หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไร่ฟักทอง พอเพียง เลี้ยงครอบครัว ของ หมวดหนึ่ง  (อ่าน 28219 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
เกษตรกรมือใหม่
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 05:39:08 PM »

ขอบคุณครับ^^ ยิงฟันยิ้ม

โหลเทส.... มาเป็นกำรังจัยครับ โชคดีครับ

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 05:43:02 PM »

ทดสอบที่สอง....ดอกฟักทองที่อยู่ที่ลำต้นหลักจะเป็นดอกตัวผู้ ดอกที่เกิดจากแขนงที่แยกออกจะเป็นดอกตัวเมีย เราอาจจะช่วยผสมได้ครับโดยจับดอกตัวผู้มาเคาะให้ละอองเกสรตัวผู้ไปผสมกับดอกตัวเมีย แต่ถ้าอยากให้ฟักทองเราดกก็เด็ดยอดเพื่อให้มีแขนงมากๆแต่ผลที่ติดจะมีขนาดเล็กลงเพราะมีตัวหารอาหารเยอะครับ โชคดีคึรับ ยิ้มเท่ห์

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 05:54:44 PM »

ทดสอบที่สาม....ถ้าอยากได้ฟักทองยักษ์ขนาดลูกละ 30 กิโลก็ให้เด็ดผลอื่นๆทิ้งให้เหลือผลเดียวแล้วเอารากของต้นอื่นมาเสริมครับจะได้ฟักทองผลขนาดมหึมา โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

บิวGATE
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 07:05:42 AM »

ขอบคุณคุณชายท่ายางอยากทำผลมหึมาอะครับผม. แล้วผมสามารถนำต้นที่เพลี้ยไฟมาทาบติดกับต้นที่ มีลูกแล้วได้ไหมเพราะว่า ทิ้งไว้มันก็ไม่มีประโยชน์อะครับผม
wee6
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 08:42:52 AM »

ยิ้ม เข้ามาติดตามไร่ฟักทองด้วยคนครับ
บิวGATE
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 08:47:29 PM »

ผมว่า นะ ฟักทอง ถ้าไห้ปลูกให้ได้ผล ดก โตและใหญ่. ต้องกอปด้วย. ลักษณะเด่นคือ 1.ดินต้องเป็นดินเหนียวปนทราย ระบายนำ้ได้ดี.  2.โรคและแมลงสำคัญคือเจ้าเพลี่ยไฟและหนูที่กัดกินลูกและยอดฟักทองเสียหายเพราะระบาดเร็วมากถ้าเป็นแล้วอันตรายมากครับกับฟักทอง ถ้าได้ที่ปลูกใหม่ หรือที่พักดินไว้ไม่ตำ่กว่า3เดือน จะดีมาก เลยถ้าให้ดีควรไถ่ตากดิน. 3. ขี้หมู รองก้นหลุม จะดีมากแต่ถ้าให้ดีคือเปิดร่องแล้วโรยขี้หมูเป็นทางยาวแล้วใช้ควายเหล็กปิดร่องที่โรยด้วยขี้หมูแล้ว. 4.ระยะการปลูกจากการปลูกผมแนะนำเลยจริงๆ 3x7 ระยะหลุม 3เมตร ระหว่างอก. 7เมตร เพื่อให้เปิดเถายาวได้และเปิดโอกาสให้ผึ้งผสมเกสรได้ดีกว่าเกือบ100% การปลูกต่อหลุม 2ต้นต่อ/1หลุม. เด็ดยอดไว้4เถาต่อ1ต้น. 5. คอยฉีดยาป้องกันเพลี้ยไฟสลับกับหนอนและเต่าแตง อาทิตย์ละ1ครั้ง. จนกว่าฟักทองจะออกดอกและเมื่่อฟักทองออกดอก งดฉีดยาฆ่าแมลงเด็ดขาด. 6.เรื่องปุ๋ยสำคัญมาก. เมื่อฟักทองเริ่มตั้งเถาไม่ว่าจะเป็นพันธุ์หนักหรือเบา. ห้ามใส่ปุ๋ย ยูเรียและปุ๋ยสูตร15-15-15/16-16-16 มากเกินไป ควรใส่1ครั้งพอ.ประมา1-2กำมือต่อ1หลุม และเมื่อเริ่มติดผลให้ใส่ปุ๋ยขยายลูกคือ 13-13-21/14-14-21เป็นอันจบ. ยูเรียห้ามใส่เพราะ. มันจะทำให้ฟักทองออกใบมากเกินไ่ป. ติดผลน้อย มาก หรือไมได้ผลดีเลย ผมลองมาหมดแล้วฮ่า ฮ่า  7.  ฟักทองเริ่ม. 90วันควร ตรวจสอบว่ามีหนูไหม ควรใช้กรงดักหนู. ใส่ลูกปาล์มน้ำมันหรือยาเบื่อหนู โรยบริเวณที่มีรอยแทะ ลูกฟักทอง.  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2013, 08:50:16 PM โดย บิวGATE » บันทึกการเข้า
บิวGATE
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 08:57:52 PM »

