หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เขียวหมื่นปี กับ มหาเศรษฐี มันต้นเดียวกันมั้ย  (อ่าน 2085 ครั้ง)
tun_kooy1
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 08:21:10 AM »

คืออยากทราบว่า  เขียวหมื่นปี กับ  มหาเศรษฐี   มันต้นเดียวกันมั้ย  ถ้าไม่เหมือนกัน   มันแตกต่างกันตรงไหนบ้างคะที่จะทำให้เรารู้

ผุ้รู้ช่วยแนะทีค่ะ 

Liked By: jomk, suttpongkung, taknalim

ZaNen
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 05:06:18 PM »

มารอคำตอบด้วยคนคะ
สงสัยอยู่เหมือนกัน
somnuek
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 09:00:04 PM »

ที่จริงแล้วจัดอยู่ในกลุ่ม วงศ์ ARACEAE กลุ่มเดียวกันครับ ไม้กลุ่มนี้มีชื่อภาษาอังกฤษคือ  (Aglaonema) เป็นไม้ประดับพืชในกลุ่มนี้มีมากกว่า 40 ชนิด
แรกเริ่มเดิมทีไม้ในกลุ่มนี้มีแต่สีเขียวต่อมาวิวัฒนาการทางด้านการปรับปรุงพันธุ์พืชมีการเจริญยิ่งขึ้น จึงได้ปรับปรุงสีสรร แปลก ใหม่ออกมามากมายคับ มีทั้งที่เป็นด่างเขียว จะเรียก ฆฑาเงิน สีแดงเข้ม ชื่อ แก้วกาญจนา  สมบัติสยาม เรดี้ไดอนา   และ อื่นๆ ต้นมหาเศรษฐี ก็จัดอยู่ในกลุ่มเดียวกันครับ    คนนิยมตั้งชื่อให้เป็นมงคลครับ เพราะเป็นไม้ที่อยู่ในร่มได้ นิยมเอาใว้หน้าร้านเพื่อเป็นศิริมงคล ....

Liked By: gogae, ZaNen
ZaNen
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 03:45:50 PM »

เห็นแล้วขึ้นคะขึ้น
กิเลสขึ้น อยากได้ สีสวยๆ ทั้งนั้นเลย
ขอบคุณสำหรับความรู้คะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์