หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: >> ไร่น้ำทิพย์ แก่นตะวันออร์แกนิค ปากช่อง วันนี้...ไม่ได้มีแค่..แก่นตะวัน <<  (อ่าน 117780 ครั้ง)
Numdoitung
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 04:10:53 PM »

มาแอบอ่านเยี่ยมเลยงะ ยิงฟันยิ้ม

สิทธิเดช - ไร่น้ำทิพย์
*

-ขออภัยหากช่วงนี้ตอบช้าหรือติดต่อยาก งานประจำยุ่งมากครับ-

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:45:11 PM »

ต่อครับ

พูดถึงเรื่องการวางจุดของไร่แก่นตะวันของเรา พอดีบริเวณที่เราเลือกเป็นพื้นดินที่แยกต่างหากจากไร่ฝรั่งของพ่อ
น้ำไม่สามารถไหลจากที่อื่นเข้ามาได้ จึงคิดว่า สารเคมีตกค้างจากไร่อื่น ที่ไหลเข้ามาที่ไร่ฝรั่งของเรา ไม่มีทางมาปนเปื้อนในไร่แก่นตะวันได้อย่างแน่นอน

ไร่เราตั้งอยู่ใกล้บ่อน้ำ ที่มีน้ำทั้งปี หากหน้าแล้งก็ดึงน้ำบาดาลมาช่วยรด  ถือว่า OK ไม่ค่อยขาดแคลนครับ

ไร่น้ำทิพย์แก่นตะวันออร์แกนิคปากช่อง : ทำมาหากินบนแผ่นดินพ่อ อย่างพอเพียง
*

-ขออภัยหากช่วงนี้ตอบช้าหรือติดต่อยาก งานประจำยุ่งมากครับ-

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:53:33 PM »

ส่วนเรื่องการปลูก
เนื่องจากเราทำกันเอง เป็นไร่เล็กๆ
พื้นที่ทั้งหมดไม่เกิน 3 ไร่

ผมจึงทยอยปลูกเพื่อให้มีของทุกเดือน มากน้อยแล้วแต่แรงไหว

ภาพที่เห็นจึงดูเหมือนซอยย่อยมาก แต่ละแปลง

ไร่น้ำทิพย์แก่นตะวันออร์แกนิคปากช่อง : ทำมาหากินบนแผ่นดินพ่อ อย่างพอเพียง
เพียรบ้านไร่
seller
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 05:52:46 AM »

ชื่นชมเกษตรกรรุ่นใหม่ที่มีความรู้แบบนี้  น่าจะประสบความสำเร็จด้วยดีทั้งการผลิตและการตลาดไปพร้อมกัน  ขอให้มีความสุขและมีกำลังใจในการทำงานอยู่เสมอนะครับ

เกษตรอินทรีย์เพื่อความมั่นคงทางอาหารสะอาด สิ่งแวดล้อมที่ดีและสุขภาพที่แข็งแรงของผู้ผลิตและผู้บริโภค
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 10:10:47 AM »

ชื่นชมเกษตรกรรุ่นใหม่ที่มีความรู้แบบนี้  น่าจะประสบความสำเร็จด้วยดีทั้งการผลิตและการตลาดไปพร้อมกัน  ขอให้มีความสุขและมีกำลังใจในการทำงานอยู่เสมอนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ
การทำเกษตร ท้อบ่อยๆไม่ดีครับ ต้องมีกำลังใจเยอะๆ ไม่ต้องหากำลังใจที่ไหน จากตัวเองนี่แหล่ะ
เมื่อมีกำลังใจแล้ว ก็มีแรงทำงานเองแหล่ะครับ 

ปล. ลูกค้าก็เป็นหนึ่งในกำลังใจของเราเช่นกัน

*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 08:44:19 PM »

มาต่อครับ...

ผ่านพ้น 6 สัปดาห์แรกไป ตอกแก่นตะวันเริ่มผลิดอกให้เห็น
ผมล่ะใจพองโตเชียว เพราะนี่เป็นแก่นตะวันแปลงแรก ไม่ใช่สิ เป็นเกษตรแปลงแรกของผมเลยนับตั้งแต่เรียน เกษตร ตอน ป.4

ผมปลูกแก่นตะวันลอตนี้เมื่อต้นแก่นตะวันสูงพอสมควรทำให้หญ้าน้อย ผมทำรุ่นครั้งเดียวก็คลุมหญ้าหมดแล้ว

*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 08:49:09 PM »

คั่นเวลา

ลูลู่  ลาล่า  สองแสบของไร่ครับ

*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:12:55 AM »

หัวหน้าคนงานครับ  อิอิ

*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:21:55 AM »

ที่นี้มาถึงโลโก้ของไร่
ผมมองว่าการทำ Brand ให้กับไร่ให้เป็นที่รู้จักนั้น ต้องประกอบด้วยหลายๆอย่างประกอบกันไม่ว่าจะเป็นเป้าหมายของไร่ / นโยบาย / ราคา / ผลิตภัณฑ์ / ที่สำคัญ ตือการประชาสัมพันธ์ - และ โลโก้ + ฉลาก เป็นสิ่งสำคัญ ที่หลายคนมองข้าม

ผมโชคดีที่แฟนของเพื่อนทำร้าน artwork เลยให้น้องเค้าออกแบบให้ โดยให้โจทย์ว่า ให้สื่อคำว่า  "ไร่น้ำทิพย์ แก่นตะวัน" ให้ได้มากที่สุด

ซึ่ง โลโก้ที่ออกมา ค่อนข้างตอบโจทย์ได้ สมบูรณ์แบบมากครับ

*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:39:02 AM »

ชีวิตเกษตรกร ไม่มีอะไรท ี่ตื่นเต้นเท่ากับการนั่งลุ้นว่าผลผลิตของตัวเองจะเป็นอย่างไรบ้าง
ปกติแล้ว ดอกจะเริ่มบานให้เห็นประมาณ 5 สัปดาห์ มากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่ที่..

