หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกมะเขือเทศ กับ ปัญหาหนอนชอนใบ  (อ่าน 58494 ครั้ง)
CharmingChiangmai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:07:12 AM »

มาขอบคุณพี่ชาวนาค่ะ ตอนนี้เมล็ดที่เพาะจากผลสด ติดดอกและออกผลแล้วค่ะ ดีใจมากเลย   ยิงฟันยิ้ม

จากดอกแรก....

....มาเป็นผล

ขอบคุณจากใจสำหรับคำแนะนำค่ะ ^^
น้องภู่

Liked By: ชาวนา™

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:11:29 AM »

มาขอบคุณพี่ชาวนาค่ะ ตอนนี้เมล็ดที่เพาะจากผลสด ติดดอกและออกผลแล้วค่ะ ดีใจมากเลย   ยิงฟันยิ้ม

จากดอกแรก....

....มาเป็นผล

ขอบคุณจากใจสำหรับคำแนะนำค่ะ ^^
น้องภู่

จองเมล็ดคนแรกครับน้องภู่  ยิงฟันยิ้ม  เจ้ามะเขือเทศโรซ่า กับ  ปูเล่ ที่ได้รับคราวก่อน  ไม่มีอะไรงอกเลยสักต้นครับ  ลังเล
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:20:05 AM »

เดี๋ยวววววต้องไปคอมเพลนบริษัทโรซ่าก่อน......ฟิ้ววววว ฟ้าววววว......เมล็ดเคลือบดีเกิ๊น

นึกว่าเป็นอยู่คนเดียว  ยิงฟันยิ้ม ภู่แช่นำ้เป็นเดือนมันยังไม่อึดพองเลยอ่ะพี่  ยิงฟันยิ้ม ปูเล่ยังไม่ได้ลองอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม

เดี๋ยวส่งไปให้ใหม่... เอารายการแปลกๆนะ มันตื่นเต้นดี  ยิ้มกว้างๆ   

Groupoo95
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 03:20:45 PM »

เอ๋ เมล็ดมะเขือเทศของโรซ่าเราก็ได้รับมาจากทางบริษัทก็งอกดีนี่คะ งอกเยอะซะด้วยค่ะ แต่ว่าพริกนี่ไม่งอกค่ะ แหะๆ

ณัฐธิดา  รัตนเสรีประเสริฐ
4236/215 ตรอกนอกเขต
แขวงบางโคล่ เขตบางคอแหลม
กทม. 10120
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 03:37:33 PM »

เอ๋ เมล็ดมะเขือเทศของโรซ่าเราก็ได้รับมาจากทางบริษัทก็งอกดีนี่คะ งอกเยอะซะด้วยค่ะ แต่ว่าพริกนี่ไม่งอกค่ะ แหะๆ

ดีใจด้วยค่ะ อัพรูปให้ดูหน่อยจิ อยากเห็นๆ หนาวอย่างนี้คงงอกงามดีเน๊อะ  เดี่ยวภู่จะลองไปค้นดูก่อนว่าเมล็ดมะเขือเทศยังมีเหลือมั้ย จะลองเพาะดูค่ะ แต่พริกนี่ไม่ไหวจิงๆแน่นิ่งเกิ๊นนนนน  ยิงฟันยิ้ม
Groupoo95
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 05:51:12 PM »

ดีใจด้วยค่ะ อัพรูปให้ดูหน่อยจิ อยากเห็นๆ หนาวอย่างนี้คงงอกงามดีเน๊อะ  เดี่ยวภู่จะลองไปค้นดูก่อนว่าเมล็ดมะเขือเทศยังมีเหลือมั้ย จะลองเพาะดูค่ะ แต่พริกนี่ไม่ไหวจิงๆแน่นิ่งเกิ๊นนนนน  ยิงฟันยิ้ม

