หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ดิน สปก ที่เขาซื้อกันมีความเสี่ยงไหม  (อ่าน 1509 ครั้ง)
Auto.
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 09:49:07 AM »

อยากถามว่าที่ดินที่เป็น สปก มันมีความเสี่ยงที่จะไปซื้อมากน้อยแค่ไหน      เพราะเห็นหลายคนไปซื้อกัน 
แต่ผมทราบแค่ว่าถึงแม้เราจะซื้อที่ดินตรงนี้อย่างถูกต้องทำกินได้ แต่ก็ไม่สามารถเป็นเจ้าของได้อยู่ดี  เพราะไม่รู้ว่ามันซื้อขายกันมากี่ทอดแล้ว     เจ้าของแรกเป็นใครยังไม่รู้เลย                 กลัวว่าทำกินไปแล้วก็จะโดนใครมายึดคืนฟ้องร้องก็ไม่ได้

phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 10:03:38 AM »

ในใบ สปก ก็บอกว่าซื้อขายไม่ได้แล้วนำมาซื้อขายส่งมอบกันเองอย่างนี้เสี่ยงมั๊ยละครับ วันดีคืนดีเจ้าของหรือลูกหลานเกิดหัวหมอมาทวงคืนจะทำอย่างไรจะอ้างว่าซื้อมาแล้วก็คงไม่ได้เพราะในใบก็บอกซื้อขายไม่ได้ แต่ถ้ามีกำลังภายในแก้ใบ สปก  และต้นขั้วเป็นชื้อคนซื้อเลยก็สบายใจได้ ชาวบ้านธรรมดาคงไม่มีใครมาขุดคุ้ยตรวจสอบอะไร

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
Auto.
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 02:33:11 PM »

คนรู้แบบนี้ยังกล้าไปซื้อกันมาอีก   ผมเห็นคนมาจากตจว. บางคนเป็นนายทุนกล้าซื้อกันจริง  ๆ   บางที่ประกาศขายไร่ล่ะ 30,000-50,000 กันก็มี   หรือมากกว่า             บางทีผมเห็นเขาซื้อกันก็ยังอยากซื้อกับเขามั่งเลย           แต่คิดอีกทีแล้วคงไม่เอาดีกว่า
Srisawas
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 04:19:34 PM »

แถวบ้านผมเค้าทำใบสัญญากู้เงินเอาไว้แทนครับ แต่ยังไงก็เสี่ยงอยู่ดีครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์