หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไผ่ยอดนิยม 20 สายพันธ์  (อ่าน 32624 ครั้ง)
จิ๊กโก๋บ้านนอก
เกษตรกรมือใหม่
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #288 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 04:40:10 PM »

นั่งรอพัสดุมา 2วันแล้วครับไม่เห็นมีมาเลยทนไม่ไหวผมบุกไปเองที่ไปรษณีย์เลยและแล้วก็ได้มาสมใจไม่งั้นต้องรอถึงวันจันทร์

กิ่งไผ่เก้าดาวยักษ์แห้งไปแล้ว 2กิ่ง อีก 1กิ่งถึงจะยังเป็นสีเขียวอยู่ก็แห้งไปแล้วเหมือนกันครับ

ไผ่เก้าดาวที่อยู่ในถุงดำมีรากเดินแล้วทั้ง 2ถุง มาถึงมือผมแล้วรับรองรอด100เปอร์เซนต์ครับ

ขอบคุณพี่ป๊อกมากครับผมมีไผ่เก้าดาวมาปลูกที่เชียงรายแล้วถ้าผ่านมาแถวนี้ขอเชิญแวะสวนเล็กๆของผมยินดีต้อนรับทุกเวลาครับ

atk49
*

« ตอบ #289 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 05:43:04 PM »

[url=http://image.ohozaa.com/view2/x3AzzCcFuBOuC3lg]

กิ่งไผ่เก้าดาวยักษ์แห้งไปแล้ว 2กิ่ง อีก 1กิ่งถึงจะยังเป็นสีเขียวอยู่ก็แห้งไปแล้วเหมือนกันครับ

ขอบคุณพี่ป๊อกมากครับผมมีไผ่เก้าดาวมาปลูกที่เชียงรายแล้วถ้าผ่านมาแถวนี้ขอเชิญแวะสวนเล็กๆของผมยินดีต้อนรับทุกเวลาครับ

ท่านจิ๊กโก๋บ้านนอกครับ ของผมได้มากิ่งเดียวก็ดูแห้งๆเหมือนกันครับถึงแม้จะมีสีเขียวออกเหลืองนิดๆ แต่ก็ตัดชำไปแล้ว ก็หวังว่าจะรอดครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2013, 05:56:24 PM โดย atk49 » บันทึกการเข้า
Taraniramit
*

« ตอบ #290 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 07:11:10 PM »

ผมชำผิดวิธีหรือเปล่าครับ กิ่งเดียวที่ตอบสนอง นอกนั้นเดี้ยง

การชำกิ่งไม่ผิดวิธีครับ  แต่น่าจะเป็นที่ความชื้นในอากาศไม่พอ

ผมจึงชอบที่จะวางกิ่งนอนแล้วเอาดินทับ ครับ
Taraniramit
*

« ตอบ #291 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 07:13:41 PM »

นั่งรอพัสดุมา 2วันแล้วครับไม่เห็นมีมาเลยทนไม่ไหวผมบุกไปเองที่ไปรษณีย์เลยและแล้วก็ได้มาสมใจไม่งั้นต้องรอถึงวันจันทร์

ไผ่เก้าดาวที่อยู่ในถุงดำมีรากเดินแล้วทั้ง 2ถุง มาถึงมือผมแล้วรับรองรอด100เปอร์เซนต์ครับ

กิ่งที่ได้รับ ให้วางกิ่งนอนกับพื้นแล้วเอาหน้าดินกล่บไว้ครับ  เป็นท่าไม้ตายของคนขี้เกียจ แบบผม  ซึ่งก็ได้ผลดีครับ
มีรถทัวร์อุบล/เชียงรายแล้วผมค่อยหาวิธีฝากไปให้อีกครับ
Taraniramit
*

« ตอบ #292 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 07:20:02 PM »

