หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระดานซื้อสินค้า ไม่ได้มีไว้ลงประกาศขายสินค้า  (อ่าน 18111 ครั้ง)
Kaew
เกษตรกรมือใหม่
*

//เกษตรพอใจ\\

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 10:35:28 AM »

ขอรบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยกันดูแลหน่อยค่ะ 
ทางเว็บเค้าก็จัดพื้นที่แยกกันเป็นหมวดหมู่ชัดเจนอยู่แล้ว
ตรงไหนซื้อ  ตรงไหนขาย  เพื่อความเป็นระเบียบและสะดวกของสมาชิกส่วนใหญ่เวลาต้องการค้นหา
ไม่ใช่อยากตั้งกระทู้ตรงไหนก็จะตั้ง  กฎกติกามีก็ไม่ศึกษา ไม่ปฏิบัติ  มาตั้งกระทู้ขายกันบนกระดานซื้อ
พยายามเตือนหลายครั้ง บางท่านก็ตั้งเพราะความไม่รู้ พอแนะนำก็ยินดีปฏิบัติตาม
แต่บางคนก็ข้างๆคูๆ ก็ชั้นตั้งที่นั่นไม่ได้ ก็จะตั้งที่นี่  ทำไมถึงไม่ศึกษาว่าที่นั่นเค้าตั้งกันยังไง ทำยังไงจึงจะถูกต้อง
คำแนะนำก็ปักหมุดอยู่ด้านบนอยู่แล้ว

อยากขอแรงเพื่อนสมาชิก ทั้งเก่า ใหม่ ช่วยกันดูแลเป็นหูเป็นตากันสักนิดนะคะ ตรงไหนไม่ถูก ไม่ควรก็แนะนำกันไป
เราอยู่ร่วมกันในสังคม อะไรช่วยเหลือกันได้ก็ช่วยเหลือกัน แต่อะไรที่มันมีกฎกติกาอยู่ ก็ตะล่อมๆ เข้าไปค่ะ

เชื่อว่า กระทู้นี้ ไม่นานก็จะถูกลบ  เนื่องจากอาจเข้าข่ายก่อกวนความสงบ 

แต่อยากบอกว่า มันอึดอัดและขัดหูขัดตามากๆค่ะ  ต้องขออภัยทีมงานของเว็บด้วยนะคะ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณ

jdreams
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 10:37:05 AM »

กระทู้ขายทำการไม่ได้  ครับ

Liked By: Pa ketnet
Kaew
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 10:55:21 AM »

คำแนะนำสำหรับผู้ขายมือใหม่  http://www.kasetporpeang.com/pre-seller.htm

เงื่อนไขและข้อตกลงในการขายสินค้า http://www.kasetporpeang.com/seller-agreements.htm

สิทธิประโยชน์สำหรับผู้ขายลงทะเบียน  http://www.kasetporpeang.com/seller-privilege.htm

สัญลักษณ์ผู้ขายลงทะเบียน http://www.kasetporpeang.com/seller-icon.htm

ตรวจสอบรายชื่อมิจฉาชีพ Bad Seller/Blacklist http://www.kasetporpeang.com/bad-seller-blacklist.htm

ขอบคุณ
orrwi
seller
*

ต้องการกิ่งมะม่วงสวนนนท์ คิดถึงเรา Line:arjarnwi

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 11:51:52 AM »

ป้าขอโทษค่ะ
สินค้าบางอย่าง ก้ำกึ่ง ระหว่าง การขาย กับ การหาคนซื้อ
อย่างไรเสีย การซื้อ หรือ ขาย อยู่ mode เดียวกันอยู่แล้ว
มาตั้งขายที่นี่เพราะ คนซื้ออยู่ที่นี่  คนซื้ออ่านที่นี่
คนที่รับซื้อสินค้า จะเปิดหาสินค้าที่ตนมีศักยภาพซื้อ ไม่ว่าจะนำไปขายต่อ หรือ ซื้อเก็บ

คนรับซื้อ  จะมาขึ้นกระดานรับซื้อที่นี่
สินค้าจากสวน  ถ้าไปต้องการขาย แล้วไปตั้งที่กระดานขายอย่างเดียว คนรับซื้อจะมองเห็นหรือไม่ ป้ายังสงสัย

ไม่มีเจตนาจะก่อกวนใด ใด ป้าเป็นสมาชิกคนหนึ่ง ทำมาหากินด้วยการทำสวน ปลูกโน่นนี่
ขออภัยอีกครั้ง

Liked By: chamni, Pa ketnet,

วิลาวัลย์ สุริยะฉายโทร.0819251021
ธ กรุงไทยบางกรวย1091199353ธกรุงเทพ2080536838
สวนนนทบุรี:บางกรวยซ.42สะพานพระราม๕
ไร่สุพรรณบุรี:บ้านโข้ง อู่ทอง
Kaew
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 12:26:55 PM »

