ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 71   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: lสวนนํ้าพักนํ้าแรง  (อ่าน 204525 ครั้ง)
wee6
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 10:52:54 AM »

ยิ้ม เข้ามาติดตามด้วยคนครับ

วิทูร1
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 07:57:33 PM »

ใครตอ้งการดูรูปสวนทุเรียน  อีก...ขอเสียงหน่อย..... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง
pon_su
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 08:56:46 PM »

ไม่ทราบว่าดูแลทุเรียนยังไงครับ ช่วยบอกวิธีโดยละเอียดด้วยได้มั้ยครับ
thanya48
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 09:22:30 PM »

สวนสวย ชอบๆ เราก็ปลูกทุเรียน เงาะ ลองกองไว้ที่ราชบุรี เมื่อต้นมิ.ย. ซื้อต้นมาจากจันทบุรี 3 ต้น 200 บาทต้นยังกระจิ๊ดเดียว ไม่รู้เมื่อไรได้เห็นลูก
ทุเรียนไม่ค่อยหวัง อยากเห็นลูกลองกอง ต้นลองกองในรูปออกลูกปีแรกหรือเปล่า ปรกติกี่ปีเค้าถึงให้ลูกคะ
วิทูร1
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 10:30:14 PM »

ไม่ทราบว่าดูแลทุเรียนยังไงครับ ช่วยบอกวิธีโดยละเอียดด้วยได้มั้ยครับ
   ต้นที่ผมปลูกใหม่ด้วยวิธียกโคกครับ  เผื้อไม่ให้ชุ้มนํ้าเกินไป  วิธีดูแลรักษา   ผมเองก็ยังไม่ค่อยจะมีประสบการณ์
กําลังหาข้อมูลหยู่เหมือนกันครับ
วิทูร1
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 10:38:42 PM »

สวนสวย ชอบๆ เราก็ปลูกทุเรียน เงาะ ลองกองไว้ที่ราชบุรี เมื่อต้นมิ.ย. ซื้อต้นมาจากจันทบุรี 3 ต้น 200 บาทต้นยังกระจิ๊ดเดียว ไม่รู้เมื่อไรได้เห็นลูก
ทุเรียนไม่ค่อยหวัง อยากเห็นลูกลองกอง ต้นลองกองในรูปออกลูกปีแรกหรือเปล่า ปรกติกี่ปีเค้าถึงให้ลูกคะ
   ครับสวนนี้ผมรับช่วงเขามาครับ   ลองกองที่เห็นเพิ่งมีลูกปีแรกครับ
อายุราว5ปีครับ
คุณปู่ บ้านสวนชลิดา
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 08:23:28 AM »

แวะมาทักทายครับ ผมก็เพิ่งไปซื้อที่สวนเมืองจันท์ไว้ 3 ไร่เมื่อต้นปีนี้เหมือนกันครับ ตอนนี้กำลังหาความรู้เรื่องการปลูกพืชต่างๆ อยู่เช่นกันครับ จะทำสวนผสมไว้เลี้ยงชีพละครับ ผมอยู่ ใกล้ เทศบาลตะเคียนทอง คุณอยู่ตรงไหนครับ ทุเรียนเยอะเชียว หญ้ากำลังงามละสิครับ ผมตกติดต่อยาวนาน  ผมไปทุกอาทิตย์เลยก็ว่าได้ อาทิตย์นี้ก็จะไปครับ แวะไปเยี่ยนชมแลกเปลี่ยนความรุ้กันได้ครับ อยากมีเพื่อนทำเกษตรละครับ อันนี้กระทู้ที่ผมเพิ่งลองตั้งโพสดูละครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=95712.0
วิทูร1
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 09:21:53 AM »

แวะมาทักทายครับ ผมก็เพิ่งไปซื้อที่สวนเมืองจันท์ไว้ 3 ไร่เมื่อต้นปีนี้เหมือนกันครับ ตอนนี้กำลังหาความรู้เรื่องการปลูกพืชต่างๆ อยู่เช่นกันครับ จะทำสวนผสมไว้เลี้ยงชีพละครับ ผมอยู่ ใกล้ เทศบาลตะเคียนทอง คุณอยู่ตรงไหนครับ ทุเรียนเยอะเชียว หญ้ากำลังงามละสิครับ ผมตกติดต่อยาวนาน  ผมไปทุกอาทิตย์เลยก็ว่าได้ อาทิตย์นี้ก็จะไปครับ แวะไปเยี่ยนชมแลกเปลี่ยนความรุ้กันได้ครับ อยากมีเพื่อนทำเกษตรละครับ อันนี้กระทู้ที่ผมเพิ่งลองตั้งโพสดูละครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=95712.0

ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ...อยากมีเพื่่อนที่ทําเกษตรมากมาย....สวนผมยู่อ อ.ท่าใหม่  ต.ทุ้งเบญจา  บ้านเขารูปช้างครับ
ที่คุณยู่อก็ไม่ไกลกันเท่าใหล่  ผมปลูกต้นใหม่ไปแค่200 กว่าต้นครับ  ในสวนผมก็มีหลายอย่าง  เช่นทุเรียน มังคุด  เงาะ  ลองกอง และอื่นๆ
ครับหญ้าได้นํ้าฝนก็โตวันโตคืนเหมือนกัน  ยินดีครับที่จะมาเเลกเปลียนเรียนรู้กันครับ
คุณปู่ บ้านสวนชลิดา
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 09:27:41 AM »

ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ...อยากมีเพื่่อนที่ทําเกษตรมากมาย....สวนผมยู่อ อ.ท่าใหม่  ต.ทุ้งเบญจา  บ้านเขารูปช้างครับ
ที่คุณยู่อก็ไม่ไกลกันเท่าใหล่  ผมปลูกต้นใหม่ไปแค่200 กว่าต้นครับ  ในสวนผมก็มีหลายอย่าง  เช่นทุเรียน มังคุด  เงาะ  ลองกอง และอื่นๆ
ครับหญ้าได้นํ้าฝนก็โตวันโตคืนเหมือนกัน  ยินดีครับที่จะมาเเลกเปลียนเรียนรู้กันครับ

เวลากลับบ้านผมจะวิ่งวนไปทางเขาลูกช้างแล้วไปโผล่ตรงห้วยสะท้อนละครับ พอจะมีพิกัด GPS ทาง กูเกิ้ลแมฟบ้างไหมครับ จะได้แวะไปทักทายกันครับผม
วิทูร1
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 06:55:05 PM »

ได้มาแล้วครับพิกัดที่ตั้งสวนผม    ให้ลูกสาวทําให้  

วิทูร1
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 07:05:41 PM »

ให้ดูเรื่องกล้วยๆๆๆ

วิทูร1
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 07:11:09 PM »

วิทูร1
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 07:13:14 PM »

nutner
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 07:17:26 PM »

เข้ามาเยี่ยมเยือนครับ เป็นผู้ดูอีกคน  ยิงฟันยิ้ม ต้นทุเรียนงามมากเลย  เขาปลูกทุเรียน ยังไไงไห้งามกัน...น๊า..  เป็นเฉพาะภูมิอากาศตามภาคหรือเปล่าหนอ.. ของเราทำไมมาปลูกที่เหนือ(น่าน) แล้วไม่งามเลย  ทุเรียนนี่ชอบที่อมน้ำและ ที่ทึบรึเปล่าครับ บอกเคล็ดลับหน่อยครับ  : ยิ้มเท่ห์
วิทูร1
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 08:44:55 PM »

เข้ามาเยี่ยมเยือนครับ เป็นผู้ดูอีกคน  ยิงฟันยิ้ม ต้นทุเรียนงามมากเลย  เขาปลูกทุเรียน ยังไไงไห้งามกัน...น๊า..  เป็นเฉพาะภูมิอากาศตามภาคหรือเปล่าหนอ.. ของเราทำไมมาปลูกที่เหนือ(น่าน) แล้วไม่งามเลย  ทุเรียนนี่ชอบที่อมน้ำและ ที่ทึบรึเปล่าครับ บอกเคล็ดลับหน่อยครับ  : ยิ้มเท่ห์
 ใช่แล้วครับ
จันทบุรีได้เปรียบทางภูมิศา
สตร์  ปลูกอะไรก็งาม  ทุเรียนชอบร้อนชืน แต่ไม่ชอบนํ้าแชะ  และต้องการแสงเเดดร้อยเซ็นครับ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ

ต้นพันธ์ก็ต้องเลือก เอาหัวไม่  ไม่เอาต้นที่เป็นจิกโก๋มาปลูกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2013, 08:52:44 PM โดย phakthipphong » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 06:17:38 AM »

ใช่แล้วครับ
จันทบุรีได้เปรียบทางภูมิศา
สตร์  ปลูกอะไรก็งาม  ทุเรียนชอบร้อนชืน แต่ไม่ชอบนํ้าแชะ  และต้องการแสงเเดดร้อยเซ็นครับ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ

ต้นพันธ์ก็ต้องเลือก เอาหัวไม่  ไม่เอาต้นที่เป็นจิกโก๋มาปลูกครับ

เลือกเอาหัวคือยังไงครับ และ ต้นจิ๊กโก๋มันเป็นยังไงครับ ขอความรู้หน่อยครับจะได้หามาปลูกมั่ง ผมซื้อต้นกล้าตามร้านทั่วไปมันเป็นแบบไหนครับ  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 71   ขึ้นบน
  พิมพ์