หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกมะเขือเทศ กับ ปัญหาหนอนชอนใบ  (อ่าน 61792 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 08:07:48 PM »

คุณชาวนาใช้ถุงดำขนาด กี่นี้วครับ จะได้ซื้อมาลองปลูกมั่ง

ถุงดำขนาด 5 x 7 นิ้วครับ  ใบไม่ใหญ่เลยครับ  มะเขือเทศก็อึดได้ใจจริงๆ โตเอาๆ  แต่ต้องขยันใส่ปุ๋ยคอกนะครับ  เพราะเขากินอาหารเก่ง  อย่างน้อยๆ 10-15 วัน ต้องมีปุ๋ยให้เขาแล้วล่ะ  พื้นที่ในถุงมีจำกัด  เลยต้องดูแลดีๆ  ผมคิดว่า 1 ปี มะเขือเทศนี้สามารถอยู่ได้  มันจะเลื้อยไปเรื่อยๆ

Liked By: warach

ชาวนา™

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 01:17:53 PM »

วันนี้เก็บมะเขือเทศรุ่นที่ 2 สำหรับเตรียมแจกสมาชิกไว้แล้วครับ  และยังเก็บปอโมโรเฮยะ เพื่อนำมาเป็นกับข้าวมื้อเช้า  (ผัดน้ำมันหอย) พืชที่ปลูกทุกอย่างปลูกในกระถางและถุงดำ  เพราะพื้นระเบียงหน้า้บ้านเป็นปูน  กลัวบ้านของเขาพังครับ  .... วันนี้เลยได้กับข้าวที่อร่อยอีก 1 มื้อฝีมือเราเอง

ปอโมโรเฮยะผัดน้ำมันหอย  อร่อยมากๆๆ ครับ  ใบปอเหนียวนุ่ม ไม่มีกลิ่นเหม็นเขียว  ต่อไปจะบำรุงต้นดีๆ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม รู้งี้ปลูกไว้เยอะๆ ดีกว่าครับ  คอนเฟิร์มอีกทีว่า อร่อยยยยยยยย!!!

กระถางด้านซ้ายมือ คือ ต้นปอโมโรเฮยะ ที่ผมเก็บใบเสร็จเรียบร้อย  ด้านหลังคือ  ต้นมะเขือเทศอายุ 3 เดือนแล้ว แต่ต้นก็กำลังงามและสูงขึ้นได้อีก  ด้านล่างคือจานผัก  อาหารเช้านี้ครับ
  ยิ้มเท่ห์

Liked By: lhin_yana, Supapor
ชาวนา™

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 01:20:43 PM »

มาดูใกล้ๆ กับผักสดๆ ที่เก็บบนระเบียงบ้านตอน 7 โมงเช้าบ้างครับ ... มะเขือเทศลูกเล็กๆ กับปอโมโรเฮยะ ... ยังมีขึ้นฉ่าย อีกชนิดนึง  พอดีไม่ได้ถ่ายด้วย ..... น่ากินมั๊ยครับ  ฝีมือผมเองล่ะ

Liked By: lhin_yana, niki, Supapor
theeraphan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 08:58:41 PM »

ขอบคุณครับ ผมเองกำลังเจอปัญหานหนอนชอนใบมะนาวครับ
popo
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 11:21:17 AM »

ขอบคุณมากคุณชาวนา  อยากหาตัวมานานแล้ว
jackturbo
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 05:21:48 PM »

:)เก่งจริงๆครับ
datasim
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 07:36:30 PM »

คุณชาวนาครับ รบกวนหน่อบ
หนอนตายอยาก ไม่ทราบหามาจากไหนครับ ราคาเท่าไร
พอดีกำลังต้องการอยู่ครับ
ชาวนา™

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 05:34:16 PM »

คุณชาวนาครับ รบกวนหน่อบ
หนอนตายอยาก ไม่ทราบหามาจากไหนครับ ราคาเท่าไร
พอดีกำลังต้องการอยู่ครับ

จริงๆ ผมซื้อจากงานเกษตรแฟร์ บางเขน  แต่ที่ตลาดนัดสวนจตุจักร กทม. ก็มีขายครับ ทุกวัน พุธ-พฤ
verderever
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 10:54:27 PM »

