ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระดานซื้อสินค้า ไม่ได้มีไว้ลงประกาศขายสินค้า  (อ่าน 16317 ครั้ง)
boonchen
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 08:03:03 PM »

คือผมเห็นใจพ่อค้ารายย่อย บางทีมันมีอะไรจะขายนิดหน่อย ไม่ถึงกับได้กำไรมากมาย
อย่างมีไก่อยู่สาม สี่ ตัว อย่างงี้ ไม่รู้จะต้องไปประกาศขายในกระทู้ขายให้ใหญ่โตทำไม
อาจต้องเปิดบอร์ดอีกบอร์ดให้ซื้อขายรายย่อยๆไปเลยดีไหม ให้ผู้ซื้อ ผู้ขายเจอกันในบอร์ดเดียว
แต่มีเงื่อนไขบางอย่างที่ต่างจากบอร์ดซื้อ หรือบอร์ดขาย
บางทีกฏ ก็ต้องเอื้อต่อจุดมุ่งหมายด้วยนะครับผมว่า
อย่างกฏจราจรมีไว้เพื่อให้ผู้ใช้ถนนเดินทางไปสู่จุดหมายของแต่ละคน
แต่ถ้ากฏมันไม่เอื้อต่อการเดินไปสู่จุดหมาย ก็อาจต้องเปลี่ยนกฎ
เพราะกฏนั้น มนุษย์เขียนและสร้างขึ้น มนุษย์ย่อมเปลี่ยนได้ครับ เพื่อให้มันบรรลุจุดมุ่งหมายที่เราต้องการ

Liked By: kb.hatyai, Pa ketnet

Kaew
*

//เกษตรพอใจ\\

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 08:23:27 PM »

คือผมเห็นใจพ่อค้ารายย่อย บางทีมันมีอะไรจะขายนิดหน่อย ไม่ถึงกับได้กำไรมากมาย
อย่างมีไก่อยู่สาม สี่ ตัว อย่างงี้ ไม่รู้จะต้องไปประกาศขายในกระทู้ขายให้ใหญ่โตทำไม
อาจต้องเปิดบอร์ดอีกบอร์ดให้ซื้อขายรายย่อยๆไปเลยดีไหม ให้ผู้ซื้อ ผู้ขายเจอกันในบอร์ดเดียว
แต่มีเงื่อนไขบางอย่างที่ต่างจากบอร์ดซื้อ หรือบอร์ดขาย
บางทีกฏ ก็ต้องเอื้อต่อจุดมุ่งหมายด้วยนะครับผมว่า
อย่างกฏจราจรมีไว้เพื่อให้ผู้ใช้ถนนเดินทางไปสู่จุดหมายของแต่ละคน
แต่ถ้ากฏมันไม่เอื้อต่อการเดินไปสู่จุดหมาย ก็อาจต้องเปลี่ยนกฎ
เพราะกฏนั้น มนุษย์เขียนและสร้างขึ้น มนุษย์ย่อมเปลี่ยนได้ครับ เพื่อให้มันบรรลุจุดมุ่งหมายที่เราต้องการ

ขอบคุณที่ร่วมแสดงความคิดเห็นค่ะ
บอร์ดขาย เปิดให้ขายฟรี 15 วันค่ะ  ไม่ได้เก็บตังค์ทั้งหมด แค่ต้องทำให้ถูกตามกติกา
เท่าที่ทราบ กฎจราจรไม่ได้ถูกเปลี่ยนเพื่อให้ใครคนใดคนหนึ่งไปถึงจุดหมายค่ะ
แต่เพื่อความปลอดภัยของทุกๆคน ทั้งคนเดินเท้า จักรยาน หรือ 10ล้อ 
อาจจะลำบากกันบ้างในการรักษากฎ แต่มันก็เพื่อการอยู่ร่วมกันในสังคมแบบที่ไม่เห็นแก่ตัวกันจนเกินไปค่ะ