ป้าขอโทษค่ะ
สินค้าบางอย่าง ก้ำกึ่ง ระหว่าง การขาย กับ การหาคนซื้อ
อย่างไรเสีย การซื้อ หรือ ขาย อยู่ mode เดียวกันอยู่แล้ว
มาตั้งขายที่นี่เพราะ คนซื้ออยู่ที่นี่  คนซื้ออ่านที่นี่
คนที่รับซื้อสินค้า จะเปิดหาสินค้าที่ตนมีศักยภาพซื้อ ไม่ว่าจะนำไปขายต่อ หรือ ซื้อเก็บ

คนรับซื้อ  จะมาขึ้นกระดานรับซื้อที่นี่
สินค้าจากสวน  ถ้าไปต้องการขาย แล้วไปตั้งที่กระดานขายอย่างเดียว คนรับซื้อจะมองเห็นหรือไม่ ป้ายังสงสัย

ไม่มีเจตนาจะก่อกวนใด ใด ป้าเป็นสมาชิกคนหนึ่ง ทำมาหากินด้วยการทำสวน ปลูกโน่นนี่
ขออภัยอีกครั้ง

ขอบคุณที่ร่วมแสดงความคิดเห็นค่ะ ยิ้มเท่ห์
เข้าใจว่า การขาย ก็ต้องลงประกาศขาย
การหาคนซื้อ ( ก็หมายถึงต้องการขาย) เข้ามาดูหัวข้อประกาศซื้อ ที่ตรงกับของที่เรามี แล้วโพสตอบว่าเรามี
แต่ถ้ายังไม่มีใครต้องการ เราก็ต้องไปลงประกาศขาย ณ ที่สำหรับลงประกาศขาย
อย่างไรเสีย การซื้อ หรือ ขาย อยู่ mode เดียวกันอยู่แล้ว ถูกต้องค่ะ ซึ่งก็คือตลาดซื้อขาย
แต่เว็บเค้าได้แยกไว้แล้วว่าตรงไหนให้ลงประกาศซื้อ ตรงไหนให้ลงประกาศขาย
มาตั้งขายที่นี่เพราะ คนซื้ออยู่ที่นี่  คนซื้ออ่านที่นี่ แล้ว กระดานขาย มีไว้ทำอะไรเหรอคะ
คนที่รับซื้อสินค้า จะเปิดหาสินค้าที่ตนมีศักยภาพซื้อ ไม่ว่าจะนำไปขายต่อ หรือ ซื้อเก็บ ก็ไปหาที่กระดานขายไม่สะดวกกว่าเหรอคะ

คนรับซื้อ  จะมาขึ้นกระดานรับซื้อที่นี่ ใครอยากรู้ว่าเค้าซื้ออะไร มาหาที่นี่ มาขายที่นี่ มาตอบกระทู้ของผู้ซื้อที่นี่ แต่ไม่ใช่ตั้งกระทู้ขายที่นี่
สินค้าจากสวน  ถ้าไปต้องการขาย แล้วไปตั้งที่กระดานขายอย่างเดียว คนรับซื้อจะมองเห็นหรือไม่ น่าจะมองเห็นค่ะ เพราะผู้ซื้อ ย่อมต้องหาในที่ที่มีคนขายเป็นธรรมดาค่ะ

กล่าวรวมๆนะคะ การอยู่ร่วมกันในสังคม การถือเอาความสะดวกสบายของตนเองเป็นสำคัญ ละเมิดกติกา ขาดระเบียบ จะทำให้สังคมยุ่งเหยิง
ความสะดวกสบายที่ว่า หมายถึง  มองเห็นว่ามีประกาศซื้อมากมายที่นี่  พอมีของขาย ก็ถือเอาความง่ายคือประกาศขายตรงนี้เสียเลย โดยลืมนึกถึงกฎ กติกา ที่ได้มีกำหนดไว้   ลังเล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2013, 11:29:03 PM โดย tuzzana » บันทึกการเข้า

ขอบคุณ
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 04:12:58 PM »

ขอขอบคุณ คุณแก้วมากนะคะ ที่เข้าใจ ทีมงาน
ยอมรับคะว่า ก็ ท้อเหมือนกัน ที่ต้องดู มาลบ กระทู้ ที่โพสผิดประเภท หรือ วัตถุประสงค์ ของบอร์ดนั้นๆ
ไม่ว่าจะอยู่ในสังคมไหน ก็ต้องมีกฏ กติกา ด้วยกันทั้งนั้น ช่วยกันให้ เวบนี้เป็นสังคมที่น่าอยู่ อีกสักที่เถอะคะ

