ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การบ้าน+บ้านของเล็กเสมอ  (อ่าน 45503 ครั้ง)
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
เกษตรกรมือใหม่
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #112 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 09:00:35 PM »

ค่ะ คุณเล็กปลูกเก่งจังค่ะ เทียนคละสีปลูกรวมๆ ก็สวยอีกแบบค่ะ
ที่บ้านต้องปลูกใหม่ค่ะ น้ำท่วมเอาไปหลายอย่างค่ะ

มาถามว่าแก้วมังกรแคระ ใช้เมล็ดปลูกเหรอค่ะ..ขึ้นมาตันน้อยๆ น่ารักดีค่ะ

Liked By: RS2518, Huy54

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0

leksamer
*

รักการปลูก

« ตอบ #113 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 08:46:26 PM »

ค่ะ คุณเล็กปลูกเก่งจังค่ะ เทียนคละสีปลูกรวมๆ ก็สวยอีกแบบค่ะ
ที่บ้านต้องปลูกใหม่ค่ะ น้ำท่วมเอาไปหลายอย่างค่ะ

มาถามว่าแก้วมังกรแคระ ใช้เมล็ดปลูกเหรอค่ะ..ขึ้นมาตันน้อยๆ น่ารักดีค่ะ

ค่ะ ใช้เมล็ดปลูก เมล็ดเค้าเล็กนิดเดียว แต่ก็งอกง่ายค่ะ  ทานตะวันที่พี่ให้มาต้นสูงมากใกล้จะบานแล้ว แล้วจะนำภาพมาส่งการบ้านนะคะ

พิกุลของคุณณภัทร โตขนาดนี้แล้วค่ะต้องขอโทษด้วยที่เพิ่งส่งการบ้าน

ดูกันใกล้ ๆ ดอกกระดุมเงิน ก้านยาว ๆ ตัดใส่แจกันไหว้พระก็ได้ค่ะ

ถั่วพูม่วงของคุณppeungtin

จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมนำสุขมาให้
leksamer
*

รักการปลูก

« ตอบ #114 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 09:20:17 PM »

พิลังกาสา ของคุณklektan

พู่นายพล ซื้อมาหลายเดือนแล้ว เพิ่งออกดอก

ผักเสี้ยนฝรั่งเก็บเมล็ดจากต้นที่ซื้อมา  แบบเป็นซองไม่ยอมงอกค่ะ ทดลองเพาะไป 2 ซองแล้ว

แพรเซี่ยงไฮ้ แบบซองค่ะ งอกง่าย แต่ว่าต้นอย่างกะเส้นด้าย

มอร์นิ่ง ซื้อเมล็ดจากกระดานซื้อขายสินค้าค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2012, 08:04:36 PM โดย leksamer » บันทึกการเข้า

จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมนำสุขมาให้
ideadee
*

ไอเดียดี-ดี รักษ์สิ่งแวดล้อม

« ตอบ #115 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 01:26:48 PM »

เข้ามาเยี่ยมพีเล็กอีกแล้ว ยิงฟันยิ้ม อิอิ  คนมือเย็นปลูกอะไรก็สวย  พริกที่ให้มาเพาะแล้วกำลังงอกนะคะ  ขอบคุณพี่เล็กมาก ๆ ค่ะ
ppeungtin
*

รู้จักให้ ใจก็เป็นสุข...

« ตอบ #116 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 10:46:25 AM »

**-..-**-..-**-..-**-..-**-..-**-..-**-..-**
            ปีใหม่นี้..จงสุขี..มีสุขสันต์
        ตั้งแต่จันทร์..อังคารพุธ.. สุขเหลือหลาย
             พฤหัส..ศุกร์เสาร์..ไม่เศร้าใจ
         แสนสบาย..วันอาทิตย์..จิตพาเพลิน
            ปีใหม่นี้..คิดสิ่งใด..ให้สมหวัง
        ร่ำรวยดั่ง.. เราเรียก.. ว่าเศรษฐี
           ขอโรคภัย.. อันตราย..อย่าได้มี
        จงสุขี..โชคดี..ทั้งปีเอย.
**-..-**-..-**-..-**-..-**-..-**-..-**-..-**
....ขอให้คุณ Leksamer มีสุขภาพกายและใจที่แข็งแรง ตลอดปีนี้และตลอดไปจ้า....

พงศ์ธร   พึ่งถิ่น
12/12 ม.1 ต.เกาะยาวน้อย อ.เกาะยาว จ.พังงา 82160

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=41210.0
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #117 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 12:17:08 PM »

ค่ะ เข้ามาบ้านนี้ก็มีแต่ต้นไม้สวยๆ งามๆ ทั้งนั้นเลยค่ะ
เห็นแล้วสดชื่นจังค่ะ ถึงบางส่วนจะเสียหายไปกับน้ำ แต่ก็มีใหม่ให้ชื่นใจค่ะ

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ ๒๕๕๕
ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั่วสากลโลก
จงดลบันดาลให้คุณเล็กเสมอ และครอบครัว รวมทั้งบุคคลรอบข้าง
จงประสบแต่ความสุขสมปรารถนาในสิ่งที่หวัง
สุขภาพแข็งแรง กิจการเจริญรุ่งเรือง การงานเจริญก้าวหน้า
บุญรักษา ความเกื้อหนุน พบเจอสิ่งดีดี
โชคดีมีความสุขตลอดปีและตลอดไปนะค่ะ
  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม

Liked By: jomk, RS2518, Huy54

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
leksamer
*

รักการปลูก

« ตอบ #118 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 10:19:34 PM »