เท่าที่เห็น คนที่ตั้งกระทู้ขายในบอร์ดซื้อ มักเป็นสมาชิกใหม่ บางคนเป็นการโพสต์ครั้งที่ 1 เลยด้วยซ้ำ 
ไม่แน่ใจว่าทราบหรือเปล่าว่าบอร์ดซื้อขายมีกี่บอร์ดย่อย  ไม่แน่ใจว่าเค้าได้ศึกษาการตั้งหัวข้อขายสินค้าแล้วหรือยัง

จะมีก็ส่วนน้อยที่ status เป็น seller แต่ยังหลับหูหลับตา เนียนมาตั้งแฝงในบอร์ดซื้อ ลังเล ลังเล

ขอบคุณ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 08:55:23 PM »

เห็นด้วยครับ..ใจเย็นๆกันครับ..บอร์ดอื่นๆก็มีลงขายผิดที่ทาง..ช่วยกันสนับสนุนเวบให้มีเงินทุนเดี๋ยวเวบเดี้ยงเหมือนเมื่อต้นปี...เศร้ากันอยู่หลายวันจำกันได้มั๊ยครับ.. ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
Kaew
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 08:59:51 PM »

ขอบคุณค่ะคุณชัชฯ

ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิดค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณ
thitikornkrub
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 09:02:13 PM »

เห็นด้วยครับ..ใจเย็นๆกันครับ..บอร์ดอื่นๆก็มีลงขายผิดที่ทาง..ช่วยกันสนับสนุนเวบให้มีเงินทุนเดี๋ยวเวบเดี้ยงเหมือนเมื่อต้นปี...เศร้ากันอยู่หลายวันจำกันได้มั๊ยครับ.. ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ใช่ครับ คุณชัช  ผมจำได้ครับ  เข้าไม่ได้หลายวันเกือบลงแดง   อิอิ ลังเล ลังเล

Liked By: Pa ketnet

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
phanita9999
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 10:41:41 AM »

เข้าใจทุกฝ่ายค่ะ แต่ดิฉันเป็นสมาชิกมานานแล้ว พอจะทำการขาย ไม่มีหัวข้อให้ตั้งเลยค่ะ หรือต้องจ่ายเงินก่อนค่ะ เพราะเมื่อก่อนมีให้ตั้งหัวข้อขาย แต่ตอนนี้หายค่ะ มีแต่คนที่จ่ายเงินค่ะ จึงจะสามารถตั้งได้ ลองดูตรวจสอบใหม่และขอคำอธิบายด้วยนะคะ

Liked By: Kaew, Pa ketnet
phanita9999
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 10:51:48 AM »

คือดิฉันก็เป็นสมาชิกทั่วไป อาจจะความรู้น้อย เข้าใจผิด และไม่กระจ่างในเรื่องที่สมาชิกบางคนลงว่า มีผู้ขาย ไปลงบอร์ดซื้อ
ดิฉันอยากถามว่า แล้วตลาดขายสินค้าทั่วไป พอเข้าไป ไม่มี คำว่า "เริ่มหัวข้อใหม่" ไว้สำหรับสมาชิกได้ลงขายกันเหมือนเมื่อก่อน
แต่บอร์ดซื้อ กลับสามารถตั้งกระทู้ได้ หรือว่าต้อง "จ่ายเงิน" คะ ต้องการคำตอบมากๆ ค่ะ วันหลังจะได้ไม่ผิดที่ผิดทาง...

Liked By: Pa ketnet, kaew5833
HelpMe
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 12:55:52 PM »

http://www.kasetporpeang.com/pre-seller.htm

เข้าลิงค์นี้เลยจร้า

Liked By: penpen, tuzzana, Pa ketnet
HelpMe
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 03:14:33 PM »

คุณ จขกท ต้องทำตามลิงค์ ที่ส่งให้ดูค่ะ พอเราส่งรูปต่าง ๆ ทางเมลที่เค้าแจ้งไว้ให้เรียบร้อย
รอจนกว่าจะได้รับเมลตอบกลับจากผู้ดูแลเว็ปนะคะ แล้วเราก็จะสามารถลงขายสินค้าได้ค่ะ
ลงขายได้ฟรี 15 วันเลยจร้า