คำแนะเมื่อท่านคิดจะปลูกฟักทองใหม่. หรือเคยปลูกมาแล้ว. ฟักทองต้องตากดิน ไว้หรือพักดินนานได้ยิ่ชดีเพื่อให้เพลี้ยลืมแปลง. อันนี้ผมตั้งเองนะ อิอิ ((เพลี้ยลืมแปลง)). ฟักทองถ้าเดินระบบนำ้ด้วยยิ่งดีแต่บางท่านงบน้อย อยากจะเกบทุนก่อนแบบผมไง งบน้อยเลยเกบทุนปลูกหน้าฝนเมื่อเก็บเกี่ยวเสร็จค่อยยถ่ดินตากเพื่อปลูดแตงโมต่อ ในหน้าแล้ง. เพราะหน้าแล้งควบคุมง่ายกว่า และก็ขายได้ราคาดีกว่าหน้าฝนครับ.
pooyailee
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 03:28:46 AM »

คำแนะเมื่อท่านคิดจะปลูกฟักทองใหม่. หรือเคยปลูกมาแล้ว. ฟักทองต้องตากดิน ไว้หรือพักดินนานได้ยิ่ชดีเพื่อให้เพลี้ยลืมแปลง. อันนี้ผมตั้งเองนะ อิอิ ((เพลี้ยลืมแปลง)). ฟักทองถ้าเดินระบบนำ้ด้วยยิ่งดีแต่บางท่านงบน้อย อยากจะเกบทุนก่อนแบบผมไง งบน้อยเลยเกบทุนปลูกหน้าฝนเมื่อเก็บเกี่ยวเสร็จค่อยยถ่ดินตากเพื่อปลูดแตงโมต่อ ในหน้าแล้ง. เพราะหน้าแล้งควบคุมง่ายกว่า และก็ขายได้ราคาดีกว่าหน้าฝนครับ.
สวัสดีครับ ผมผู้ใหญ่ลีจากสวนทอฝันเข้ามาเยี่ยมแปลงฟักทอง ได้อ่านวิธีปลูกแล้วง่ายมาก แต่เมื่อปฏิบัติจริงปัญหาอุปสรรคคงมีมาก ถ้าไม่เตรียมแปลงตากดินใช้แสงแดดฆ่าเชื้อโรคไว้ก่อน ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ฤดูแล้งหน้าจะทดลองปลูกดูบ้าง เมื่อ๓ปีก่อนลูกน้องปลูกเจอเพลี้ยไฟไรแดง ลูกฟักทองมีปํญหาเลยช่วยซื้อ๑ตันจะเอามาหมักกับน้ำตาลอ้อย ปรากฏว่าขนมาส่ง๒ตัน ช่วยซื้อไว้หมดค่าแรงสับฟักทองลูกน้องอีก๕พันบาท ค่าถังจุ๖0ลิตร๒0ไบ เบล็ดเสร็จเกือบ๓หมื่นมีถังจุ๒00ลิตรอยู่แล้ว๕ใบ ปัจจุบันยังเก็บไว้ทำเอนไซด์อายุ๓ปีกว่าแล้วครับ ขอถามแปลงปลูกฟักทองอยู่พิกัดได จังหวัดได มีโอกาสจะขอไปชมขอความรู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2013, 03:30:59 AM โดย pooyailee » บันทึกการเข้า
chitdy12
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 07:33:03 AM »

อายจัง  สุดยอดเลยครับ
Sagai
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 11:48:16 AM »

ตามดูครับ ลุ้นต่อ
Service
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 05:08:24 PM »

