หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม ชื่อต้นไม้ครับมีรูป  (อ่าน 1210 ครั้ง)
zomzan
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 09:13:45 PM »

ต้นก้ามกุ้ง แต่ที่อื่นไม่ทราบเรียกว่าอะไร เห็นโตเร็วเหมือนกันขึ้นเองตามธรรมชาติ เนื้อไม้สีเหลืองสวย

ในรูปเป็นต้นเล็ก แต่ที่จริง เป็นไม้ยืนต้นเนื่้อแข็งนะครับ ใบก็แบบในรูป
ท้องถิ่นทางใต้เรียกก้ามกุ้ง อยากทราบว่าทั่วๆไป เขาเรียกต้นอะไร

ขอบคุณครับ

Liked By: kew, natkita

gogae
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 02:06:33 PM »

ตามมาตอบจากกระทู้นี้ครับ "ชมรมหารายได้เสริมในสวนยางอย่างยั่งยืน"
แล้วก็ขอถือโอกาสสมัครเข้าชมรมจากที่นี่เลยนะครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
โก๋ก็สนใจไม้ต้นนี้เหมือนกันครับ เป็นไม้เนื้ออ่อน เนื้อไม้สวย ที่สำคัญมอดและปลวกไม่กิน
แถวบ้านเรียก"ปอจง" ไปค้นข้อมูลดูแล้ว มีชื่อเป็นทางการว่า"พญาคชราช" ชื่อสามัญว่า"ปออีเก้ง" 
ท่านใดอยากได้ข้อมูลเพิ่มไปหาเอาเองนะครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: junjaow, zomzan

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

zomzan
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 10:39:48 AM »

คาดว่า ไม่ใช่พญาคชราช นะครับ เนื่องจากเจ้าของสวนนี้ก็รู้จักต้นพญาคชราช เหมือนกัน

แต่ต้นนี้เขาบอกว่าไม้แข็งแรงกว่าพญาคชราช พอสมควรครับ แต่ใบมันคล้ายกัน
gogae
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 11:41:41 AM »

คาดว่า ไม่ใช่พญาคชราช นะครับ เนื่องจากเจ้าของสวนนี้ก็รู้จักต้นพญาคชราช เหมือนกัน

แต่ต้นนี้เขาบอกว่าไม้แข็งแรงกว่าพญาคชราช พอสมควรครับ แต่ใบมันคล้ายกัน
ใช่ครับ มีอีกต้นหนึ่งที่คล้ายกันมาก ใบเหมือนกัน ทรงต้นเหมือนกัน แต่ลำต้นมีสีดำ เนื้อแทบจะใช้ประโยชน์ไม่ได้เลย แถวบ้านเรียก"หลอดำ"
ส่วนต้นนี้แถวบ้านเรียก"ปอจง" แต่จะใช่พญาคชราชหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ เป็นไม้เนื้ออ่อน แต่เนื้อไม้เนียนสวย ทำบานประตูหน้าต่าง หรือเฟอร์นิเจอร์จะสวยมาก
ไม้เนื้ออ่อนไม่ได้หมายความว่าใช้ประโยชน์ไม่ได้นะครับ อย่าลืมว่าไม้สักก็เป็นไม้เนื้ออ่อน
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: zomzan

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

karn_khon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 12:00:06 PM »

ตามมาตอบจากกระทู้นี้ครับ "ชมรมหารายได้เสริมในสวนยางอย่างยั่งยืน"
แล้วก็ขอถือโอกาสสมัครเข้าชมรมจากที่นี่เลยนะครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
โก๋ก็สนใจไม้ต้นนี้เหมือนกันครับ เป็นไม้เนื้ออ่อน เนื้อไม้สวย ที่สำคัญมอดและปลวกไม่กิน
แถวบ้านเรียก"ปอจง" ไปค้นข้อมูลดูแล้ว มีชื่อเป็นทางการว่า"พญาคชราช" ชื่อสามัญว่า"ปออีเก้ง" 
ท่านใดอยากได้ข้อมูลเพิ่มไปหาเอาเองนะครับ
ปอจง ไม่ใช่ครับ ลักษณะ ใบจะคล้ายกันมากถ้าดูแบบผิวเผิน ส่วนกิ่งจะแตกต่างกันเปลือกไม้ก็แตกต่างกัน
ไม่ทราบ ปอจง นี้แก่นสีดำใช่มั้ยครับ ส่วนก้ามกุ้งนี้ แก่นสีเหลือง ครับ

Liked By: zomzan
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์