ผมยังไม่เคยปลูกมะเขือเทศเลยครับ เป้นสมาชิกใหม่วันนี้เอง เจอหัวข้อของคุณชาวนาแล้วคิดว่า
จะเอาไว้เป็นกระทู้ครู เพราะชอบผลมะเขือเทศมาก (ดูน่ะครับไม่ใช่กิน) รบกวนช่วยอธิบายขั้นตอน
ตลอดจนเมล็ดพันธุ์และวัตถุดิบที่ใช้ด้วยครับ ผมอยู่แฟลตฯ พอจะมีที่วาง ปลูกเพื่อต้องการศึกษา
ไว้เป็นความรู้ก่อนที่จะเออร์รี่ กลับไปอยู่บ้านนอกครับ

Liked By: hanahino
zaoi42012
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 01:22:22 PM »

ท่านชาวนามีเมล็ดมะเขือเทศราชินีมั้ยครับ ใครมีบอกด้วย อ ยากลองปลูก
CharmingChiangmai
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 06:41:06 PM »

บำรุงดีมาก ต้นสวยเลยค่ะ ของภู่ปลูกราชินี ต้นเล็กแคระแกน ไม่รู้เป็นเพาะพันธุ์หรือตัวภู่เอง แล้วต้นก็ไม่ตรง ชอบนอนราบกับดิน เฮ้อ
เดี๋ยวจะไปซื้อถุง จะทำแบบพี่เลย ดูดิจะได้กินมันมั้ย
น้องภู่

คุณzaol42012 มีขายเป็นซองค่ะ ที่เจเจ เห็นมีอยู่ร้านนึง ถ้าหาไม่ได้ก็เอาที่เมล็ดที่เราก็แหละค่ะ ภู่ก็ทำอย่างนั้น งอกกันดี
cat cat
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 03:56:09 PM »

ที่บ้านก็ปลูกมะเขือเทศไว้กินเอง เจอปัญหาเหมือนกันค่ะคุณชาวนา
ใบมะเขือเทศมีหนอนชอนใบเช่นกันไม่เยอะ

จารุวรรณ
22 ม.9 ต.เขาย่า อ.ศรีบรรพต จ.พัทลุง 93190
Groupoo95
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 08:01:03 PM »

ไม่เคยเจอโรคนี้มาก่อน วันนี้ ตอนบ่ายๆมาเปิดอ่านกระทู้นี้โดยบังเอิญ อ่านไปก็เฉยๆไป ..

พอเล่นเน็ตเสร็จ ปิดคอม ขึ้นไปดูเด็กๆที่ปลูกไว้ มองชมสวนตัวเอง ไปป๊ะ เข้ากับ ต้นถั่วฝักยาวที่เราเพาะไว้แบบให้เค้าพันๆจนจะออกไปนอกบ้านแล้ว

เจอแบบในกระทู้นี้เลยค่ะ เห็นแล้วแบบตกใจมากๆ คือ แบบ อะไรอ่ะ ปกติไม่เคยเห็น พอมาเปิดกระทู้นี้อ่านๆ แล้วมันมาเจอทันทีเลยค่ะ งง มากเลย

นึกถึงภาพในกระทู้นี้ทันทีเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม เลย จับใบที่อยู่ใกล้มือที่สุดที่เป็นโรคนี้ พลิกใบ แว้ก อุแม่เจ้า หนอน หนอน หนอนเขียนแผนที่ กำลังหลับกลางวันใต้ใบถั่วฝักยาวข่อย  โกรธ โกรธ

เลยจัดการตัดใบถั่วฝักยาวออกมาเลย แล้วปลุกเจ้าหนอนตัวนั้นทันที อยากบอกว่า มันดึ้บเร็วมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

เลยรีบวิ่งลงไปฟ้องพี่สาวกับพ่อว่าเจอหนอนเขียนแผนที่ที่ใบต้นถั่ว  ฮืออออ มันเขียนแผนที่ไว้หลายใบมากค่ะ แต่มันอยู่ไกล เพราะ ปลูกไว้บนดาดฟ้า

แล้วมันพันออกไปข้างนอกค่ะ โมโหมากเลย ...ขอโทษนะคะที่บ่น แหะๆๆๆ

แต่ อยากถาม คุณชาวนาว่า ถ้าไม่มีน้ำยากำจัดนี่ ใช้วิธีตัดใบที่มันชอนไชออกไปได้ไหมคะ

