หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกตามกระแส...ข้าวไรซ์เบอรี่..+ กข.6 เตี้ย  (อ่าน 47978 ครั้ง)
zuddum
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 09:55:03 AM »

ยิ้ม สดๆร้อนๆ ถ่ายตอน9.40 น โดยมือถือโนเกีย501 ภาพม่ายค่อยชัดเลย...ตรงที่ใช้กล้าหว่านบนแปลงแล้วเอามาดำ รวงมันใหญ่ดี..####

kon_khubua
*

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 01:33:07 PM »

ยินดีด้วยครับข้าวรวงใหญ่มากครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ผมว่าดินต้องสมบูรณ์ด้วยครับ มีเคล็ดลับยังไงก็บอกกันบ้างนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เรื่องแสงจะมีผลต่อเวลาการออกรวงด้วยหรือเปล่าไม่รู้ครับ ของผมทดลองปลูกในกระถาง แปดสิบกว่าวันถึงจะเริ่มออกรวงแต่พอหว่านจริงลงแปลงนาไม่ถึงเจ็ดสิบวันดีออกรวงให้พรึบยังจำได้อยู่เลยว่าหกสิบวันเพิ่งฉีดฮอร์โมนไข่กับผลไม้สุกไป ยังเห็นมีหลงออกรวงอยู่4-5 รวงนึกว่าเป็นหอมนิลหลงมา ตอนนี้หอมนิลน่าจะหลงมาทั้งแปลงละมั้ง โกรธ โกรธ โกรธ

Liked By: Sanya_Sr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2013, 01:40:09 PM โดย kon_khubua » บันทึกการเข้า

ณ.ทุ่งข้าวถี นาอินทรีย์เคมีเสริม
เติมสีสันให้ท้องทุ่ง มุ่งหาความสงบ
จบที่ความพอเพียง
zuddum
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 03:31:54 PM »

ยิ้มเท่ห์  ชิวๆ ดูมันไปเรื่อย ผมไม่ได้บำรุงอะไรเลยน่ะเนี่ย ตอนข้าวปลูกได้27วัน แม่ผมบังคับผมให้ผมเอาปุ่ย 16-20-0 ใส่ประมาณ20โลมั่ง แล้วผมก้ปล่อยมันตามธรรมชาติ....เดี๋ยวเย็นนี้จะจุดตะเกียงเจ้าพายุ ย้อนยุคซะหน่อย  แล้วก็ อัดยาดองสักเป็กสองเป็ก...555........ตกค่ำก็จักการจุดเลย ตะเกียง ยี่ห้อ butterfly 300 แรงเทียน  แต่ถ้าจะให้ดีต้องยี่ห้อ AIDA 214 ราคาก็ประมาณ8000 บาท ...แต่น้ำมันก๊าสแพง ขวดเล็กแดง 50 บาทแ่น่ะ แต่ถ้าซื้อเป็นปี๊บก็ 1 ปี๊บ 840 บาท(มี18ลิตร) ตราสามมงกุฏ...จุดเล่นบ่อยก็เปลือง.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2013, 07:37:57 PM โดย zuddum » บันทึกการเข้า
kon_khubua
*

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 08:37:45 AM »

ของผมก็มีอยู่ 1 ตัวครับ แต่ไม่เคยจุด จำได้ว่าพ่อเพิ่งซื้อไส้มาใหม่ยังไม่ได้ใช้เลย ยี่ห้อ AIDA แต่รุ่นไม่ได้สังเกต  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เพิ่งรู้นะครับว่ามันสว่างได้ขนาดนี้ ตกใจ ตกใจ ตกใจ (ผมจุดไม่เป็น) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ณ.ทุ่งข้าวถี นาอินทรีย์เคมีเสริม
เติมสีสันให้ท้องทุ่ง มุ่งหาความสงบ
จบที่ความพอเพียง
zuddum
*

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 11:56:58 AM »

ยิ้ม aida ถ้าเป็นรุ่นเล็ก 300แรงเทียน(300cp/1.25=240watt] โดยมากจะเป็นรุ่น 1214/ 1500 ป้ายส้ม   ลองเช็คสูบลมดูว่าหนังยางมันยังใช้ได้อยู่หรือเปล่า ลองถอดออกมาบีบๆดูหากว่ายังนิ่มๆก็ใช้ได้ ให้เอาน้ำมันเครื่องทาตรงหนังสูบปล่อยไว้สักพักแล้วลองสูบดู หากว่าหนังสูบแข็งกระด้างก็ต้องเปลี่ยนใหม่ครับ ลองเข้าไปเวป siamtakeang.com มีอะไหล่ขายครับ