ฉันมีดอกไม้ มาสวัสดีปีใหม่  มาขอบคุณคุณครูทุกท่านผู้มอบเมล็ดพันธุ์ต่าง ๆ  ขอขอบคุณทุกท่านค่ะ

ทานตะวันคุณnatnapat บานต้อนรับปีใหม่พอดี ดอกอย่างใหญ่เลยค่ะ เมล็ดเยอะมาก คงจะนำมาแบ่งปันต่อในอีกไม่ช้านี้แน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2012, 09:13:21 PM โดย leksamer » บันทึกการเข้า

leksamer
*

รักการปลูก

« ตอบ #119 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 09:21:36 PM »

ดอกดาวกระจายสีชมพูอ่อนกับสีชมพูเข้ม ของคุณNaiteetee

เทียนซ้อนดอกด่าง ก็ของคุณNaiteetee อีกเช่นกัน

*

« ตอบ #120 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 10:13:39 PM »

ค่ะ คุณเล็กปลูกอะไร ก็งามๆ ทั้งนั้นเลยค่ะ ทานตะวันชุดนี้ เพื่อนลูกสาวได้พันธุ์มาจาก ขอนแก่นค่ะ ไม่เคยเห็นดอกจริง ..แต่ดอกแก่ที่เขาเอามาให้ก็ใหญ่มากๆ เลยค่ะ เกือบไม้บรรทัดค่ะ....เพาะไปรอบ ยังไม่ทันมีดอก ไปกับน้ำซะก่อนค่ะ เห็นที่คุณเล็กปลูฏดอกใหญ่สวยอย่างนี้ คงต้องเอาเมล็ดมาเพาะใหม่อีกรอบแล้วละค่ะ

คุณเล็ก..ขอจอง เทียนด่างกับดาวกระจายทั้งชมพูอ่อนและเข็มไว้ด้วยนะค่ะ  สวยถูกใจมากค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Liked By: RS2518, Huy54, mion4you

Jome_1
*

« ตอบ #121 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 08:26:41 PM »

พริกกระจู๋ 10 เมล็ด ได้มา 1 ต้น

พริกดอลเลย์ คุณต่าย ผลค่อนข้างกลม ผลใหญ่ด้วยค่ะ

ถ้ามีเมล็ดขอด้วยนะครับ เทียนซ้อนชมพูกับด่าง ขอบคุณมากครับ
ปลูกต้นไม้ได้สวยมากครับ จะเอาเมล็ดอะไรเเลกดีครับ
Lee shin
*

ขอบคุณที่ใช้บริการ

« ตอบ #122 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 02:34:07 PM »

พริกกระจู๋ 10 เมล็ด ได้มา 1 ต้น

พริกดอลเลย์ คุณต่าย ผลค่อนข้างกลม ผลใหญ่ด้วยค่ะ

ถ้ามีเมล็ดขอด้วยนะครับ เทียนซ้อนชมพูกับด่าง ขอบคุณมากครับ
ปลูกต้นไม้ได้สวยมากครับ จะเอาเมล็ดอะไรเเลกดีครับ

เห็นรูปพริกดอลเลย์ แล้ว ให้สงสัย ว่ามันต่างกันกับพริกตุ้มระยองที่ให้มาตรงไหน
คือได้รับจากพี่เล็กเหมือนกันแต่คนละเว็บ

เพาะแล้วมีต้นที่แตกต่างเขาอยู่ต้นหนึ่งคะ ก้นมันแหลม แต่ต้นอื่น ๆ ลูกกลม ๆ คล้ายกับลูกเชอรี

leksamer
*

รักการปลูก

« ตอบ #123 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 04:27:55 PM »

พริกดอลเลย์ผลใหญ่ ความยาวผลยาวได้ถึง 1 นิ้ว เนื้อหนา ค่อนข้างเผ็ดมาก   พริกตุ้มผลเล็กประมาณ 1.5 ซม. เนื้อบางค่ะ แต่ตอนนี้ไม่มีเมล็ดทั้ง 2 อย่างแล้วค่ะ

Jome_1
*

« ตอบ #124 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 07:36:01 PM »

จะปลูกเเล้วเอาเมล็ดมาคืนครับ

Liked By: jomk, RS2518, Huy54
FERN2670
*

« ตอบ #125 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 11:06:47 AM »

:)สมาชิกใหม่ของเข้ามาชมการบ้านงาม ๆ ด้วยคนนะคะ

Liked By: RS2518, Huy54
meowkku
*

« ตอบ #126 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 11:52:36 AM »

แพรเซี่ยงไฮ้ แบบซองค่ะ งอกง่าย แต่ว่าต้นอย่างกะเส้นด้าย

แพรเซี่ยงไฮ้ ของคุณเล็ก สีนี้สวยจังเลยค่ะ  แบบนี้หายากนะคะ  อายจัง
leksamer
*

รักการปลูก

« ตอบ #127 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 10:58:08 PM »

แพรเซี่ยงไฮ้ ของคุณเล็ก สีนี้สวยจังเลยค่ะ  แบบนี้หายากนะคะ  อายจัง

เป็นพันธุ์ที่ใจเสาะมาก ดูแลยาก ขยายพันธุ์ไม่ได้เลย สวยแป๊บเดียวยุบหมด

ไก่ฟ้าพญาลอ คุณsuttpongkung งอกดีมากค่ะ ไม่เคยเพาะได้อย่างนี้เลย       

แคสีชมพู ของคุณhunnyboy

ดาวประดับฟ้า คุณNENE13

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9   ขึ้นบน
  พิมพ์