ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ผมจะบริจาคที่ดินทำถนน  (อ่าน 1414 ครั้ง)
phong2516
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 12:15:39 AM »

ผมจะบริจาคที่ดินทำถนนครับ ให้ อบต.ทำถนนผ่านที่ดินผม เพื่อไปที่ดินของเขา และของชาวบ้านท่านอื่น ที่ดินเป็นที่นาครับ
ที่ดินของเขาอยู่ติดที่ดินผม แต่อยู่ถัดไป  ที่ดินผมยังไม่มีถนน แต่ถนน ของหมู่บ้านที่ อบต ทำไว้ก่อนจะถึงที่ดินผม ประมาน 30 เมตร  ตอนนี้มีงบเขาจะทำถนนต่อ  โดยขอผ่านที่ดินของผมทั้งหน้ากว้างเลย  ฝั่งตรงข้ามผมเจ้าของไม่ให้ที่ดินครับ

ที่ดินผม หน้ากว้าง 40 เมตร เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า 5.7 ไร่   ของเขาอยู่ถัดไป กว้างเท่ากัน  ทีนี้เขาจะขอที่ดินผมทำถนน กว้าง 4 เมตร ยาวตลอดทั้งหน้ากว้าง 40 เมตร  เท่ากับ 4x40 = 160 ตารางเมตร  จะเท่ากับกี่ตารางวาครับผม ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ผมแปลงเป็นตารางวา ไม่เป็นครับ และสมควรบริจาคไหมครับ

Liked By: penpen, FUJI

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 12:34:49 AM »

ผมจะบริจาคที่ดินทำถนนครับ ให้ อบต.ทำถนนผ่านที่ดินผม เพื่อไปที่ดินของเขา และของชาวบ้านท่านอื่น ที่ดินเป็นที่นาครับ
ที่ดินของเขาอยู่ติดที่ดินผม แต่อยู่ถัดไป  ที่ดินผมยังไม่มีถนน แต่ถนน ของหมู่บ้านที่ อบต ทำไว้ก่อนจะถึงที่ดินผม ประมาน 30 เมตร  ตอนนี้มีงบเขาจะทำถนนต่อ  โดยขอผ่านที่ดินของผมทั้งหน้ากว้างเลย  ฝั่งตรงข้ามผมเจ้าของไม่ให้ที่ดินครับ

ที่ดินผม หน้ากว้าง 40 เมตร เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า 5.7 ไร่   ของเขาอยู่ถัดไป กว้างเท่ากัน  ทีนี้เขาจะขอที่ดินผมทำถนน กว้าง 4 เมตร ยาวตลอดทั้งหน้ากว้าง 40 เมตร  เท่ากับ 4x40 = 160 ตารางเมตร  จะเท่ากับกี่ตารางวาครับผม ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ผมแปลงเป็นตารางวา ไม่เป็นครับ และสมควรบริจาคไหมครับ

40 ตรว ครับ 1 ตรว เท่ากับ 4 ตรม ครับ
หลังบริจาค ถนนจะขยายเป็น 6-8 เมตร โดยอัตโนมัติครับ
และระวัง เขาจะขุดเอาดินข้างๆ ไปถม เสียหน้าดินไปอีกเยอะ
และเขาก็จะได้ทั้งถนน และคูน้ำครับ ...โดนมาแล้ว
ถ้าทำใจได้กับลูกไม้ ของคนสีเทาเหล่านี้ ก็ทำบุญไปเลยครับ  จุมพิต
lookpu99
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 06:52:17 AM »

สรุปว่า อบต.จะใช้งบหลวงตัดถนนเข้าที่ตัวเอง
1.จะตัดจริงเมื่อไร จะสิ้นปีงบประมาณแระ
2.อบต มีวาระส่วนตัว ก้อต้องใช้ความพยายามให้ฝั่งตรงข้ามสละที่ด้วย
ถ้าเอาแต่ฝั่งเราอย่างเดียว มันจะหายไปมากกว่าที่คำนวน
3.ถนนเลยที่ อบต ให้คนอื่นได้ประโยชน์ด้วย หรือถึงแค่หน้าที่อบต.
อันนี้อยากรู้เฉยๆ ว่าอบต ก้อยอมหั่นที่ตัวเท่าไร เพื่อให้บ้านถัดไปได้ถนน
hs1amm
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 12:13:23 PM »