สำหรับเพื่อนๆที่ขอมารอบหลังนี้ผมคงต้องส่งต้นเล็กที่ยังไม่มีหนามให้นะครับ
เพราะแม้จะเอาต้นใหญ่ส่งไป แต่นายไปรษณีย์ท่านก็จะตัดกิ่งและใบออก  ผมเสียดายนะครับ  ตอนยืนดูเขาตัดผมยังคิดในใจเลยว่า ทนๆเอาหน่อยนะน้องดาว  เดินทางในประเทศเองไม่นานคงถึง
ตอนหนูมาจากโคลัมเบียมาอุบลหนูยังทนได้เลย555
(โคลัมเบีย อเมริกาใต้ ไปฮิวสตันอเมริกา จากนั้นไปปารีส แล้ววนมาฟิลิปปินส์ เข้า กทม และต่อไปอุบล)

ต้นเล็กก็จริงดูแลสามสี่เดือนก็จะได้สัมผัสหนามน้องดาวครับ

feelgood
*

« ตอบ #293 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 07:45:50 PM »

สำหรับเพื่อนๆที่ขอมารอบหลังนี้ผมคงต้องส่งต้นเล็กที่ยังไม่มีหนามให้นะครับ
เพราะแม้จะเอาต้นใหญ่ส่งไป แต่นายไปรษณีย์ท่านก็จะตัดกิ่งและใบออก  ผมเสียดายนะครับ  ตอนยืนดูเขาตัดผมยังคิดในใจเลยว่า ทนๆเอาหน่อยนะน้องดาว  เดินทางในประเทศเองไม่นานคงถึง
ตอนหนูมาจากโคลัมเบียมาอุบลหนูยังทนได้เลย555
(โคลัมเบีย อเมริกาใต้ ไปฮิวสตันอเมริกา จากนั้นไปปารีส แล้ววนมาฟิลิปปินส์ เข้า กทม และต่อไปอุบล)

ต้นเล็กก็จริงดูแลสามสี่เดือนก็จะได้สัมผัสหนามน้องดาวครับ

ผมพนัส หอมขจร รามอินทรานะครับ ขอเป็นต้นเล็กๆนะครับ ไม่อยากให้ไปรษณีญ์ใจร้ายตัดครับ
BAW
*

« ตอบ #294 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 07:55:37 PM »

โกรธ ว้า ของผมยังเดินทางมาไม่ถึงเลยครับ ต้องรอวันจันทร์ ไม่รู้จะหมู่หรือจ่า ตอนนี้ดินพร้อม กระถางพร้อม ใจพร้อมครับ มาเมื่อไหร่จะจับลงดินซะเลย

Liked By: TUU, a.sakol, 5XXA, Nine., jukkrit13
TUU
*

« ตอบ #295 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 09:41:36 PM »

กว่าจะถึงมือพวกเรา   ท่องเที่ยวซ่ะเหนื่อยเลยน่ะครับ

ขอเรียนถามคุณป๊อกว่า พอมีวิธีขยายพันธ์ ไผ่ด้ามขวานให้ได้ปริมาณ ไหมครับ    เพราะตอนนี้ผมกำลังลุ้น มีอยู่หน่อหนึ่ง แตกต่างจากหน่ออื่น คือกาบใบหน่อลาย ถ้าเกิดว่าโตขึ้นมา กลายเป็นด่างทั้งใบแล้วละก็ ยิงฟันยิ้ม จะหาวิธีขยายพันธ์ เพิ่มนะครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 5XXA, Nine., jukkrit13
Taraniramit
*

« ตอบ #296 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:13:52 PM »

โกรธ ว้า ของผมยังเดินทางมาไม่ถึงเลยครับ ต้องรอวันจันทร์ ไม่รู้จะหมู่หรือจ่า ตอนนี้ดินพร้อม กระถางพร้อม ใจพร้อมครับ มาเมื่อไหร่จะจับลงดินซะเลย