ถือซะว่า เราปฏิบัติตามกติกาของส่วนรวม เพื่อความเป็นระเบียบนะคะ เราเองก็เพิ่งได้เมล
ตอบกลับ แล้วเพิ่งลงขายสินค้าเหมือนกันค่ะ งงอยู่นาน 55555

ถ้าไม่เข้าใจขั้นตอนไหน มาตั้งคำถามทิ้งไว้ได้เลยค่ะ เพราะจะมีเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ใจดี
มาช่วยไขข้อข้องใจได้โดยเร็วเลยค่ะ

ลองดูจ้า  จุมพิต
Kaew
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 08:27:37 PM »

เข้าใจทุกฝ่ายค่ะ แต่ดิฉันเป็นสมาชิกมานานแล้ว พอจะทำการขาย ไม่มีหัวข้อให้ตั้งเลยค่ะ หรือต้องจ่ายเงินก่อนค่ะ เพราะเมื่อก่อนมีให้ตั้งหัวข้อขาย แต่ตอนนี้หายค่ะ มีแต่คนที่จ่ายเงินค่ะ จึงจะสามารถตั้งได้ ลองดูตรวจสอบใหม่และขอคำอธิบายด้วยนะคะ

คุณ Kaew แล้วหัวข้อสำหรับตั้งขาย สมาชิกทั่วไปตั้งยังไงค่ะ ไม่มีปุ่มให้ตั้งเลยค่ะ หรือจ่ายเงินเท่านั้น

สวัสดีค่ะ  สมาชิกทั่วไปสามารถตั้งกระทู้ขายได้ฟรีค่ะ ระยะเวลา 15 วัน 
แต่เพื่อป้องกันมิจฉาชีพแฝงตัวมาเอาเปรียบพวกเรา ทางเว็บได้กำหนดให้ทุกท่านที่ต้องการขาย
ต้องส่งหลักฐานแสดงความบริสุทธิ์ใจเช่น บัตรประชาชน ฯลฯ เผื่อในกรณีที่มีการฉ้อโกงเกิดขึ้น จะได้มีหลักฐานค่ะ แบบนี้เพื่อให้เป็นความปลอดภัยในการซื้อขายในบอร์ดค่ะ  แต่หลายๆคนก็ไม่สนใจที่จะทำตาม  ถือเอาความง่ายอย่างเดียว

การขอเปิดกระทู้ขายสินค้า สามารถศึกษารายละเอียดได้จากลิงค์นี้ค่ะ
http://www.kasetporpeang.com/pre-seller.htm

ขออนุญาตแนะนำค่ะ เวลาจะซื้อของในบอร์ด ให้ดูซื้อจากผู้ขายลงทะเบียนค่ะ เวลามีการโกงเกิดขึ้น จะดำเนินการทางกฏหมายได้ค่ะ  ผู้ขายทุกคนต้องลงทะเบียนค่ะ แต่ไม่จำเป็นต้องจ่ายเงินทุกคนค่ะ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: chamni, Pa ketnet

ขอบคุณ
Kaew
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 08:29:33 PM »

คุณ จขกท ต้องทำตามลิงค์ ที่ส่งให้ดูค่ะ พอเราส่งรูปต่าง ๆ ทางเมลที่เค้าแจ้งไว้ให้เรียบร้อย
รอจนกว่าจะได้รับเมลตอบกลับจากผู้ดูแลเว็ปนะคะ แล้วเราก็จะสามารถลงขายสินค้าได้ค่ะ
ลงขายได้ฟรี 15 วันเลยจร้า

ถือซะว่า เราปฏิบัติตามกติกาของส่วนรวม เพื่อความเป็นระเบียบนะคะ เราเองก็เพิ่งได้เมล
ตอบกลับ แล้วเพิ่งลงขายสินค้าเหมือนกันค่ะ งงอยู่นาน 55555

ถ้าไม่เข้าใจขั้นตอนไหน มาตั้งคำถามทิ้งไว้ได้เลยค่ะ เพราะจะมีเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ใจดี
มาช่วยไขข้อข้องใจได้โดยเร็วเลยค่ะ