อย่าเลยเขายากได้ขายครับ พวกนี้แอบแฝงบางทีของบซื้อที่ทำถนน แต่มาขอชาวบ้านฟรี ขัดไม่ได้ให้เช่าเป็นรายปี เจ็บปวดมาหลายรายแล้ว ได้คืบเอาศอกถนน 4 ม.ใหล่ทางอีกข้างละ 2 ม. พูดไม่หมด แต่อีกนั่นแหละให้แล้วเลิกยากเหมือนคนไม่มีที่อยู่ขอปลูกบ้านพอฐานะดีจะย้ายออกรอไปเถอะอยู่นานไปมันนึกว่ามันเป็นเจ้าของที่ดิน จะให้ย้ายต้องมีค่ารื้อถอน เอาที่ไว้ปลูกหญ้าให้คลุมดินเล่นดีกว่าไม่พอใจถางได้ครับ
phong2516
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 05:04:26 AM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับผม  ถ้า 40 ตารางวา ก้พอรับได้ครับผม  ท่าทางจะใช่ครับ อบต. น่าจะพูดไม่หมด เพราะว่าเขามาขอเมื่อาทิย์ที่แล้วครับว่า ทางหมู่บ้านมีโครงการทำถนนต่อ เขามาคุยที่บ้าน เหมือนว่าสอบถามก่อนว่าให้ หรือไม่ไห้ ผมตอบไปเบิ้องต้นว่า ขอปรึกษาแม่ก่อน โดยจะผ่านที่ของผม ไปที่ของเขา ขอที่ดินทำถนน กว้าง 4 เมตร  ถ้ามีไหล่ทางอีก 2 เมตร คงไม่ได้ครับ เรื่องนี้ผมต้องถามอบต.อีกที ส่วนเจ้าของที่ฝั่งตรงข้ามผม เขาไม่ให้ครับ เพราะเขามีถนนอยู่แล้วติดด้านอื่น  ผมถาม อบต. ว่า

1 ถนนจะไปทางไหนต่อ เขาบอกว่า  ไปถึงแค่ที่ของเขาก่อน  ถนนจะไปทางไหนยังไม่รู้แล้วแต่ว่าเจ้าของที่ถัดไปจะขอถนนหรือไม่
2 ใช้ดินที่ไหนมาทำถนน เขาบอกว่า ใช้งบหลางซื้อดินมาถาทำถนน

เบื้องต้นคุยกันแค่นี้ครับ ยังเป้นแค่โครงการอยู่ แต่สิ่งที่ผมอยากรู้ต่อไป แต่ยังไม่ไดถามคือ ถ้าชาวบ้านที่ถัดไปขอถนน  อบต.จะบริจาค 4 เมตร เหมือนผมไหม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ใจจริงผม อยากไดถนนเข้าที่ดินอยู่แล้วครับ แคนี่เสียที่ดินเป็นถนนทั้งหน้ากว้างเต็มเลย 40 เมตร ถ้า ครึงหนึ่งหน้ากว้าง 20 เมตรก็ดี อาจจะตกลงไปแล้ว  ตอนนี้ที่ดินเป็นนาร้างครับ ยังไม่ได้ทำประโยชน์

ขอบคุณเพื่อนฯ สมาชิคครับผม ที่มาแชรื ประสบการณ์ให้ครับผม อายจัง ร้องไห้ ร้องไห้ 
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 08:24:33 AM »

