หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกตามกระแส...ข้าวไรซ์เบอรี่..+ กข.6 เตี้ย  (อ่าน 49073 ครั้ง)
zuddum
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 09:38:13 PM »

ยิ้ม  ว่างจากทำนาก็ไปรับจ้าง กรอกขี้เลื่อยเห็ดใส่ถุง ค่าแรงถุงละ40สต. ขยันมากได้มาก เจ้าของโรงเห็ดเลื้ยงข้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2013, 02:40:00 PM โดย zuddum » บันทึกการเข้า

mimnongbook
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 12:05:11 PM »

สู้ๆนะค่ะ เคยโดนน้ำท่วมเหมือนกันตอนข้าวกำลีงเป็นน้ำนมเกี่ยวข้าวหนีน้ำ น้ำตาแทบร่วงจริงๆค่ะ สงสารแม่โพสพในนา เอาใจช่วยนะค่ะ ไรซ์เบอรี่ของเราเพาะไว้แค่ไม่กี่ต้นนะค่ะ เพาะจากเมล็ดข้าวกล้องเลยได้มาไม่กี่ต้นแต่ขอบอกว่าแตกกอดีมากๆตอนนี้กำลังออกรวงพลิ้วเลยค่ะ^^ เข้ามาดูมาชมพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้นะค่ะ https://www.facebook.com/ricelover111

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2013, 04:57:44 PM โดย mimnongbook » บันทึกการเข้า
rongs955
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 05:50:58 AM »

อีสานตอนกลาง ค่อนลงใต้ไปตะวันตก แล้งแบบประหลาด ครับ  ต้นฤดูแล้งนาน แล้วจู่ๆเทมาเหมื่อนฟ้ารั่ว
         จากนั้นก็ทิ้งช่วงเป็นเดือนๆ ดินแห้งแล้งตาย เพลี้ยไฟลามหนัก ส่วนใหญ่ไถทิ้งหว่านแห้งใหม่ น้ำในบ่อในหนอง
         แห้งขอด จากนั้นนานๆจะโปรยเหมื่อนปลายฝน  ฟ้าครึ้ม มืดแต่ไม่ตก คนเฒ่า หนุ่มสาว กลายเป็นศิลปิน หัดร้อง
         หมอลำ  ฟ้าเอ๊ย...ฟ้าเอ้ยย.......ทุกวันๆนะครับ...
                      ผมเพิ่งเดินหยอด ไรซ์เบอรี่ ตามหลังไถเดินตาม ปรับตามสภาพ ฟ้าฝนครับ เพราะปลายฤดูแล้ว เมื่อประมาณ
        ครึ่งเดือนมานี้เอง มีฝนโปรยมาบ้าง ข้าวอยากงามมาก เพราะเป็นที่บุกเบิกใหม่ 10กก. ได้ประมาณ สองไร่ คอยลุ้นฝนหากมาหนักๆ
        สักครั้งสองครั้งก็เหลือเฟือแล้วครับ  ....ดูแววว่า ฟ้าฝนน่าจะลากล้า(ปลายฤดู) เช้านี้เมฆหนา ฟ้ามืด เทวดาน่าจะโปรดแล้วหละ
                   ผมเองก็ชอบลองของใหม่ แล้วก็ยังรักของเก่า(สันป่าตอง) เม็ดใหญ่ หนัก หว่านห่างๆในร่องน้ำ ช่วงนี้งามมาก กะจะรักษา
        พันธ์ใว้  คนอีสานหลายคนลืมรสชาดหลายคนไม่เคยรู้จัก ลืมไปเลยว่าเคยมี ข้าวบักม่วย ขี้ตม อีแดงน้อย นางนวล พม่า  ฯลฯ
               เหมื่อนคนละฟากฟ้าเลยนะท่าน ที่นี่กะที่นัน  ดิน ฟ้า อากาศ  นี้กะดาย......
mimnongbook
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 07:44:02 AM »

อีสานตอนกลาง ค่อนลงใต้ไปตะวันตก แล้งแบบประหลาด ครับ  ต้นฤดูแล้งนาน แล้วจู่ๆเทมาเหมื่อนฟ้ารั่ว
         จากนั้นก็ทิ้งช่วงเป็นเดือนๆ ดินแห้งแล้งตาย เพลี้ยไฟลามหนัก ส่วนใหญ่ไถทิ้งหว่านแห้งใหม่ น้ำในบ่อในหนอง
         แห้งขอด จากนั้นนานๆจะโปรยเหมื่อนปลายฝน  ฟ้าครึ้ม มืดแต่ไม่ตก คนเฒ่า หนุ่มสาว กลายเป็นศิลปิน หัดร้อง
         หมอลำ  ฟ้าเอ๊ย...ฟ้าเอ้ยย.......ทุกวันๆนะครับ...
                      ผมเพิ่งเดินหยอด ไรซ์เบอรี่ ตามหลังไถเดินตาม ปรับตามสภาพ ฟ้าฝนครับ เพราะปลายฤดูแล้ว เมื่อประมาณ
        ครึ่งเดือนมานี้เอง มีฝนโปรยมาบ้าง ข้าวอยากงามมาก เพราะเป็นที่บุกเบิกใหม่ 10กก. ได้ประมาณ สองไร่ คอยลุ้นฝนหากมาหนักๆ
        สักครั้งสองครั้งก็เหลือเฟือแล้วครับ  ....ดูแววว่า ฟ้าฝนน่าจะลากล้า(ปลายฤดู) เช้านี้เมฆหนา ฟ้ามืด เทวดาน่าจะโปรดแล้วหละ
                   ผมเองก็ชอบลองของใหม่ แล้วก็ยังรักของเก่า(สันป่าตอง) เม็ดใหญ่ หนัก หว่านห่างๆในร่องน้ำ ช่วงนี้งามมาก กะจะรักษา
        พันธ์ใว้  คนอีสานหลายคนลืมรสชาดหลายคนไม่เคยรู้จัก ลืมไปเลยว่าเคยมี ข้าวบักม่วย ขี้ตม อีแดงน้อย นางนวล พม่า  ฯลฯ
               เหมื่อนคนละฟากฟ้าเลยนะท่าน ที่นี่กะที่นัน  ดิน ฟ้า อากาศ  นี้กะดาย......
ปีนี้ที่บ้านก็แล้ง ฝนที่ได้มาข้าวก็แทบจะขาดใจค่ะ ตอนที่ถ่ายให้ดูนี่หลังฝนตกใหม่ๆ ตอนนี้กำลังออกรวงไม่มีน้ำในนาเลย หน้าดินแห้งแต่โชคดีตรงที่แหนแดงยังช่วยคุมหน้าดินได้บ้างค่ะ