ขอบคุณค่ะ
ทีมงานเกษตรพอเพียง

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
Kaew
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 07:00:24 PM »

ขอขอบคุณ คุณแก้วมากนะคะ ที่เข้าใจ ทีมงาน
ยอมรับคะว่า ก็ ท้อเหมือนกัน ที่ต้องดู มาลบ กระทู้ ที่โพสผิดประเภท หรือ วัตถุประสงค์ ของบอร์ดนั้นๆ
ไม่ว่าจะอยู่ในสังคมไหน ก็ต้องมีกฏ กติกา ด้วยกันทั้งนั้น ช่วยกันให้ เวบนี้เป็นสังคมที่น่าอยู่ อีกสักที่เถอะคะ

ขอบคุณค่ะ
ทีมงานเกษตรพอเพียง

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ในสังคมที่ต้องอยู่ร่วมกัน ใช้ร่วมกัน ก็ต้องดูแลร่วมกัน
การปล่อยให้เป็นหน้าที่ของใครคนใดคนหนึ่ง คงจะเป็นการดูดายเกินไปค่ะ

แต่หากมีอะไรที่ทำไม่ถูก ไม่ควร ต้องขออภัยด้วยนะคะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณ
thitikornkrub
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 09:48:50 PM »

มาช่วยดัน กระทู้  เพื่อเป็นความรู้กับสมาชิกใหม่ที่อาจเข้าใจผิดไปครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Pa ketnet, junjaow, tuzzana

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
Kaew
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 09:55:57 AM »

มาช่วยดัน กระทู้  เพื่อเป็นความรู้กับสมาชิกใหม่ที่อาจเข้าใจผิดไปครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณค่ะ   ยิ้มเท่ห์

ช่วยๆกันค่ะ    ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Pa ketnet, tuzzana

ขอบคุณ
junjaow
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 10:31:45 AM »

ให้กำลังใจคนตั้งกระทู้นะคะ  จุมพิต   จุมพิต  โดนใจสุดๆๆ
ส่วนตัวไม่ได้เป็นผุ้ขาย แต่ก็รู้สึกขัดใจเหมือนกันคะ
ที่เห็นการตั้งกระทู้ขาย แฝงไปเรื่อยๆในบอร์ดโน้นที บอร์ดนี้ที
บางคนทำเนียนๆ สงสัยกะว่าไม่ต้องเสียเงินมั้ง...
ส่วนมากคิดว่าน่าจะเป็นกับสมาชิกใหม่ๆที่เข้าเพื่อทำธุรกิจ
ไม่ใช่เข้ามาเพื่อการแบ่งปัน ....
เพราะถ้าคุณ เข้ามาเพื่อแบ่งปัน ศึกษา และทำความเข้าใจกับวัฒนธรรมของเว็บนี้
ค่อยๆศึกษา และเรียนรู้ว่าอะไรอยู่ที่ไหน เค้าทำกันอย่างไร...
ไม่ใช่สมัครสมาชิกปุ๊บ ก็โพสขายเรียราดไปทั้ว หรือแม้แต่การโพสขอรับบริจาค
แต่ไม่ศึกษาให้ดีก่อนว่า เค้าทำกันยังไง ขอที่บอร์ดไหน อะไร ยังไง ...

อิอิ แนะนำให้ทำแบล็คลิสต์ดีมั๊ยคะ ใครทำผิดกติกาเกินกี่ครั้ง ก็ติดแบล็คลิสต์ไปเลย
5555 ...ล้อเล่นคะ จริงๆไม่อยากให้มีรายการแบบนี้เกิดขึ้นนะคะ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ช่วยๆกันคะ เว็บดีๆนี้จะได้อยู่คงถาวร และได้ประโยชน์กันทุกฝ่ายคะ

จุมพิต    จุมพิต    จุมพิต 
Kaew
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 01:10:08 PM »

ให้กำลังใจคนตั้งกระทู้นะคะ  จุมพิต   จุมพิต  โดนใจสุดๆๆ
ส่วนตัวไม่ได้เป็นผุ้ขาย แต่ก็รู้สึกขัดใจเหมือนกันคะ
ที่เห็นการตั้งกระทู้ขาย แฝงไปเรื่อยๆในบอร์ดโน้นที บอร์ดนี้ที
บางคนทำเนียนๆ สงสัยกะว่าไม่ต้องเสียเงินมั้ง...
ส่วนมากคิดว่าน่าจะเป็นกับสมาชิกใหม่ๆที่เข้าเพื่อทำธุรกิจ
ไม่ใช่เข้ามาเพื่อการแบ่งปัน ....
เพราะถ้าคุณ เข้ามาเพื่อแบ่งปัน ศึกษา และทำความเข้าใจกับวัฒนธรรมของเว็บนี้
ค่อยๆศึกษา และเรียนรู้ว่าอะไรอยู่ที่ไหน เค้าทำกันอย่างไร...
ไม่ใช่สมัครสมาชิกปุ๊บ ก็โพสขายเรียราดไปทั้ว หรือแม้แต่การโพสขอรับบริจาค
แต่ไม่ศึกษาให้ดีก่อนว่า เค้าทำกันยังไง ขอที่บอร์ดไหน อะไร ยังไง ...