แบบว่าเราไม่ค่อยถนัดเพาะมะเขือเทศซะด้วยค่ะ เข็ดมาเยอะแย้ว ทีแรกเพาะได้เยอะนะคะ แต่ปลูกไปปลูกมา รอดประมาณ 2-3 ต้นค่ะ ลาโลกไปเยอะเหมือนกันค่ะ

มะเขือเทศที่เราปลูกไว้ ไม่ว่าจะเมล็ดมาจากไหน โตช้าทั้งนั้นเลยค่ะ งง งง และ งง มากค่ะ ปลูกมะเขือเทศจากโรซ่ามานานเป็น 2-3 เดือนแล้วมั้งคะ

โตเท่าไหนก็โตเท่านั้น 3 ซม.มาหลายเดือนและ แหะๆๆ ไม่ถนัดปลูกที่สุดเลยค่ะ เจ้ามะเขือเนี้ยยยยยย

ณัฐธิดา  รัตนเสรีประเสริฐ
4236/215 ตรอกนอกเขต
แขวงบางโคล่ เขตบางคอแหลม
กทม. 10120
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 06:47:28 PM »

สวัสดีค่ะ คุณ Groupoo95
แกล้งลืมๆมันไปเลยค่ะ  เดี๋ยวโตปรู๊ดดด ปร๊าดดดด ยิงฟันยิ้ม  ภู่เพาะมะเขือเทศรุ่นนี้ได้หลายสิบต้น แต่ก็เหลือรอดมาต้นเดียวที่เห็นอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม อายุ 8 เดือนเพิ่งจะออกดอกติดผล  ยิงฟันยิ้ม  คืนนี้ออกเวรจะไปค้นหามะเขือโรซ่า ^^
anonso12
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:47:51 AM »

พี่ชาวนาครับ ผมอยากเ็้ห็นต้นหนอนตายอยากครับ ถ้ามีรบกวนขึ้นรูปให้ด้วยครับ ฃอบคุณครับ เศร้า เศร้า
ชาวนา™

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 05:29:55 PM »

พี่ชาวนาครับ ผมอยากเ็้ห็นต้นหนอนตายอยากครับ ถ้ามีรบกวนขึ้นรูปให้ด้วยครับ ฃอบคุณครับ เศร้า เศร้า

หนอนตายหยาก

วงศ์:
Stemonaceae
ชื่อท้องถิ่น: หนอนตายหยาก
ชื่อวิทยาศาสตร์: Stemona tuberose Lour.
ชื่อสามัญ: -
ชื่ออื่น: กะเพียด

ลักษณะทั่วไป: ไม้เลื้อยล้มลุก ลำต้นไม่มีขน รากอยู่รวมกันเป็นกลุ่มหนาแน่นจำนวนมากเป็นหัวแบบมันฝรั่ง (tuber) ใบเดี่ยว เรียงตัวแบบตรงข้าม ส่วนปลายยอดเรียงตัวแบบสลับ รูปไข่ โคนใบเว้ารูปหัวใจ ปลายใบเรียวแหลม มีเส้นใบ 9-13 เส้น เรียงตามยาวขนานกับขอบใบ ก้านใบยาว ดอกออกเป็นช่อ กลีบด้านนอกมีสีเขียวหรือสีเขียวเหลือง มีลายเส้นยาวสีเขียวเข้มหรือสีม่วง มีสีเขียวยาวตลอดถึงปลาย กลีบดอกด้านในมีสีม่วงหรือสีแดงน้ำตาล และมีลายสีแดง เกสรเพศผู้มีสีม่วง อับเรณุมีระยางค์ ผลเป็นผลแบบฝัก ขนาดเล็กปลายแหลมสีน้ำตาล