คุณบ่าวไม่ต้องห่วงครับ  รอรับพัสดุก่อนนะครับ
ผมจะซ่อมให้ได้ครบ 4 ดาวเลยครับ
โทษฐานที่ท่านอยู่ไกล555
ว่าจะฝากยักษ์น่านไปให้ดูแลด้วย
จะได้วัดกันเลยว่ายักษ์น่านที่ใต้ อีสาณและที่น่าน ที่ใดแจ๋วสุด.....แต่อีสาณยอมยกธงขาว ครับ
คงปลูกเป็นไผ่เศรษฐกิจได้ ใช้หน่อใช้ลำ แต่จะให้ลำใหญ่กว่าน่านหรือใต้คงไม่มีทางครับ
Taraniramit
*

« ตอบ #297 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:27:03 PM »

กว่าจะถึงมือพวกเรา   ท่องเที่ยวซ่ะเหนื่อยเลยน่ะครับ

ขอเรียนถามคุณป๊อกว่า พอมีวิธีขยายพันธ์ ไผ่ด้ามขวานให้ได้ปริมาณ ไหมครับ    เพราะตอนนี้ผมกำลังลุ้น มีอยู่หน่อหนึ่ง แตกต่างจากหน่ออื่น คือกาบใบหน่อลาย ถ้าเกิดว่าโตขึ้นมา กลายเป็นด่างทั้งใบแล้วละก็ ยิงฟันยิ้ม จะหาวิธีขยายพันธ์ เพิ่มนะครับ ยิงฟันยิ้ม
รอดูว่าสายพันธ์นิ่งก่อนนะครับแล้วค่อยว่ากัน
แต่ไผ่ด้ามขวาน ลำตัน เนื้อไผ่แข็งแรง เขาก็มีเอกลักษณ์ของเขาอยู่แล้ว  คู่ควรต่อการขยายพันธ์มากๆครับ
การขยายพันธ์ไผ่ให้ได้ปริมาณ ถ้าไม่นับเพาะเนื้อเยื่อ
ก็คงเป็นแยกเหง้า ฝังลำ ครับ วิธีอื่นไม่ทันการณ์ครับ(เพาะเนื้อเยื่อก็ใช่ว่าเร็วนะครับแลปทั่วไป ทำได้ปีละ พันต้นก็ถือว่าเก่งแล้วครับ ยกเว้นว่ามีงบทำแลปใหญ่ๆได้อันนั้นไม่ว่ากัน)
การฝังลำถ้าจะให้มั่นใจจริงควรผ่าลำ(แนวยาว)ออกเป็นสองส่วน  ให้แต่ละส่วนติดตาสลับข้อ แล้ววางหงาย โอกาสได้ทุกตามีสูงครับ
แต่แค่วางให้ตาขนานดินก็ได้เยอะครับ
คงไม่งงนะครับ

ขอให้มีความสุขกับการปลูกไผ่ครับ
pongpong
*

« ตอบ #298 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:47:26 AM »

รายงานความคืบหน้าครับ สองลำสี่ข้อปล้อง ฝังดินมามาประมาณ 20วัน ตอนนี้หนึ่งลำแตกกิ่งแล้วสองข้อปล้อง หนึ่งข้อปล้งแทงทะลุหญ้าแห้งที่คลุมใว้แล้ว อีกหนึ่งลำคงไม่รอด ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
pongpong
*

« ตอบ #299 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:54:45 AM »

อีกสามถุงชำที่ได้รับมากับมือที่ลำพูน เห็นบอกว่ามีหนึงสายพันธุ์สองถุง อีกหนึ่งสายพันธุ์มีถุงเดียว

วางรวมๆกันไว้ พอจะเห็นความแตกต่างบ้างแล้วแต่ยังไม่รู้ว่าเป็นพันธุ์อะไรบ้าง
udomsak
*

« ตอบ #300 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 07:15:57 PM »

เย็นวันนี้คนงานที่สวนได้ถ่ายรูปกิ่งไผ่น้องเก้าดาว(Guadua)2กิ่งที่ได้รับจากคุณป๊อกผู้ใจดีกิ่งหนึ่งเป็นชนิดหนามน้อยและอีกกิ่งหนึ่งเป็นชนิด2สี..ผมได้ตัดแบ่งแต่ละกิ่งเป็น2กิ่งด้วยความโลภมากครับ..

