หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีต้นไม้มาถาม 2 ต้นครับ  (อ่าน 1988 ครั้ง)
gogae
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 10:07:56 PM »

ต้นแรกครับ เจอที่ริมสวนยางพารา เป็นไม้เลื้อย ยาวเป็นสิบเมตร ใบจะหนาๆ มีเถาเล็กแยกจากเถาใหญ่และมีใบตรงปลายเถาเล็กๆนั้น ใบจะหนาๆ มีใครพอจะทราบบ้างมั๊ยครับว่าเป็นต้นอะไร

ต้นที่ 2 ไปถ่ายมาจากบ้านญาติ เป็นไม้ดอกหอม พุ่มสูงประมาณ 5 เมตร ลองตอนดูแล้วรากไม่งอก อยากทราบว่าเป็นต้นอะไร ขยายพันธุ์อย่างไร

ใครมีข้อมูลของ 2 ต้นนี้ช่วยบอกด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Liked By: nunws, jomk

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

nunws
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:22:04 PM »

ต้นที่สอง ออกดอกตามลำต้นคล้ายทุเรียนเทศนะครับ แต่ใบไม่ใช่แน่ๆ  น่าสนใจมากเลยครับ  ช่วยค้นอีกแรงครับ  ดูจากใบน่าจะเป็นพวกปาหนัน แต่ปาหนันอะไร ?

Liked By: gogae, jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 11:26:54 PM โดย nunws » บันทึกการเข้า
kvarin
*

ถ้าคุณเชื่อว่าสิ่งนั้นจะสำเร็จ คุณจะมองเห็น"โอกาส"

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:58:55 PM »

ดูใบคล้ายนมแมว หรือพวกแมกโนเลียเลยครับ

ดอกก็คล้าย 

Liked By: gogae, nunws

ขายไอวี่ สับปะรดสีต่างๆ โปรโมชั่นลด 50% ยิ่งซื้อมาก ยิ่งลดมาก
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=97088.0
www.facebook.com/Unclekimgarden
gogae
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:08:27 PM »

ดูใบคล้ายนมแมว หรือพวกแมกโนเลียเลยครับ

ดอกก็คล้าย  
ต้นที่ 2 เป็นแมกโนเลียแน่นอนครับ แต่ไม่รู้ชื่อ
ต้นแรกป้าบอกว่าชื่อตาลหรือตาน เวลาทำพิธีรวบข้าวก่อนเก็บเกี่ยวใช้เถาตาล(ตาน)มัดต้นข้าวครับ แต่หาข้อมูลไม่เจอ

Liked By: nunws

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

chetus
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 06:53:27 PM »

ดอกก็คล้าย  
ต้นที่ 2 เป็นแมกโนเลียแน่นอนครับ แต่ไม่รู้ชื่อ
ต้นแรกป้าบอกว่าชื่อตาลหรือตาน เวลาทำพิธีรวบข้าวก่อนเก็บเกี่ยวใช้เถาตาล(ตาน)มัดต้นข้าวครับ แต่หาข้อมูลไม่เจอ

ผมว่าวงศ์กระดังงาครับ

บุหลัน  ฮืม
ข้าวหลามดง  ฮืม ฮืม

Liked By: gogae
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 07:06:20 PM โดย chetus » บันทึกการเข้า
kvarin
*

ถ้าคุณเชื่อว่าสิ่งนั้นจะสำเร็จ คุณจะมองเห็น"โอกาส"

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 01:40:16 PM »

ต้นที่ 2 กิ่งดอกเดียวรึเปล่าไม่แน่ใจครับ

ขายไอวี่ สับปะรดสีต่างๆ โปรโมชั่นลด 50% ยิ่งซื้อมาก ยิ่งลดมาก
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=97088.0
www.facebook.com/Unclekimgarden
natkita
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 04:36:25 PM »

ต้นที่ 2 ต้นข้าวหลาม/ข้าวหมาก หรือเปล่าค่ะ
http://www.magnoliathailand.com/webboard/index.php?topic=41.0

Liked By: gogae
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์