หรือต้องใช้น้ำยากำจัดอย่างเดียวคะ ?? ขอบคุณมากค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: sasha55

ณัฐธิดา  รัตนเสรีประเสริฐ
4236/215 ตรอกนอกเขต
แขวงบางโคล่ เขตบางคอแหลม
กทม. 10120
@เอ๊ะ@
*

สุขที่หาซื้อไม่ได้ คือสุขจากการลงมือทำ

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 07:17:12 PM »

ขอบคุณค่ะสำหรับความรู้อันมีค่านี้

เมื่อคราวที่แล้ว โดนเจ้าหนอนชอนใบนี่เล่นงาน คะน้ำ ในแปลงผักค่ะ
เพิ่งรู้จากกระทู้นี้เองว่า มันคือเจ้าหนอนชอนใบ มองไม่เห็นตัวหนอนจริงๆ
มองเห็นแต่เจ้าแผนที่ที่เขาวาด ก็ไม่ได้สนใจ (ไม่มีความรู้นั่นเอง)
ผ่านไป 2 อาทิตย์คราวนี้ลุกลามครึ่งแปลง ต้องถอนทิ้งค่ะ

คราวหน้าเจอจะจัดการเด็ดและเผาใบทิ้งค่ะ
ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ

สวนนาวีพิทักษ์ราษฏร์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19479.0
ชาวนา™

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 01:24:51 PM »

ไม่เคยเจอโรคนี้มาก่อน วันนี้ ตอนบ่ายๆมาเปิดอ่านกระทู้นี้โดยบังเอิญ อ่านไปก็เฉยๆไป ..

พอเล่นเน็ตเสร็จ ปิดคอม ขึ้นไปดูเด็กๆที่ปลูกไว้ มองชมสวนตัวเอง ไปป๊ะ เข้ากับ ต้นถั่วฝักยาวที่เราเพาะไว้แบบให้เค้าพันๆจนจะออกไปนอกบ้านแล้ว

เจอแบบในกระทู้นี้เลยค่ะ เห็นแล้วแบบตกใจมากๆ คือ แบบ อะไรอ่ะ ปกติไม่เคยเห็น พอมาเปิดกระทู้นี้อ่านๆ แล้วมันมาเจอทันทีเลยค่ะ งง มากเลย

นึกถึงภาพในกระทู้นี้ทันทีเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม เลย จับใบที่อยู่ใกล้มือที่สุดที่เป็นโรคนี้ พลิกใบ แว้ก อุแม่เจ้า หนอน หนอน หนอนเขียนแผนที่ กำลังหลับกลางวันใต้ใบถั่วฝักยาวข่อย  โกรธ โกรธ

เลยจัดการตัดใบถั่วฝักยาวออกมาเลย แล้วปลุกเจ้าหนอนตัวนั้นทันที อยากบอกว่า มันดึ้บเร็วมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

เลยรีบวิ่งลงไปฟ้องพี่สาวกับพ่อว่าเจอหนอนเขียนแผนที่ที่ใบต้นถั่ว  ฮืออออ มันเขียนแผนที่ไว้หลายใบมากค่ะ แต่มันอยู่ไกล เพราะ ปลูกไว้บนดาดฟ้า

แล้วมันพันออกไปข้างนอกค่ะ โมโหมากเลย ...ขอโทษนะคะที่บ่น แหะๆๆๆ

แต่ อยากถาม คุณชาวนาว่า ถ้าไม่มีน้ำยากำจัดนี่ ใช้วิธีตัดใบที่มันชอนไชออกไปได้ไหมคะ

หรือต้องใช้น้ำยากำจัดอย่างเดียวคะ ?? ขอบคุณมากค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าหากใบของพืชที่โดนทำลายยังมีเหลือเยอะ  ก็เด็ดใบส่วนที่โดนหนอนทำลาย  ไปเผาไฟได้เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
kssn
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 06:12:28 PM »

ตอนนี้น้ำท่วมหนัก หนอนตายไปกับต้นมะเขือแล้ว เลยย้ายมาปลูกลงกระถางไว้กินเอง เหนื่อยเลย

เป็นคนชอบเที่ยว แต่ชอบเรื่องเกษตรพอเพียง กับการปลูกผักสวนครัวเป็นชีวิตจิตใจ
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์