หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะขามแขก  (อ่าน 1741 ครั้ง)
damr
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 09:03:58 AM »

เรียนผู้ใจดี ขอรับบริจาค มะขามแขก เป็นต้นหรือเป็นเมล็ดก็ได้ครับ ขอรับเพื่อนำมาปลูกไว้ทำยาครับ เข้าใจว่าเป็นต้นไม้ทางภาคใต้ขอความกรุณาจากมิตรแดนไกลด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

damr
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 06:28:55 PM »

สงสัยเป็นต้นไม้หายากสักหน่อยนะ
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:12:28 PM »

คะ เป็นสมุนไพรที่น่าสนใจ คงจะน้อยคนที่มี

รึคนที่มีไม่ค่อยได้มาห้องนี้ก็ได้คะ เอาใจช่วยนะคะ ให้ได้มาครอบครอง

Liked By: damr, jomk

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
meowzilla
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:32:32 AM »

หาอยู่เหมือนกัน  ไม่เคยเห็นใครเอาเมล็ดมาขาย  เจอแต่อยู่ในแกงใต้อ่ะ  แลบลิ้น
damr
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 06:29:52 PM »

ผมก็คิดว่าเป็นต้นไม้ทางใต้ครับ เขาเอาใบมาทำชาชงดืมก่อนนอนตื่นเช้าจะได้สบายท้องครับ ผมเองได้ยินสรรพคุณมานานอยากปลูกไว้ทดลองบ้างครับ ดูในกระทู้ขายก็ไม่มีครับ
jomk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 11:32:13 PM »

เข้ามาถามว่ามีแต่เมล็ดมะขามเปรี้ยวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆรับไหมค่ะ  มีไว้ให้เด็ก ๆ ที่บริษัทฯ คั่วกินกันค่ะรับอะเปล่า ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
damr
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 08:03:07 AM »

เข้ามาถามว่ามีแต่เมล็ดมะขามเปรี้ยวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆรับไหมค่ะ  มีไว้ให้เด็ก ๆ ที่บริษัทฯ คั่วกินกันค่ะรับอะเปล่า ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
เป็นพันธุ์ฝักยักษ์หรือเปล่าครับ อยากได้แบบนี้ฝักละ5กิโลกรัม เห็นว่าอยู่แถวพัทยาครับ
[/url][/img]
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 04:07:24 PM »

^
^ คะ อย่างนี้ฝักหนึ่ง ทานเดือนหนึ่งจะหมดไหมเนี่ย

รึทานทั้งหมู่บ้านเลยนะเนี่ย

Liked By: jomk

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
jomk
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 11:52:41 PM »

เป็นพันธุ์ฝักยักษ์หรือเปล่าครับ อยากได้แบบนี้ฝักละ5กิโลกรัม เห็นว่าอยู่แถวพัทยาครับ

มีหรือค่ะแบบนี้อยู่ตรงไหนของพัทยาจะไปพิสูตรค่ะและตามล่าเมล็ดมาให้  เรื่องมะขามเปรี้ยวพูดจริง ๆ น๊ะค่ะมีมากมายไม่เอาไปปลูกที่สวนหรือค่ะ  ส่วนมะขามยักยาวประมาณ  เกือบฟุตก็หาให้ได้น๊ะค่ะ  แต่ต้องรอเขาออกฝักก่อนที่บ้านอามีค่ะ  ว่าจะเก็บเมล็ดมาแจกเช่นกัน ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
MR.BICYCLE
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 11:00:54 PM »

ต้นไส้กรอก

Jeeranun Suttikhun
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:48:33 AM »

ขออนุญาตรอมะขามแขกด้วยคนค่ะ  อยากได้  น่าสนใจค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 10:46:07 AM โดย Jeeranun Suttikhun » บันทึกการเข้า
rosemary
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 02:58:58 PM »

ดูเหมือนผลของต้น sausage (ไส้กรอก)นะคะ
jomk
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 04:24:48 PM »

ต้นไส้กรอก

ดูมาแล้วค่ะ  เจ้าต้นนี้ปลูกที่สัตหีบค่ะ  ต้นไส้กรอกจริง ๆ
damr
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 05:52:44 PM »

แล้วกินได้ไหมครับ
damr
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 07:44:48 AM »

จากในเวปพรีเซ็นเตอร์ ท่านนี้ทดลองทานแล้ว บอกรสชาดจืดๆครับไม่น่าเป็นมะขามเปรี้ยวแบบที่คิด คงเป็นต้นใส้กรอกจริงๆเห็นสมาชิกในเวปเรามีจะหน่ายครับ แต่ถ้าไม่ใช่มะขามเปรี้ยวก็คงไม่ปลูกหรอกครับ คงต้องรบกวนคุณ Jomk ผู้ใจดี เอาเม็ดมะขามเปรี้ยวฝักยักษ์ที่บ้านอามาแจกครับ แต่ก็ยังรอมะขามแขกอยู่นะครับ
jomk
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 08:06:17 AM »

จากในเวปพรีเซ็นเตอร์ ท่านนี้ทดลองทานแล้ว บอกรสชาดจืดๆครับไม่น่าเป็นมะขามเปรี้ยวแบบที่คิด คงเป็นต้นใส้กรอกจริงๆเห็นสมาชิกในเวปเรามีจะหน่ายครับ แต่ถ้าไม่ใช่มะขามเปรี้ยวก็คงไม่ปลูกหรอกครับ คงต้องรบกวนคุณ Jomk ผู้ใจดี เอาเม็ดมะขามเปรี้ยวฝักยักษ์ที่บ้านอามาแจกครับ แต่ก็ยังรอมะขามแขกอยู่นะครับ

รับทราบค่ะ  รอนิดจะไปสอบถามให้ค่ะ  ถ้าไม่มีตอนนี้รอคราวหน้าจะเอามาแจกให้ค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  ต้นไส้กรอกเขาบอกกินไม่ได้ค่ะส่วนมากสัตว์กินเห็นจากภาพหลนใต้ต้นเต็มไปหมดก็ไม่เห็นเขาเก็บไปทำอะไร  ถ้าไปแถวนั้นอาจจะตามไปหาดู  เก็บไว้เป็นของแปลกค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์