Liked By: rongs955, 5XXA, ShinFTTS
zuddum
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 11:27:47 AM »

ยิ้ม  ผ่านไป 25วันข้าวไรเบอรี่มันก็แตกกอเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ นำดำหญ้ามันไม่ค่อยขึ้นสักเท่าไหร่ ดูแลง่าย รอให้ครบ2เดือนค่อยลงไปคัดเอาต้นที่มันไม่ใช่ข้าวก่ำออก....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2013, 02:48:47 PM โดย zuddum » บันทึกการเข้า
zuddum
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 02:41:40 PM »

ยิ้ม กล้องมือถือไม่ค่อยดี...แฮะ   ลังเล
zuddum
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 03:08:19 PM »

ยิ้ม หลังจากที่ปักดำผ่านไป 41 วัน ข้าวไรเบอรี่ของผมมันก็แตกกอโตขึ้นมาก ทีเดียวครับ ...
zuddum
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 03:12:05 PM »

ยิ้ม แตกกอดีทีเดียว ใบเขียวเชียว ... ปล่อยให้เทวดาเลี้ยง ปุ๋ยคอกไม่ได้ใส่เรย.. 
zuddum
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 04:25:13 PM »

ยิ้ม วันพุธนี้ก็จะได้เวลาทำการ ลงไปลุยถอนเอาต้นข้าวที่ ไม่เป็นสีม่วงออก (ลำต้นสีเขียวออกขาวๆ สันนิฐานไว้ก่อนว่าต้องเป็นข้าวปนไว้ก่อนถอนทิ้งไปเลยไม่ต้องเสียดายมัน...)
jelly38
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 04:03:52 PM »

เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้ได้ผลิตเยอะๆ

Liked By: ShinFTTS
tri
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 02:24:49 PM »

ยิ้มเท่ห์

Liked By: ShinFTTS
zuddum
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 09:41:27 AM »

ยิ้ม  ข้าวก็โตขึ้นเรื่อยๆ ลำต้นเริ่มกลมๆตั้งท้อง กอใหญ่บ้างเล็กบ้าง...ว่ากันไป       
krookaset
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 09:47:23 AM »

ยิ้ม วันพุธนี้ก็จะได้เวลาทำการ ลงไปลุยถอนเอาต้นข้าวที่ ไม่เป็นสีม่วงออก (ลำต้นสีเขียวออกขาวๆ สันนิฐานไว้ก่อนว่าต้องเป็นข้าวปนไว้ก่อนถอนทิ้งไปเลยไม่ต้องเสียดายมัน...)
ไม่ทราบว่าถอนยังครับ ถ้ายังก็ไม่ต้องถอนนะครับลองปล่อยไว้ดู พวกต้นเขียวเวลาออกรวงจะออกรวงสูงกว่าต้นสีม่วง ตอนแรกผมกะจะถอนเหมือนกัน แต่แอบลุ้นเผื่อเขาเกิดเป็นญาติกันคือสินเหล็กไงครับ พอออกรวงตอนแรกก็ธรรมดา แต่พอข้าวเป็นน้ำนมเมล็ดเริ่มมีสีม่วงครับแต่ไม่เข้มจัดเหมือนพวกกอสีม่วงครับ คงจะใช้ได้เหมือนกัน

Liked By: uthai61221
zuddum
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 11:12:38 AM »

ยิ้ม อือ..พวกที่ลำต้นสีขาวๆ ผมใช้เคียวเกี่ยวออกหมดเลยครับ นา 2 ล๊อคลุย2วัน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2013, 08:20:26 PM โดย zuddum » บันทึกการเข้า
zuddum
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 11:18:47 AM »

ยิ้ม จ้างแรงงานแรงงานในบ้านมาช่วยทำงาน...บ่นน่าดูเรย..
wee314
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 11:32:00 AM »

เปนข้าวไรเบอรี่ใช่ป่าวคัฟ...สอบถามน่อยคัฟว่าตั้งแต่เริ่มปลูกเปนต้นกล้าแล้วนำมาดำถึงวันนี้ได้กี่วันแล้วคัฟ ฮืม ฮืม  เหนท่านบอกว่าข้าวตั้งท้องแล้ว
ส่วนของผมตอนแรกคิดว่าเปนไรเบอรี่ตอนนี้ค่อนข้างแน่ใจแล้วว่าเปนข้าวหอมนิลเพราะดูจากอายุข้าวตอนนี้ 90  วันแล้วอีก 10 วันพร้อมเกี่ยวคัฟ  หอมนิลอายุเกี่ยว ประมาณ 100 วัน  ส่วนไรเบอรี่  130 วัน ซึ่งสอบถามหลายท่านที่ปลูกไรเบอรี่ก็บอกว่าประมาณ 130 คัฟ

Liked By: Sanya_Sr
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์