Liked By: uthai61221
zuddum
*

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 07:24:55 AM »

ยิ้ม  ออกดอกช้าได้ใจเรย...ข้าวที่ปลูกจากถาดเพาะกล้า.........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2013, 07:27:02 AM โดย zuddum » บันทึกการเข้า
zuddum
*

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 10:18:07 AM »

ยิ้มเท่ห์  ผ่านไปแล้ว 122วัน ยังไม่มีวี่แววว่าจะสุก หรือว่าน้ำมันแช่อยู่ในนามากไป มันจึงเป็นเหตุให้ข้าวสุกช้า ประเมินด้วยสายตาจะสุกช้ากว่า กข6 เสียอีก.. หากว่ารีบระบายน้ำออก กลัวว่าข้าวจะได้กินน้ำย้อยไป จะทำให้ข้าวมีเม็ดลีบเยอะ..อ้าวจายเย็นๆ..ลูกพี่
Samoeng
*

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 09:01:38 PM »

มีเหลือไว้ขาย เพื่อจะเอาทำพันธูบ้างไหมครับ
ผม อยากได้ทำพันสัก 10 กิโล
ถ้าสะดวกงัยรบกวนแจ้งลายละเอียดผหน่อยนะครับ
นิธิศ ขัตตะละ toyota_487@hotmail.com  ขอบคุณมากครับ

zuddum
*

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 05:54:13 AM »

ยิ้มเท่ห์  ตอบคุณsamoeng ยินดีรับใช้เดี๋ยวคุยกันหลังไมค์ครับ คาดว่าผลผลิตน่าจะได้ 1ตัน +-นิดหน่อย... เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง  พรุ่งนี้ก่อน มีเพื่อนบ้านจะเอาตะเกียงมาให้ซ่อม 2 ตัว ขั้นเวลา ช่วงที่รอข้าวสุก สมัยก่อนผมทันเห็นพ่อเขาจุดตะเกียงแล้วก็เอาไปนวดข้าวตอนกลางคืนด้วยน่ะ ตะเกียงเจ้าพายุมันก็เลยอยู่ในความทรงจำของผมมาตลอด ตอนนี้ก็เลยสะสมไว้หลายตัวซะเลย...เสียอย่างเดียวน้ำมันก๊าสหายากและแพงด้วย ...มาตามนัดครับ ตะเกียงของเพื่อนบ้านเอามาให้ผมซ่อมให้ เป็นตะเกียง 500แรงเทียน ตรามงกุฎ1ตัว ตราพญานาค1ตัว ...555 จะมีอะไหล่ไหมนี่ สงสัยจะจุดมะทันฟาดข้าวละมั่ง..ลองดู...[url=http://image.ohozaa.com/view2/xc4QIFONjQDdWIA4]...วันนี้จับมันไปแช่น้ำยา เป็ดม่วง แล้วก็ขัดๆๆๆๆ ค่อยยังชั่วหน่อยเงาแว๊บๆขึ้นมาบ้าง......
....จากนั้นก็ถอดชิ้นส่วนต่างๆออกมาทำการเปลี่ยนอะไหล่ให้หมดเลย เช่น หนังสูบ โอริง วาล์วลม แหวนตะกั่วกันลมรั่ว หัวฉีด+เข็ม (หัวใน ผักบัว คอม้า ยังไม่มีเรย สงสัยต้องสั่งทางเวปแล้วละ...).......มาซ่อม วาล์วดักลม(หรือลิ้นลมกันต่อ) ใช้ไขควงปากแบนไขมันออกมา จะฝังอยู่ใขท่อสูบลม หน้าตาจะเป็นแบบนี้.........รื้อ ออกมาก็จะมีส่วนประกอบต่างตามรูป สิ่งที่จะต้องเปลี่ยนคือ ไม้ก๊อก...... อยู่บ้านนอก ตจว.ไปหาไม้ก๊อก จากไหนล่ะ.เออ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2013, 01:44:59 PM โดย zuddum » บันทึกการเข้า
zuddum
*

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 12:17:58 PM »

ยิ้มเท่ห์  สดๆร้อนๆ ถ่ายตอน10.30น คาดว่าคงจะได้เกี่ยวสิ้นเดือนนี้ ....ผ่านไปแล้ว129วันละเด้อหมู่เฮา  ....เกี่ยวพร้อมกับ กข6 แน่ๆเรย......ขออภัยเพื่อนสมาชิกด้วยภาพจากมือถือมันไม่ค่อยจะได้เรื่องเรย...
 ยิงฟันยิ้ม ข้าวยังไม่แก่ คนแก่ก็ซ่อมตะเกียงเก่าต่อ...555... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ..