กิ่งนี้เป็นชนิดหนามน้อยคงจะรอดแน่นอนเพราะแตกใบแล้ว

นี่ก็หนามน้อยคงรอดเช่นกันครับ

กระถางนี้เป็นชนิด2สี..ยังร่อแร่ต้องดูกันอีกสักระยะครับ

กระถางนี้ก็เช่นกันครับ..เป็นชนิดสองสีต้องลุ้นกันต่อครับ
Taraniramit
*

« ตอบ #301 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 10:15:34 PM »

เย็นวันนี้คนงานที่สวนได้ถ่ายรูปกิ่งไผ่น้องเก้าดาว(Guadua)2กิ่งที่ได้รับจากคุณป๊อกผู้ใจดีกิ่งหนึ่งเป็นชนิดหนามน้อยและอีกกิ่งหนึ่งเป็นชนิด2สี..ผมได้ตัดแบ่งแต่ละกิ่งเป็น2กิ่งด้วยความโลภมากครับ..

กิ่งนี้เป็นชนิดหนามน้อยคงจะรอดแน่นอนเพราะแตกใบแล้ว

นี่ก็หนามน้อยคงรอดเช่นกันครับ

กระถางนี้เป็นชนิด2สี..ยังร่อแร่ต้องดูกันอีกสักระยะครับ

กระถางนี้ก็เช่นกันครับ..เป็นชนิดสองสีต้องลุ้นกันต่อครับ

นับถือครับการชำกิ่งแม้เป็นเรื่องงายๆ  แต่หลายคน ทำไม่ได้
ท่านทำได้สมบูรณ์แบบ ครับ

ส่วนที่ว่าจะเป็น สองสีหรือหนามน้อย หรือ เก้าดาว ธรรมดา
รออีกนิดครับ ไม่เกิน สี่ห้าเดือน ก็จะมีสัญญาณบอกครับ

ขอให้มีความสุขกับการปลูกไผ่ครับ

taweesak_kam
*

« ตอบ #302 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 08:29:05 AM »

ขอบคุณพี่ป๊อกอีกครั้ง รายงานความคืบหน้าครับ

เก้าดาวเดินทางไปถึงสวนชลบุรี ในถุงชำปลูกลงดินเรียบร้อยปลูกเสร็จเทวดารดน้ำให้เลย

ส่วนที่เป็นกิ่งผมได้ตัดแยก ชำ

ส่วนนี้เป็นเพื่อนๆเจ้าเก้าดาวรับรองไม่เหงาแน่ บงหวานเพชรน้ำผึ้ง

ซางหม่นดอยเชียงดาว

ยักษ์น่าน และยังมีตงยักษ์ เปาะยักษ์ บงยักษ์ ลายเสือ กิมซุ่ง หม่าจู ซางนวล ซางคำ
รวกดำ ลำมะลอก สีสุข เลี้ยงหวาน ดำติมอร์
เป็นการยืนยันว่า เก้าดาวของพี่จะได้รับการดูแลเป็นอย่างดีครับ
ขอบคุณครับ
5XXA
seller
*

« ตอบ #303 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:07:51 AM »

ขอยกย่องในความพยายามและขอขอบคุณแทนแฟนคลับไผ่เมืองไทยทุกคน ในความพยายามของพี่ป็อก ใจท่านหล่อจริงๆครับ  อายจัง อายจัง อายจัง จุมพิต

คุณโหน่ง สวนกิ่งไผ่ ณ.สุดขอบชายแดนตะวันตก 085-7078941
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=90043.0
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29   ขึ้นบน
  พิมพ์