ความเป็นพิษ: ยังไม่มีรายงานความเป็นพิษในคน เป็นพืชสมุนไพรที่ใช้ภายนอก ไม่รับประทานเป็นอาหาร ภูมิปัญญาไทยใช้รากวางบนปากไหน้ำปลาเพื่อกำจัดไข่หนอนที่ติดมากับแมลงวันไม่ ให้ลงไปปนเปื้อนในการหมักน้ำปลาจากข้อมูลและการทดสอบความเป็นพิษของรากหนอน ตายหยาก สรุปได้ว่า สารสกัดจากรากของหนอนตายหยากทำให้สัตว์ทดลองตาย แต่มีรายงานการศึกษาความเป็นพิษค่อนข้างน้อย

สารออกฤทธิ์: Pyrrolo[1,2-a]azepine alkaloids, didehydrostemofoline, stemofoline, 2’-hydroxy-stemofoline, pyrido[1,2-a]azepines stemokerrin, methoxystemokerrin-N-oxide, oxystemokerrin, oxystemokerrin-N-oxide, pyridostemin, pyrrolo[1,2-a]azepines dehydroprostemonine, oxyprotostemonine และ stemocochinin (สำนักงานข้อมูลสมุนไพร คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล, ม.ป.ป. ; Brem et al., 2002 ; Kaltenegger et al., 2003)
organicja
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 07:30:20 PM »

หนอนตัวจี๊ดเดียว แต่วาดแผนที่ซะใหญ่เลย  มิน่า ปกติเห็นแต่แผนที่บนใบ ไม่เห็นตัวการ เดียวต้องไปเพ่งดีๆซะแล้ว

vararee
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 07:15:45 PM »

สวัสดีค่ะ คุณชาวนาคะ รีอยากทราบว่า... ต้นมะเขือเทศ ขนาดแค่ไหน จึงจำเป็นต้องแยกออกมาใส่ กระถาง, ถุงดำ หรือ ลงดินคะ....
ของรีมีภาพมาให้ดูค่ะ...   เป็นมะเขือเทศกินสด....แต่ไม่แน่ใจว่าพันธุ์อะไร...

Liked By: takuya
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2011, 07:23:04 PM โดย vararee » บันทึกการเข้า
vararee
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 07:52:30 PM »

คุณชาวนาคะ.... ถ้าจะทำสารสกัดจากสะเดา.... โดยใช้ สะเดาอย่างเดียว.. จะได้ไหมคะ... เพราะรีไม่แน่ใจว่าจะหาพืชอย่างอื่นๆที่ว่านั้นได้รึเปล่าน่ะค่ะ...
ชาวนา™

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 07:57:23 PM »

คุณชาวนาคะ.... ถ้าจะทำสารสกัดจากสะเดา.... โดยใช้ สะเดาอย่างเดียว.. จะได้ไหมคะ... เพราะรีไม่แน่ใจว่าจะหาพืชอย่างอื่นๆที่ว่านั้นได้รึเปล่าน่ะค่ะ...

ต้นกล้าในภาพที่แนบมาด้านบน  ก็สามารถแยกลงถุงดำได้แล้วครับ  สำหรับน้ำหมักสะเดาเพียวก็ทำได้  อาจเติมอย่างอื่นลงไปด้วย เช่น เหล้าขาว หรือไม่ก็ยาเส้น  แต่ถ้าหากมีมุ้งเขียว  ใช้มุ้งเีขียวคลุมไม้ก็ได้ครับ
vararee
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 08:20:21 PM »

เอ่อ...  คุณชาวนาคะ ขอรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับ ส่วนผสมสารสะเดาได้มั้ยคะ ว่าแต่ละอย่างควรใช้ผสมมากน้อยแค่ไหน...
kongkrai
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 04:05:50 PM »

ขอบคุณครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ยังไม่จน  อยู่อย่างคนจน  จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย  อยู่อย่างคนรวย  จะไม่มีวันรวย
freeday
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 07:11:40 PM »

ได้ความรู้มากเลยค่ะ
ตอนนี้ก็ปลูกมะเขือเทศกระถางไว้ แต่ก็ไม่ได้ฉีดยาใดๆ ปล่อยไปตามเรื่องตามราว
 ยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์