ยิงฟันยิ้ม ยัง...ยังจุดไม่ได้หรอกอุปกรณ์หลักๆที่ขาดก็คือ1.หัวใน 2.คอม้า 3.ข้อวน(generater] 4.ฝักบัว  อุปกรณ์ที่กล่าวมาเกือบพันบาทเด้อสิบอกห่าย..อุปกรณ์ตะเกียงทุกอย่างมีขายที่ร้านเชียงเฮงเส็ง ถ.แปลงนาม เยาวราช (02-2218691) ปีที่แล้วเหลือแค่3ร้านเอง...
 ตกใจ hello ร้านขายตะเกียงใช่ไหมครับ เศร้า ใช่ค่ะ  ผมจะสั่งอะไหล่ตะเกียงไม่ทราบว่าเจ๊ส่งมาให้ผมได้ไหม...ผมอยู่ ตจว.ไม่สะดวกที่จะขึ้นไปซื้อของครับ...แล้วอยู่ จว.ไหนค่ะ อ๋อผมอยู่เชียงรายครับ... ได้ค่ะเฮีย...งั๊นเจ๊บอกหมายเลขบัญชีมาเดี๋ยวผมโอนเงินมาให้ครับ...เออเจ๊อย่าลืมบิลเงินสดด้วยน่ะ...ได้ค่ะ... รูดซิบปาก รูดซิบปาก 5วันต่อมา ของก็มาส่งถึงหัวกะไดบ้านเรย. จุมพิต...

ยิ้ม จัดการประกอบเลย..อุปกรณ์มาครบแล้ว...

โกรธ  อ้าว...เวรกรรมลืมสั่งใส้ตะเกียงวะ...ดู้ดู เฮ้ย ลืมๆๆๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2013, 07:31:49 PM โดย zuddum » บันทึกการเข้า
zuddum
*

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 02:24:35 PM »

ยิ้มเท่ห์  มีความคืบหน้ามาให้ดูเรื่อยๆ....เด้อพี่น้อง...

...รวงมันมุดอยู่ข้างใน ใบมันตั้งสูงอยุ่เหนือรวง

...หวานเย็นไปเรื่อยๆ...สองวันก่อนฝนตกลมแรงด้วย  กข6 แถวบ้านล้มติดดินเลย... ไรซ์เบอรี่ยังอยู่ครบทุกต้น
...ตอนบ่ายๆเดี๋ยวจะไปซื้อ ไส้ตะเกียงที่ตลาด อ.พาน คนข้างบ้านเขาบอกว่าเคยเห็นมีขายที่ร้านพงษ์ไทย ... เออ...ขับรถจากบ้านไป12กม.เอง ม่ายต้องคิดนานไปเรย...
.... ได้มาแล้วเหลือ 3 อันเอง อันละ12บาท.....และแล้วก็ทดลองจุดเลย...สว่างแล้วครับ ยูฮู้...แต่แสงมันไม่นิ่งวะ มีวูบๆเป็นบางครั้ง...ต้องแยงข้อวนใหม่อีกรอบ..ฮึๆ ผมชักเริ่มขี้เกียจแระ...

...สาเหตุที่ข้าวผมมันสุกช้าอาจจะมีสาเหตุมาจาก 1. ในนามีน้ำขังอยู่นานเกินไปแต่มันมีข้อดีคือเวลาเอาข้าวไปหุงมันจะนุ่ม  2.ข้าวมันได้รับแสงน้อยไป(ไม่รู้เกี่ยวกันไหม)เพราะว่านาตรงนี้3ด้านเต็มไปด้วยต้นไม้ ผมปลูกต้นไม้หลายอย่างมากเช่น มะม่วง ลิ้นจี่ มะปราง ขนุน มะกรูด มะนาว  มะกอกป่าเอาไว้ใส่น้ำพริก สะเดา ไผ่อีกหลายชนิด ต้นมะเกี๋ยง ต้นห้า มะเก๋น มะกอกน้ำ ต้นตาล ต้นมะพร้าว(ฟ้าผ่าตายเกือบหมด) มะขามเปรี้ยวเอาไว้ใส่ผักกาดจอ ต้นหมาก ตาขบ ลิ้นฟ้า(ขูดเอาเปลือกมันใส่ลาบไก่+ลาบปลาสร้อยเพื่อให้เนื้อมันจับตัวเป็นก้อนไม่เลาะ) ที่ปลูกๆ มาเนี่ยไม่เคยขายได้ตังค์สักบาท ปลูกเอาร่มเงา ให้นกหัวจุกมันมานอน..ตอนเช้าๆมันร้องเสียงดังบินไปบินมาเป็นฝูงๆ...มีความสุขไปอีกแบบหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2013, 07:36:09 PM โดย zuddum » บันทึกการเข้า
rongs955
*

