๆ มาดู เผือจะถกกันต่อจะได้มีข้อมูลไว้ประกอบการพิจารณานะครับ

โอ้พระเจ้า แสดงว่าผู้ส่งออกขาดทุนตั้งแต่ปี 2008 เลยเหรอ ส่วนที่กำไรก็น้อยมากจริงๆ ข้อมูลแปลกๆนะ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

Liked By: s.chada, varisa999
nopmtp
*

« ตอบ #221 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 10:09:51 PM »

ประเด็นหลักๆที่ยางไม่สามารถใช้แนวทางแบบพืชเกษตรอื่นๆได้นั้น   เพราะ..."โครงสร้างโดยรวมของยางไม่เหมือนกับพืชอื่นๆ"   นั้นเองครับ

พอจะอธิบายได้มั้ยครับที่ว่า โครงสร้างไม่เหมือนกับพืชอื่น ๆ นี่ต่างกันอย่างไรครับ พอจะยกตัวอย่างให้เห็นได้มั้ยครับ ไม่ได้ถามกวนจู้จี้จุกจิกนะครับ แต่อยากทราบความเห็นนะครับ

ผมว่าชาวสวนยางก็ไม่รู้หรอกครับว่า   ราคาที่ตัวเองอยู่รอดนั้นเท่าไร

ถ้าเป็นแบบนี้จริง ๆ ก็แสดงว่า การทำเกษตรอาจจะไม่ได้เฉพาะสวนยาง ไม่เคยได้มีการวิเคราะห์ต้นทุนการผลิตเลย แต่ผมว่าหลาย ๆ คนในนี้น่าจะมีการจดบันทึก วิเคราะห์ต้นทุนการผลิตกันทั้งนั้นเวลาทำเกษตร น่าจะลองเอาต้นทุนการผลิตของตัวเองมาแสดงสักนิด เผื่อจะได้วิเคราะห์เห็นภาพอะไรที่มันดีขึ้นนะครับ

" ต้องขออภัยท่านที่ตอบช้าไปนิด   ขอแสดงแนวคิดข้อแรกก่อนก็แล้วกันนะครับ   ความต่างของยางมีคร่าวๆมีดังนี้ครับ "
     1. ปริมาณการใช้ที่ดิน
     2. การผลิต...ขาย...การตลาด
     3. แรงงานในทั้งกระบวนการผลิต
     4. วงจรการ reverse ( เกี่ยวกับ flow + logistic )

เมือปัจจัยเหล่านี้มีความกว้างและมีะเอียดที่มากกว่าพืชอื่นๆ    จึงเป็นความเสี่ยงในการใช้เงินไม่ว่าจะประกันหรืออื่นๆ
  มาดูผังวงจรนี้ครับ

ชาวสวน...ผู้ซื้อ...ผู้ใช้     ถ้าเราต้องการช่วยเขาเราจะช่วยที่จุดไหน   ที่ใช้เงิน...คุ้มค่ามากที่สุด (คือใช้เงินแล้วเกิดประโยชน์ )
  ถ้าใส่เงินไปที่ชาวสวนนั้นชาวสวนก็ได้เงินทันที   แต่ถ้าต้องการดึงราคาก็ใส่เงินไปที่ผู้ซื้อ (แต่ต้องใส่ไปมากพอที่จะมีแรงเหวี่ยง   เพือเกิดแรงหมุนหนีศูนย์กลาง )   สำหรับผู้ใช้ยางนั้นแค่ลดภาษีเล็กๆน้อยๆเขาก็ยิ้มแก้มแทบปริแล้วละครับ

สำหรับเรื่องต้นทุนเท่าไรจะอยู่ได้นั้น   ผมแชร์ใว้ที่กระทู้ " ร่วมแชร์การทำเกษตร part time " ใว้บ้างแล้วพอเป็นแนวครับ
thepunyapat
*

« ตอบ #222 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 10:58:56 PM »

หลาน-   พรือมั่ง(เป็นไงมั่ง)เล่นไพ่วันนี้...

ยาย-     แพ้...(เสีย)

ยาย-    แต่ไม่พรือ... (ไม่เป็นไร)...ขายกล้วยได้ 2000 ....

ยาย-สั่งหลาน    จับไก(ไก่)  แกงตัว...ขอยพร้าวหนวยใหญๆ 2 หนวยใสให้แหม็ด (สอยมะพร้าวลูกใหญ่ๆ2ลูกใส่แกงให้หมด)

ส่วนมากเวลาเล่นไพ่เสียจะปลอบใจตัวเองด้วยการแกงไก่ใส่มะพร้าว บ่อยครั้งที่ไก่ถูกแกง  ร้องไห้ ร้องไห้

ห้าหมื่นล้าน เข้ากระเป๋าไปหลายร้อยหลายพันล้านเรียบร้อยแล้วจร้าาาา....หรือใครว่าไม่จริง มั่งฮาฟฟฟ์.

ถ้าไม่ให้รัฐช่วย แล้วรัฐจะเอาอะไรมาอ้าง ในการคอร์รัปชั่นแต่ละครั้ง ไม่มีคอร์รัปชั่นแล้วทำอีหยังถึงรวยได้หว่าถามจิง เพราะมองๆดู

สมองแต่ละตัว(เอ๊ยถูกแล้ว)ไม่มีปัญญาทำมาหาแ-กให้รวยได้เลย ยกเว้น ขี้โกง ทุกๆโครงการ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nukhong, varisa999
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2013, 11:11:55 PM โดย thepunyapat » บันทึกการเข้า
home88
*

« ตอบ #223 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 11:30:26 PM »

ต้นทุน ตัวเองเท่าไหร่ยังไม่รู้กันเลย แล้ว ทำไมถึงคิดว่าราคาที่เป็นอยู่ทุกวันนี้มันน้อย มันอยู่ไม่ได้ ละครับ...!!!
เกษตรกร ไทย ผมพื่งรู้นะครับ วาเค้าไม่มีการ จดบันทึก ค่าใช้จ่าย/วัน และ ปริมาณผลผลิต/วัน กันเลย...!!
หรือว่า เกษตรกรอาชีพอื่นเค้าจดกัน แต่สวนยางไม่จด
หรือว่า ไม่กล้าเปิดข้อมูลที่แท้ จริงกลับ สาธารณะชน เพราะกลัวเค้าเห็นว่า ผลกำไรไปอยู่ที่แรงงาน และ ค่าบำรุงรักษา หมด...!!
พอดี ผมก็เกษตรกร มือใหม่ด้วยครับ เรื่องพวกนี้ผมสงสัย จริงๆ
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 26   ขึ้นบน
  พิมพ์