จะกว้างกี่เมตรก็คงต้องดูถนนก่อนหน้าว่ารวมไหล่ถนนแล้วกว้างเท่าไรคงต้องพอๆกัน ถ้าเป็นผมถึงแม้จะเอากว้าง 8 เมตรผมก็ให้ครับ เสียที่ดิน 80 ตรวเพื่อให้มีถนนผ่านหน้าที่ดินเทียบกับเนื้อที่ที่มีทั้งหมดก็เล็กน้อยถ้าคิดเป็นมูลค่าที่ดินเดิมไม่ติดถนนกับเมื่อมีถนนผ่านราคามากขึ้นประมาณ 3 เท่า ที่ดินก็จะสามารถใช้ประโยขน์ได้มากขึ้นเพราะมีถนนใครไม่เอาก็ไม่รู้จะว่าอย่างไร ส่วนวาระแอบแฝงของท่าน อบต อย่าไปคิดมากเลยถ้าท่าน อบต ไม่คิดทำ ที่ดิน จขกท ก็อาจจะไม่มีถนน ถนนอาจจะไปทางอื่นหรือหยุดอยู่แค่นั้นครับ 

Liked By: Ekachaiyan

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
phong2516
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 11:10:16 AM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับผม  ถ้า 40 ตารางวา ก้พอรับได้ครับผม  ท่าทางจะใช่ครับ อบต. น่าจะพูดไม่หมด เพราะว่าเขามาขอเมื่อาทิย์ที่แล้วครับว่า ทางหมู่บ้านมีโครงการทำถนนต่อ เขามาคุยที่บ้าน เหมือนว่าสอบถามก่อนว่าให้ หรือไม่ไห้ ผมตอบไปเบิ้องต้นว่า ขอปรึกษาแม่ก่อน โดยจะผ่านที่ของผม ไปที่ของเขา ขอที่ดินทำถนน กว้าง 4 เมตร  ถ้ามีไหล่ทางอีก 2 เมตร คงไม่ได้ครับ เรื่องนี้ผมต้องถามอบต.อีกที ส่วนเจ้าของที่ฝั่งตรงข้ามผม เขาไม่ให้ครับ เพราะเขามีถนนอยู่แล้วติดด้านอื่น  ผมถาม อบต. ว่า

1 ถนนจะไปทางไหนต่อ เขาบอกว่า  ไปถึงแค่ที่ของเขาก่อน  ถนนจะไปทางไหนยังไม่รู้แล้วแต่ว่าเจ้าของที่ถัดไปจะขอถนนหรือไม่
2 ใช้ดินที่ไหนมาทำถนน เขาบอกว่า ใช้งบหลางซื้อดินมาถาทำถนน

เบื้องต้นคุยกันแค่นี้ครับ ยังเป้นแค่โครงการอยู่ แต่สิ่งที่ผมอยากรู้ต่อไป แต่ยังไม่ไดถามคือ ถ้าชาวบ้านที่ถัดไปขอถนน  อบต.จะบริจาค 4 เมตร เหมือนผมไหม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่ที่จริงมีถนนถนนเข้าที่ดินก็ดีนะครับ แค่เสียที่ดินเป็นถนนทั้งหน้ากว้างเต็ม 40 เมตร ถ้า ครึงหนึ่งหน้ากว้าง 20 เมตรก็ดี อาจจะตกลงไปแล้ว  ตอนนี้ที่ดินเป็นนาร้างครับ ยังไม่ได้ทำประโยชน์

ขอบคุณเพื่อนฯ สมาชิคครับผม ที่มาแชรื ประสบการณ์ให้ครับผม อายจัง ร้องไห้ ร้องไห้ 

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
Jay.iat
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 10:41:13 PM »

สำหรับผมคิดว่า ต้องให้ทางอบต.นำเอกสารมาให้อ่านให้เรียบร้อยก่อน
พูดปากเปล่าไม่ได้ ต้องมีเอกสารมาให้อ่าน แต่อ่านแล้วก็อย่าพึ่งเชื่อ ต้องตรวจสอบที่จังหวัดอีกทีหนึ่ง
โทรศัพท์ถามก็ได้ หรือถ้าไม่มั่นใจก็ไปขอดูต้นขั้วเอกสารผู้อนุมัติโครงการ
หมายเลขเอกสาร หน่วยงานที่ออกจดไว้ให้หมด ซีร๊อกหรือถ่ายรูปไว้ก็ได้
เอาไว้ใช้อ้างอิงเวลาไปติดต่อจังหวัด