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 05:16:20 AM »

ไปเห็นเขาซื้อ-ที่ร้านขายเครื่องมือประมง เมืองโฮยอาน(ฮอยอัน) กลัวว่าจะไม่มีไส้ขายที่บ้านเรา เลย
         ซื้อไส้มาเป็นลังน่าจะหลายร้อย ทั้งตะเกียง ไม่เคยเปิดดูเลย ไม่มีน้ำมันก๊าดคะรับ  วันนี้จะลองเปิดดู...
                 ปีนี้ตั้งใจจะไป เชียงตุง เชียงรุ้ง(อยากไปมาก) หรือเตลิดไปอินเล   จะนำไส้ตะเกียงไปฝากครับ
         ไม่ทราบจะแนะนำ เส้นทาง คณะ หรือท่านรู้ข้อมูล ดีๆ กรุณาแนะนำด้วย   ช่วงหลังปีใหม่  คะรับ...
An_ant
*

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 07:27:11 AM »

ขอเป็นข้อมูลหน่อยครับ
 โกรธ ช่วงออกดอก ก่อนตั้งท้องนี่อายุสักกี่วัน

Liked By: pranod99
zuddum
*

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 08:37:10 PM »

ยิ้ม  ตอบคุณ An_nat ตั้งแต่ผมเอาเมล็ดข้าวใส่ถาดเพาะกล้า
1. 04/7/56 เอาเมล็ดใส่ถาด+รดน้ำ
2. ลงมือปลูกวันที่ 14/8/56
3. ประมาณต้นเดือนตุลาคม ต้นข้าวเริ่มกลมๆ ไม่มีการแตกกอลำต้นยืดยาวสูงขึ้น
4. ประมาณวันที่20 ตุลาคมเริ่มออกดอกประปราย ข้าวที่ปลูกจากการหว่านเมล็ดบนแปลงนาจะออกก่อน ข้าวที่ปลูกจากถาดเพาะกล้าออกดอกช้ากว่า1อาทิตย์
5. นับตั้งแต่วันที่ 4 กย.ถึงตอนนี้ก็ผ่านไป 137วัน แร่ว...คาดว่าคงจะต้นๆเดือนธันวาคมนี้คงได้เกี่ยวครับ
....งวดเข้ามาเรื่อยๆ...ครับ

...วันเสาร์ที่29จะคัดพันธ์ข้าวซะหน่อย คือจะเกี่ยวเอารวงข้าวที่สมบูรณ์ รวงใหญ่ยาวเม็ดเต่งรวงเต็ม เพื่อที่จะได้สายพันธ์บริสุทธ์กว่าเดิม วันที่1/12/56 เกี่ยวเรย...อดบ่ได๋แร่วพี่หน๊อง อยากจะชิมแย่แล้ว...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2013, 09:32:53 PM โดย zuddum » บันทึกการเข้า
An_ant
*

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 06:31:30 AM »

ยิ้ม  ตอบคุณ An_nat ตั้งแต่ผมเอาเมล็ดข้าวใส่ถาดเพาะกล้า
1. 04/7/56 เอาเมล็ดใส่ถาด+รดน้ำ
2. ลงมือปลูกวันที่ 14/8/56
3. ประมาณต้นเดือนตุลาคม ต้นข้าวเริ่มกลมๆ ไม่มีการแตกกอลำต้นยืดยาวสูงขึ้น
4. ประมาณวันที่20 ตุลาคมเริ่มออกดอกประปราย ข้าวที่ปลูกจากการหว่านเมล็ดบนแปลงนาจะออกก่อน ข้าวที่ปลูกจากถาดเพาะกล้าออกดอกช้ากว่า1อาทิตย์
5. นับตั้งแต่วันที่ 4 กย.ถึงตอนนี้ก็ผ่านไป 137วัน แร่ว...คาดว่าคงจะต้นๆเดือนธันวาคมนี้คงได้เกี่ยวครับ

27
31
20

78 ราว ๆ นี้

ขอบคุณหลาย ๆ  ยิ้มเท่ห์
zuddum
*

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 11:50:05 AM »

ฝนตกครับพืน้อง
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์