อิอิ แนะนำให้ทำแบล็คลิสต์ดีมั๊ยคะ ใครทำผิดกติกาเกินกี่ครั้ง ก็ติดแบล็คลิสต์ไปเลย
5555 ...ล้อเล่นคะ จริงๆไม่อยากให้มีรายการแบบนี้เกิดขึ้นนะคะ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ช่วยๆกันคะ เว็บดีๆนี้จะได้อยู่คงถาวร และได้ประโยชน์กันทุกฝ่ายคะ

ขอบคุณค่ะ  ยิ้มเท่ห์  ช่วยๆกันค่ะ   จุมพิต

Liked By: chamni, Pa ketnet

ขอบคุณ
chamni
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 04:35:42 PM »

ยิ้มเท่ห์  เห็นด้วยกับจขท. บ้านที่สะอาดน่าอยู่ ต้องช่วยกันบัดกวาด ครับ   จุมพิต

Liked By: Kaew, Pa ketnet
hs1amm
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 06:09:42 PM »

กฎมีไว้ให้ปฏิบัติเข้าบ้านท่านกฎบอกถอดรองเท้า แต่ท่านบอกถอดยากแต่จะเข้าเดี๋ยวเดียวเอง
เข้าห้องน้ำต้องเปลี่ยนรองเท้า ไม่ยอมเปลี่ยนเข้าไปทั้งรองเท้าที่ใส่มา(เลอะไปหมด)
ห้องขายอาจจะมีค่าใช้จ่าย
ห้องซื้อไม่มีค่าใช้จ่าย
ทำเนียนบอกซื้อ แต่แฝงขาย
ตรวจเจอโดนลบ โวยทันทีแต่ทำเป็นไม่รู้
คนไทยแปลกไม่ชอบให้ใครมาตำหนิ ขับรถไม่ชอบให้ใครบีบแตรไล่ ทำเขาได้ โดนเขาทำโวย ตัวเองถูเสมอ คนอื่นผิดตลอด
ทำได้ตามใจคือไทยแท้ อยากดูธาตุแท้ของคนต้องดูตอนขับรถ ทุกอย่างจะออกมาหมด ไม่เคยยอมรับผิด
เมื่อรู้แล้วก็ทามใจ หลับตาข้างหนึ่ง
Kaew
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 08:40:55 AM »

กฎมีไว้ให้ปฏิบัติเข้าบ้านท่านกฎบอกถอดรองเท้า แต่ท่านบอกถอดยากแต่จะเข้าเดี๋ยวเดียวเอง
เข้าห้องน้ำต้องเปลี่ยนรองเท้า ไม่ยอมเปลี่ยนเข้าไปทั้งรองเท้าที่ใส่มา(เลอะไปหมด)
ห้องขายอาจจะมีค่าใช้จ่าย
ห้องซื้อไม่มีค่าใช้จ่าย
ทำเนียนบอกซื้อ แต่แฝงขาย
ตรวจเจอโดนลบ โวยทันทีแต่ทำเป็นไม่รู้
คนไทยแปลกไม่ชอบให้ใครมาตำหนิ ขับรถไม่ชอบให้ใครบีบแตรไล่ ทำเขาได้ โดนเขาทำโวย ตัวเองถูเสมอ คนอื่นผิดตลอด
ทำได้ตามใจคือไทยแท้ อยากดูธาตุแท้ของคนต้องดูตอนขับรถ ทุกอย่างจะออกมาหมด ไม่เคยยอมรับผิด
เมื่อรู้แล้วก็ทามใจ หลับตาข้างหนึ่ง
ยกตัวอย่างได้ชัดเจนมากเลยค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Pa ketnet

ขอบคุณ
Kaew
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 05:31:24 PM »

เริ่มบางตาลงแล้วค่ะ แสดงว่าเสียงเบาๆของพวกเราพอจะใช้ได้ผล

แต่ก็ยังหลงเหลืออยู่บ้าง   ลังเล

มาช่วยกันอัพกระทู้นี้ขึ้นเป็น top 5 กันนะคะ  คนมาใหม่จะได้มองเห็น  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณ
Kaew
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 06:58:54 PM »

พยายามกันต่อไป  ยิ้ม

ขอบคุณ
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์