แต่ที่ไร่ 5 สัปดาห์แล้ว ดอกยังเริ่มจะตูมๆ อยู่เลย ไม่มีทีท่าว่าจะบาน
สัปดาห์นั้น รีบกลับบ้านตั้งแต่เย็นวันศุกร์ ถึงบ้านตอน 4 ทุ่ม เช้าเสาร์ตื่นมาแล้วรีบไปไร่ตั้งแต่ 6 โมงครึ่ง เพื่อไปดูว่า มีดอกแก่นตะวันบานหรือยัง
พบแต่ต้นเขียวๆ  ไม่มีดอกเลย กลับบ้านด้วยใจห่อเหี่ยว เที่ยวโทรถาม คุณหมอไร่พิริยะ และไปคุยกับคุณหมอบอกว่า ใจเย็นๆ เดี๋ยวก็มีดอก

จากนั้น วันอาทิตย์ จะกลับบ้านแล้ว เลยแวะไปไร่อีกซักครั้ง
ระหว่างเดินเข้าไปในไร่ สะดุดตาสีเหลืองๆ อยู่ไกลๆ รีบวิ่งอย่างไวเลยล่ะครับ...

ดอกแรก ของไร่น้ำทิพย์

*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 12:10:53 AM »

การให้น้ำแก่นตะวัน
ก่อนอื่นต้องทราบก่อนนะครับว่าแก่นตะวันเป็นพืชที่ชอบน้ำ แต่ไม่ชอบน้ำมาก
แก่นตะวันเป็นพืชที่ชอบแดด ด้วย ยิ่งที่โล่งยิ่งดี

การให้น้ำแก่นตะวัน ช่วง 2 สัปดาห์แรกหลังลงดิน ให้รดน้ำ เช้า เย็น เพื่อให้ต้นแก่นตะวันฟื้นและตั้งต้นได้
จากนั้นให้รดน้ำครั้งเดียวต่อวัน

รูปแรก คือแนวการวางท่อ
เราใช้หัวสลัดเนื่องจากเครื่องสูบน้ำไร่เรามีขนาดใหญ่ ไม่เหมาะกับน้ำหยด

ต่อมาคือ เมื่อดอกบานเต็มต้น

รูปต่อมา  คือ ตอนที่ดอกเริ่มโรย

รูปสุดท้ายคือ ตอนที่ ต้นเริ่มแห้ง

*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 10:22:27 PM »

เคล็ดลับของการปลูกให้ได้ดี คือดิน
และ น้ำ

การเก็บ ครั้งแรกที่ขุดมาได้ หัวดกเท่านี้จริงๆครับ
ลอตนี้เป็นแปลงแรก ขุดช่วงปลายฤดูร้อน เริ่มเข้าฤดูฝน
ดินไม่แฉะ ควบคุมความชื้นได้เต็มที่  ไถดินหลายรอบจนดินซุย

ส่วนลอตนี้ ขุดช่วงหน้าฝน
รีบปลูกเพราะฝน ยังเตรียมดินไม่ดี และที่สำคัญ ฝนตกตลอดเดือน
แฉะ มาก

ตอนขุด น้ำตาก็แฉะอยู่ในใจเช่นกัน

NPrasan
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 08:54:27 AM »

สวยจัง อยากไปเที่ยวอิอิ
tan777kob
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 03:18:23 PM »

ตามมาจากชมรมครับ ถ้าผมจะลองปลูกซัก 1 ไร่ ต้องใช้หัวพันธ์กี่กิโลครับ แล้วมีพันธ์ไหนแนะนำบ้างครับ
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 03:33:33 PM »

ตามมาจากชมรมครับ ถ้าผมจะลองปลูกซัก 1 ไร่ ต้องใช้หัวพันธ์กี่กิโลครับ แล้วมีพันธ์ไหนแนะนำบ้างครับ

1 งาน ปลูก 50 * 50 ซม. ใช้ งานละ 1600 ต้น (7-10 ก.ก.)
1 ไร่ ประมาณ 6000 ต้นครับ (30-40) เผื่อเว้นทางเดิน

ส่วนเรื่องสายพันธ์นั้น
ผมตอบไม่ได้จริงๆครับ เพราะมันอยู่ที่ ปลูกที่ไหน สภาพดินเป็นอย่างไร
สายพันธ์เดียวกัน  ปลูกต่างที่กัน ผลผลิตต่างกัน
สายพันธ์เดียวกัน  ฤดูกาลต่างกัน ผลผลิตต่างกันครับ
ปัจจัยเยอะมาก ครับ

ยังไง หากต้องการปลูกจริงๆ ต้องศึกษาเพิ่มเติมครับผม

*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 09:42:13 PM »

การให้น้ำแก่นตะวัน
ไม่ควรให้มากเกินไป หรือน้อยเกินไป
ช่วงเวลาในการให้น้ำ ก็สำคัญนะครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์