ลองดูจ้า  จุมพิต

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ขอบคุณ
Kaew
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 08:46:13 PM »

คือดิฉันก็เป็นสมาชิกทั่วไป อาจจะความรู้น้อย เข้าใจผิด และไม่กระจ่างในเรื่องที่สมาชิกบางคนลงว่า มีผู้ขาย ไปลงบอร์ดซื้อ
ดิฉันอยากถามว่า แล้วตลาดขายสินค้าทั่วไป พอเข้าไป ไม่มี คำว่า "เริ่มหัวข้อใหม่" ไว้สำหรับสมาชิกได้ลงขายกันเหมือนเมื่อก่อน
แต่บอร์ดซื้อ กลับสามารถตั้งกระทู้ได้ หรือว่าต้อง "จ่ายเงิน" คะ ต้องการคำตอบมากๆ ค่ะ วันหลังจะได้ไม่ผิดที่ผิดทาง...

ตลาดขายสินค้าทั่วไป  

กระทู้ปักหมุด ที่ไฮไลต์สีเขียว กระทู้ที่ 2 จะมีคำแนะนำทั้งหมดทั้งมวลที่ผู้ขายควรทราบ รบกวนสละเวลาอ่านนิดหนึ่งค่ะ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สามารถคลิกที่นี่เพื่ออ่านค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2013, 12:06:38 PM โดย tuzzana » บันทึกการเข้า

ขอบคุณ
Kaew
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 12:00:05 PM »

ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณ

สำหรับการปักหมุด

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณ
phanita9999
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 07:45:41 AM »

ขอบคุณสำหรับความกระจ่าง ที่ทุกท่านเข้ามาตอบนะคะ

Liked By: chamni, Pa ketnet
peehome4
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 01:02:05 PM »

กระดานซื้อ กับ กระดานขาย น่าจะอยู่ที่เดียวกัน ไม่งั้น ผู้ซื้อกับผู้ขายจะได้พบปะ เจอกัน ได้อย่างไร แปลกนะครับ คนทำน่าจะเข้าใจระบบการซื้อขายมากนี้หน่อยนะครับ  อีกอย่างไม่น่าจำกัดการซื้อ หรือ การขาย เพราะถ้าจะเปิดให้มีการ ซื้อขายแล้ว ควรจะเสรีนะครับ  ผู้ใดใครใคร่ขายม้าค้า เราชอบ  ผมชวนเกษตรขอแสดงความคิดเห็นแบบนี้ครับ
ขอบคุณครับ

Kaew
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 07:31:08 PM »

กระดานซื้อ กับ กระดานขาย น่าจะอยู่ที่เดียวกัน ไม่งั้น ผู้ซื้อกับผู้ขายจะได้พบปะ เจอกัน ได้อย่างไร แปลกนะครับ คนทำน่าจะเข้าใจระบบการซื้อขายมากนี้หน่อยนะครับ  อีกอย่างไม่น่าจำกัดการซื้อ หรือ การขาย เพราะถ้าจะเปิดให้มีการ ซื้อขายแล้ว ควรจะเสรีนะครับ  ผู้ใดใครใคร่ขายม้าค้า เราชอบ  ผมชวนเกษตรขอแสดงความคิดเห็นแบบนี้ครับ
ขอบคุณครับ

ที่เขาแยกก็เพื่อความเป็นระเบียบ และให้ ง่าย ต่อการใช้บริการ ของคนส่วนใหญ่

ใครอยากซื้อ ไปหาที่กระดายขาย หรือลงประกาศซื้อให้คนขายเข้ามาดู

ใครอยากขาย นอกจากลงประกาศที่การะดานขายเองแล้ว สามารถไปดูที่กระดานซื้อ เผื่อมีคนอยากซื้อ

ลองดูว่าแค่กระดานขายเองมีกี่กระทู้ หากเอากระทู้ซื้อ กระทู้ขายมาไว้บอร์ดเดียวกัน ความง่ายที่ว่า จะเกิดขึ้นเฉพาะกับคนมักง่ายเท่านั้น

ขอบคุณ
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์