ผมว่า นะ ฟักทอง ถ้าไห้ปลูกให้ได้ผล ดก โตและใหญ่. ต้องกอปด้วย. ลักษณะเด่นคือ 1.ดินต้องเป็นดินเหนียวปนทราย ระบายนำ้ได้ดี.  2.โรคและแมลงสำคัญคือเจ้าเพลี่ยไฟและหนูที่กัดกินลูกและยอดฟักทองเสียหายเพราะระบาดเร็วมากถ้าเป็นแล้วอันตรายมากครับกับฟักทอง ถ้าได้ที่ปลูกใหม่ หรือที่พักดินไว้ไม่ตำ่กว่า3เดือน จะดีมาก เลยถ้าให้ดีควรไถ่ตากดิน. 3. ขี้หมู รองก้นหลุม จะดีมากแต่ถ้าให้ดีคือเปิดร่องแล้วโรยขี้หมูเป็นทางยาวแล้วใช้ควายเหล็กปิดร่องที่โรยด้วยขี้หมูแล้ว. 4.ระยะการปลูกจากการปลูกผมแนะนำเลยจริงๆ 3x7 ระยะหลุม 3เมตร ระหว่างอก. 7เมตร เพื่อให้เปิดเถายาวได้และเปิดโอกาสให้ผึ้งผสมเกสรได้ดีกว่าเกือบ100% การปลูกต่อหลุม 2ต้นต่อ/1หลุม. เด็ดยอดไว้4เถาต่อ1ต้น. 5. คอยฉีดยาป้องกันเพลี้ยไฟสลับกับหนอนและเต่าแตง อาทิตย์ละ1ครั้ง. จนกว่าฟักทองจะออกดอกและเมื่่อฟักทองออกดอก งดฉีดยาฆ่าแมลงเด็ดขาด. 6.เรื่องปุ๋ยสำคัญมาก. เมื่อฟักทองเริ่มตั้งเถาไม่ว่าจะเป็นพันธุ์หนักหรือเบา. ห้ามใส่ปุ๋ย ยูเรียและปุ๋ยสูตร15-15-15/16-16-16 มากเกินไป ควรใส่1ครั้งพอ.ประมา1-2กำมือต่อ1หลุม และเมื่อเริ่มติดผลให้ใส่ปุ๋ยขยายลูกคือ 13-13-21/14-14-21เป็นอันจบ. ยูเรียห้ามใส่เพราะ. มันจะทำให้ฟักทองออกใบมากเกินไ่ป. ติดผลน้อย มาก หรือไมได้ผลดีเลย ผมลองมาหมดแล้วฮ่า ฮ่า  7.  ฟักทองเริ่ม. 90วันควร ตรวจสอบว่ามีหนูไหม ควรใช้กรงดักหนู. ใส่ลูกปาล์มน้ำมันหรือยาเบื่อหนู โรยบริเวณที่มีรอยแทะ ลูกฟักทอง.  

ไม่ทราบว่าขอเข้าไปดูงานได้หรือไม่ครับ PM ส่วนตัวมาก้ได้ครับ
phalikhit
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 09:05:06 PM »

ชอบกระทู้แนวนี้แหละ
เคยถามญาติ ถึงสถานการณ์ในการปลูกฟักทอง ว่าปีนี้ได้ลูกฟักทองกี่ตัน
เขาบอกว่าไม่ไ้ด้เลยสักตันเดียว
เก็บดอกขาย เก็บยอดขาย และขายลูกอ่อนๆ(ที่เขานำไปยัดไส้ด้วยสังขยาน่ะครับ)
เลยไม่ได้ลูกโตและแก่

ขยันจังเลยนะ จะเอารวยไปถึงไหน เป็นเจ้าของไมโครซอฟแล้วยังมาปลูกฟักทองอีก
ฮิ  ฮิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2013, 09:29:45 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
Service
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 09:28:09 PM »

ชอบกระทู้แนวนี้แหละ
เคยถามญาติ ถึงสถานการณ์ในการปลูกฟักทอง ว่าปีนี้ได้ลูกฟักทองกี่ตัน
เขาบอกว่าไม่ไ้ด้เลยสักตันเดียว
เก็บดอกขาย เก็บยอดขาย และขายลูกอ่อนๆ(ที่เขานำไปยัดไส้ด้วยสังขยาน่ะครับ)
เลยไม่ได้ลูกโตและแก่