ปกติตัดถนนใหม่มันต้องมีโครงการว่า จากไหน ไปไหน ถึงไหน ระยะทางเท่าไหร่ งบประมาณโครงการเท่าไหร่
ไม่ใช่ตัดถนนเพิ่มทีละร้อยเมตร ทำร้อยเมตรนี้เสร็จไปของบกลางปีหน้ามาใหม่ เค้าไม่ทำกันครับ
ทำแล้วทำเลยเสร็จแล้วแล้วกัน แบบทีละร้อยเมตรอันนี้มันก็ตลกอยู่ เค้าชอบทำทีเดียวเสร็จทั้งเส้น
มันใต้โต๊ะได้เยอะดี ทีละร้อยเมตรมันกินได้น้อย ไม่คุ้มค่าโต๊ะมันหลายทอด

1. เขาอาจจะแค่ตัดมาถึงแค่หน้าบ้านเขา แต่มาแจ้งคุณว่าอบตทำเพื่อขอค่าถนนฟรี จริงๆเขาอาจจะออกเองหมดก็ได้
2. หรือถ้าเกิดเจ้าของที่ดินอนุญาติให้ทำทางผ่านได้ การอนุมัติงบประมาณก็จะไวกว่า เพราะไม่ต้องออกกฤษฎีกาเวนคืนที่ดิน
แต่โดยปกติแล้วที่ดินต่างจังหวัด เขาเอาง่ายเข้าว่าใครยอมตรงไหน ถนนก็ไปตรงนั้น หรือถ้าเกิดมันมาผ่านกลางทีเลยทำให้ที่ไม่สวย
อบตก็อาจจะมีค่าที่ทางให้นิดหน่อย
3. หรืออ้างอบตทำ อบตทำจริง โครงการอบตจริง แต่ตัดถึงแค่หน้าบ้านตัวเอง อันนี้ก็หาประโยชน์เข้าตัวเห็นๆ

ส่วนเขตทางมีหลายแบบมากตามรูปแบบทางหลวงท้องถิ่นมีเป็นลำดับขั้น
ถ้าเป็นเขตทางรวมลาดคันทางแล้วสองเลนส์น้อยสุด 8 เมตร มากหน่อยก็ 10 เมตร
แต่พอทำจริงๆก็ขาดๆเกินๆตามสภาพบ้านเรา

ลองหาข้อมูลให้ชัดก่อนตัดสินใจ สอบถามละแวกบ้าน ที่ยังไม่มีถนนตัด หรือที่ตัดถนนไปแล้ว
พูดตรงตามกันหรือไม่ มีอะไรเป็นเบื้องลึกหรือไม่ ถามให้แน่ชัดครับ จะได้ไม่เสียใจภายหลัง  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Tommy_LA
belle
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 09:54:12 PM »

ทำไปยังครับ ให้เค้าไปขอที่ดินฝั่งตรงข้าม 2 เมตรให้ได้ก่อนสิครับ คุณจะได้เสียแค่ 2 เมตรต่อฝั่ง

ถ้ามีถนนอื่นเข้ามาอยู่แล้ว เราไม่จำเป็นต้องให้เค้าตัดผ่านก็ได้ ผมไม่ให้ฟรีๆอ่ะครับ

Liked By: Tommy_LA
look-esarn
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 02:31:32 PM »

ของผมก็โดนขอดินข้างทาง แต่เป็นที่นาที่ถมดิน ล้อมรั้วเรียบร้อย ยังไม่เว้น ขุดดินที่ผมถมแล้วไปทำถนน รั้วพังตลอดแนว ไม่ล้อมให้ ผมต้องจ้างเขาไปล้อมอีกรอบ เสียทั้งดิน ทั้งเงิน  ถ้าให้ อบต  ออกค่าใช้จ่ายส่วนที่เป็นดิน ค่าแรงเหล่านี้ได้ไหม (สังสัย) อบต แถวบ้านงบเหลือทุกปี เห็นไปเที่ยวกัน และแจกโบนัสกันทุกปี แล้วค่าใช้จ่ายส่วนนี้ไม่สามารถเบิกจ่ายได้เหรอ (สงสัย)   ......ภาษีเราทั้งนั้น  เสียดาย....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์