หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไร่ฟักทอง พอเพียง เลี้ยงครอบครัว ของ หมวดหนึ่ง  (อ่าน 28209 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 08:56:54 PM »

ช่วงสองเดือนนี้ ก็กำลังจะไปสำรวจตลาดอยู่พอดี  ที่มองๆ  ไว้  คือ  สี่มุม   ไทย  ตลาดโคราช   ชลบุรี   สระแก้ว   
ซึ่งตอนนี้ดูจากตลาดแถวบ้าน (เขตอุสาหกรรมกบินทร์บุรี ) เดินผ่าน เห็นซีกละ 20-25    ลูกนึง ก็ 4  ซีกน่าจะไม่เกิน 3 โล

ฮิ  ฮิ  การสำรวจตลาดโดยวิธีนี้  หลานผมเจ๊งมาแล้วนะครับ
(สมมติ)
ไปสำรวจตลาดพบว่ามะนาวลูกละ 5 บาท  จึงบรรทุกรถมาส่งแม่ค้าลูกละ 2 บาท
แม่ค้าไม่รับนะครับ  เขาบอกรับได้ 10 ลูกบาท  จะขนกลับก็ต้องเสียค่าน้ำมันรถ
และไม่ทราบว่าจะไปขายที่ไหน สุดท้ายก็ต้องยอม

กล้วยที่ตลาดหวีละ 25 บาท  ถ้าเราส่งแม่ค้า 10 บาท
แม่ค้าอยู่เฉยๆ ไม่ได้ปลูก ไม่ได้ตากแดดตากฝนดูแล ไม่ไ้ด้ออกแรงตัด ไม่ต้องขนส่ง
ได้กำไรตั้ง 15 บาท ใครจะไม่เอา
เราคิดอย่างนี้
แต่แม่ค้าบอกว่า  กล้วยขายยาก เก็บไว้เดี๋ยวก็สุกและเสีย รับได้แค่ หวีละ 5 บาทเท่านั้นแหละ
และรับได้ไม่เกิน 30 หวี รับไว้มากขายไม่ทัน
มันอย่างนี้แหละครับ
ดังนั้นก่อนจะผลิต  ต้องตกลงกันให้แน่นอน ถ้าทำสัญญากันได้ก็ดี
แต่พ่อค้่าแม่ค้า(คนกลาง)เขาก็ไม่ยอมทำอีกนั่นแหละ

พูดไปแล้ว  เดี๋ยวก็จะเสียกำลังใจ 
คนที่เขาทำได้และขายได้ก็เยอะนะครับ เขาทำอย่างไรก็ต้องศึกษาดู

Service
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 09:53:01 PM »

ช่วงสองเดือนนี้ ก็กำลังจะไปสำรวจตลาดอยู่พอดี  ที่มองๆ  ไว้  คือ  สี่มุม   ไทย  ตลาดโคราช   ชลบุรี   สระแก้ว   
ซึ่งตอนนี้ดูจากตลาดแถวบ้าน (เขตอุสาหกรรมกบินทร์บุรี ) เดินผ่าน เห็นซีกละ 20-25    ลูกนึง ก็ 4  ซีกน่าจะไม่เกิน 3 โล

ฮิ  ฮิ  การสำรวจตลาดโดยวิธีนี้  หลานผมเจ๊งมาแล้วนะครับ
(สมมติ)
ไปสำรวจตลาดพบว่ามะนาวลูกละ 5 บาท  จึงบรรทุกรถมาส่งแม่ค้าลูกละ 2 บาท
แม่ค้าไม่รับนะครับ  เขาบอกรับได้ 10 ลูกบาท  จะขนกลับก็ต้องเสียค่าน้ำมันรถ
และไม่ทราบว่าจะไปขายที่ไหน สุดท้ายก็ต้องยอม

กล้วยที่ตลาดหวีละ 25 บาท  ถ้าเราส่งแม่ค้า 10 บาท
แม่ค้าอยู่เฉยๆ ไม่ได้ปลูก ไม่ได้ตากแดดตากฝนดูแล ไม่ไ้ด้ออกแรงตัด ไม่ต้องขนส่ง
ได้กำไรตั้ง 15 บาท ใครจะไม่เอา
เราคิดอย่างนี้
แต่แม่ค้าบอกว่า  กล้วยขายยาก เก็บไว้เดี๋ยวก็สุกและเสีย รับได้แค่ หวีละ 5 บาทเท่านั้นแหละ
และรับได้ไม่เกิน 30 หวี รับไว้มากขายไม่ทัน
มันอย่างนี้แหละครับ
ดังนั้นก่อนจะผลิต  ต้องตกลงกันให้แน่นอน ถ้าทำสัญญากันได้ก็ดี
แต่พ่อค้่าแม่ค้า(คนกลาง)เขาก็ไม่ยอมทำอีกนั่นแหละ

พูดไปแล้ว  เดี๋ยวก็จะเสียกำลังใจ 
คนที่เขาทำได้และขายได้ก็เยอะนะครับ เขาทำอย่างไรก็ต้องศึกษาดู

คือปัจจุบันนี้ ระหว่าง คนปลูก  พ่อค้าคนกลาง   แม่ค้าปลีก  จนถึง ผู้บริโภค   ซึ่ง 2  ใน 4  นี้ใครคือ   ผู้รับกรรม

หรือจะได้ยินหลายๆ ท่านในนี้หรือที่อื่นไม่ว่าจะปลูกอะไรก็ตาม จะถามว่า   ใครพอรู้แหล่งรับ ซื้อ  นุ่นนั่นนี้  บ้างหรือป่าว   ซึ่งคิดว่าน่าจะได้ยินบ่อย

เพราะเหตุใด ทำไม เราไม่หาทางไดเรก โดยตรง เลยละครับ มีหลายทางมากครับ

ยกตัวอย่าง มะนาว กันนะครับ

มะนาว กินทุกวัน ซื้อทุกวัน ขายตลาดแถวบ้านได้หรือป่าวครับ  ถ้าแม่ค้ารับ 10 ลูกบาท  แต่ไปขายลูกละ 5 บาท  แบบนี้ยอมหรอครับ
จำเป้นมั้ยที่ต้องขายในตลาด จำเป็นมั้ยที่จะต้องส่งตลาดใหญ่ๆ ( ขอให้ตลาดใหญ่เป็นตัวเลือกสุดท้ายครับ ) นอกตลาดได้มั้ย ป้ายใหญ่ๆหน่อยว่า  ส่งตรงจากสวน   ลูกละบาท  ถ้าผมไปตลาดแล้วผ่าน  บอกตรงๆ ครับ ยังไงก็แวะ

ไม่ต้องจอดตลอด  วิ่งตามหมู่บ้านมั่ง ทุกบ้านต้องกินต้องใช้ครับ

เมื่อวันใดระบบ พ่อค้าคนกลาง หมดไป เกษตรกร อย่างเราจะรวยครับ

ช่วยกันแชร์ไอเดียด้วยครับ
tri
*

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 04:50:13 PM »

ขอศึกษาด้วยคนนะครับ
nagdernthang
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 02:47:21 PM »

น่าสนใจมากครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ

Liked By: maikhami
Service
*

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 01:02:10 PM »

ตอนนี้ฟักทองเป็นไงบ้างครับ

Liked By: tass08, deemeechai
sodig
*

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 01:06:32 AM »

เข้ามาเก็บความรุ้ครับ กำลังเพาะอยุ่ครับ

Liked By: phalikhit
sakura123
*

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 09:50:23 AM »

ชอบฟักทอง เกาะกระทู้นี้ด้วยคนนะคะ

Liked By: phalikhit

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์