หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามชื่อต้นไม้ครับ แม่ค้าบอกว่าเป็นsaffron แต่ไม่เหมือนแหะ  (อ่าน 3103 ครั้ง)
akenes
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 10:44:06 AM »

ผมได้สั่งเมล็ดผักมาจากจีน คือจริงๆสั่งอย่างอื่นครับแต่แม่ค้าแถมตัวนี้มาด้วยอันอื่นมันมีรูปหน้าซองปกติ
 แต่อันนี้แม่ค้าบอกอันนี้ฃวัญพิเศษ ซองสีเงินๆทึบๆไม่มีรูป หรือรายละเอียดอื่นๆแต่หน้าซองยังแปะชื่อว่า Saffron
ส่วนต้วคิดไปเองว่าคงเป็นหญ้าฝรั่นนะครับ

รายละเอียดคร่าวๆนะครับ เมล็ดเล็กแฃ็งคล้ายเม็ดส้ม/ใบเลี้ยงคู่ ซึ่งหญ้าฝรั่นจะใบเลี้ยงเดี่ยว/
โตไวมาก ประมาณ 24ชั่วโมงจากรากแทงออกจากเปลือกสามารถแทงรากทะละที่เพาะได้ ประมาณ5เซ็นติเมตร/ตอนแรกเพาะในบ้านใบเหลืองๆตากแดดไม่ถึงชั่วโมงเฃียวสุดๆเลยครับ

มันน่าจะเป็นต้นอะไรครับ หรือเป็นพืชตระกูลไหน ฃอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

จริงๆอยากรอให้มันโตกว่านี้อีกหน่อยแล้วค่อยมาถามแต่พอดีมีธุระไปต่างจังหวัดนานเลยไม่มีใครดูแลคิดอยู่ว่าจะแก้ปัญหาอย่างไรครับ

ปล.ฃอไฃ่ผมผิดไม่ติดคีย์บอร์ดพัง ใช้ ฃ ฃวดนะครับ

Liked By: jomk, natkita

Kaew
*

//เกษตรพอใจ\\

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 01:07:55 PM »

ถ้าใบจริงออกมา ขอบใบเป็นหนามๆ ก็คือต้นดอกคำฝอย หรือ Safflower ซึ่งหลายๆคนยังสับสนกับ saffron

เมล็ดคำฝอยจะคล้ายๆเมล็ดทานตะวันแต่จะอ้วนๆแข็งๆ สีออกขาวๆ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณ
akenes
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 04:03:32 PM »

ถ้าใบจริงออกมา ขอบใบเป็นหนามๆ ก็คือต้นดอกคำฝอย หรือ Safflower ซึ่งหลายๆคนยังสับสนกับ saffron

เมล็ดคำฝอยจะคล้ายๆเมล็ดทานตะวันแต่จะอ้วนๆแข็งๆ สีออกขาวๆ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบพระคุณมากเลยครับ ผมลองไปหาข้อมมูลดอกคำฝอยเจอรูปภาพของเมล็ดเข้าไป เหมือนทุกประการเลยครับ

แต่หน้าซองมันเขียนแบบนี้จริงๆนะครับ ฮ่าๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์