อ่านแรก  ๆ แร้วตกใจมาก ๆ  นึกว่าปลูกแล้วไม่ได้ผลผลิตเรย

สรุปคือ  เก็บดอก  ยอด และลูกอ่อน     ขายดีกว่าขายลูกแก่หรอครับ

คือผมกะจะลงสัก 20 ไร่ครับ ใช้ระบบน้ำหยด  เท่าที่ดูๆ อ่านๆ มา   กลัวปลูกแล้วไม่มีลูกครับ  กลัวไม่มีดอกตัวผู้บ้าง  จึงอยากมีพี่เลี้ยงครับ
phalikhit
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 09:33:34 AM »

อ่านแรก  ๆ แร้วตกใจมาก ๆ  นึกว่าปลูกแล้วไม่ได้ผลผลิตเรย

สรุปคือ  เก็บดอก  ยอด และลูกอ่อน     ขายดีกว่าขายลูกแก่หรอครับ

คือผมกะจะลงสัก 20 ไร่ครับ ใช้ระบบน้ำหยด  เท่าที่ดูๆ อ่านๆ มา   กลัวปลูกแล้วไม่มีลูกครับ  กลัวไม่มีดอกตัวผู้บ้าง  จึงอยากมีพี่เลี้ยงครับ

ญาติผม เขาปลูกเพียงไร่เดียว
ไร่ หมายถึงแปลงนาแปลงเดียว  ถึงงานหรือเปล่าก็ไม่รู้
ถ้าจะลง 20 ไร่ ต้องสำรวจตลาดก่อนนะครับ  อย่าหวังน้ำบ่อหน้าหรือไปตายเอาดาบหน้า
ถ้า หาตลาดไม่ได้  ให้ลงพืชหลายๆชนิด  เช่น ฟัก แฟง แตงโม แตงร้าน น้ำเต้า
Service
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 02:35:18 PM »

ญาติผม เขาปลูกเพียงไร่เดียว
ไร่ หมายถึงแปลงนาแปลงเดียว  ถึงงานหรือเปล่าก็ไม่รู้
ถ้าจะลง 20 ไร่ ต้องสำรวจตลาดก่อนนะครับ  อย่าหวังน้ำบ่อหน้าหรือไปตายเอาดาบหน้า
ถ้า หาตลาดไม่ได้  ให้ลงพืชหลายๆชนิด  เช่น ฟัก แฟง แตงโม แตงร้าน น้ำเต้า

Plan  เริ่มปลูกน่าจะ ปลาย มค. ปีหน้าแหล่ะครับ   ช่วงสองเดือนนี้ ก็กำลังจะไปสำรวจตลาดอยู่พอดี  ที่มองๆ  ไว้  คือ  สี่มุม   ไทย  ตลาดโคราช   ชลบุรี   สระแก้ว    ซึ่งตอนนี้ดูจากตลาดแถวบ้าน (เขตอุสาหกรรมกบินทร์บุรี ) เดินผ่าน เห็นซีกละ 20-25    ลูกนึง ก็ 4  ซีกน่าจะไม่เกิน 3 โล

แผน 2 กำหนด เฟรมทาม ให้ ออกมาทีละ คันรถ  ทำเหมือนข้าวโพดข้าวเหนียวครั้งที่แล้ว วิ่ง สามหมู๋บ้านก็หมดคันรถ  ของสด และถูกครับ  แบบนี้จะลำบากหน่อย
atsk
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 04:00:09 PM »

ขายยอด  ขายดอก ขายลูกอ่อน ก็ได้ไม่น้อยแล้วครับ

ช่วงหน้าแล้งผักหายาก แม่ผมปลูกฟักทองขายยอดทุกปีครับ ประมาณเดือนกุมภา มีนา เมษา ช่วงนี้ขายดีมาก
ปลูกถี่ๆเอาจำนวนต้นเยอะๆ เพราะแม่ผมไม่ได้ต้องการขายลูก ยิ่งเด็ดยิ่งแตกยอดเยอะ

ถ้าจะเอาลูกแม่ผมจะช่วยผสมเกสรโดยตัดดอกตัวผู้มาเลาะกลีบดอกออกจะเห็นแท่งเกสรตัวผู้สีเหลือง ก็เอาไปป้ายหรือจิ้มดอกตัวเมียเลยครับ ติดทุกลูกที่อยากให้ติด ใช้ป้ายเลยนะครับไม่ใช่เคาะ เพราะเคยดูสารคดีของญี่ปุ่นเค้าผสมเกสรฟักทอง แม่จึงทำตาม
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์