หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล้วยอะไรครับ  (อ่าน 1246 ครั้ง)
nokkab
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 04:41:02 AM »

ต้นสูงมากครับบางต้นน่าจะถึง 5 เมตรเลย อยู่่ริมเขา
ถามคนแถวบ้านเค้าบอกว่าบอกว่า กล้วยแกง
มีคนเอามาปลูกไว้นานแล้ว คนปลูกก็ตายไปแล้ว หลานคนปลูกก็อายุ 90 กว่าแล้ว

khonkohnoi
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 09:54:51 AM »

แถวใต้เรียกว่า กล้วยเถื่อน ชอบกินหยวกอ่อนๆ  เอามาหมวดกับแกง หรือจิ้มน้ำพริก กินกับขนมจีนอร่อยค่ะ
nokkab
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 12:49:48 AM »

แถวใต้เรียกว่า กล้วยเถื่อน ชอบกินหยวกอ่อนๆ  เอามาหมวดกับแกง หรือจิ้มน้ำพริก กินกับขนมจีนอร่อยค่ะ
ผมก็อยู่แถวใต้ครับ
ถ้ากล้วยเถื่อนผมรู้จักครับแกงส้มอร่อย

พอดีผมเริ่มปลูกกล้วยไว้หลายอย่างแล้ว
มีอยู่แล้วที่บ้านบ้างขอเค้ามาบ้าง
บังเอิญมีคนแถวบ้านเค้าบอกว่ามีกล้วยโบราณคนรุ่นบุกเบิกแถวนี้เค้าเอามาปลูกไว้นานแล้ว
ตัวเค้าเองก็เรียกกล้วยแกง แต่ผมไม่รู้จัก
ว่าจะเอามาปลูกไว้เลยอยากรู้ว่าสากลเค้าเรียกเหมือนท้องถิ่นผมหรือปล่าวครับ

Liked By: ppeungtin
bobui45
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 10:33:24 PM »

กล้วยเถื่อนทางภาคใต้กับกล้วยป่าทางภาคกลางเหมือนกันไหมค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์