ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 40   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำนาลดต้นทุนกันดีกว่า  (อ่าน 85947 ครั้ง)
lakdee1115
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 07:51:44 PM »

ติดตามทุกวัน เนื้อหาสาระหลากหลายเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ อายจัง   ขอบคุณสำหรับข้อมูลรถไถนะครับ คงต้องรองบหลังเก็บเกี่ยวข้าวรอบนี้
ผมทำ 41พวง 90 วัน  กับนาข้าง 51  90วันเหมือนกัน(ไม่แน่ใจว่าเหมือน กข41  กับ กข-51หรือเปล่า) ตอนนี้ 60 วันแล้ว 51นาข้างๆเขาออกรวงเสมอเต็มนา แต่ของผมยังไม่เห็นซักรวง ต้นกลมๆแล้ว  อยากขอความคิดเห็นพี่ lakdee1115 ว่าข้าวสองพันนี้ ลักษณะการออก หนัก เบาต่างกัน จะไปสุกปลายมือพร้อมกัน หรือ41พวง ที่ผมทำต้องยืดอายุไปอีกครับ
ไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

กข.41 พวง ไม่เคยทำครับญาติกันเคยทำเพียงเกี่ยวไปอายุข้าวพอ ๆ กับ พล.2 แต่แก่กว่าหน่อย ส่วน กข.51 เคยทำอายุเก็บเกี่ยวประมาณ 98 วันครับ ส่วนการออกรวง กข.51 จะประมาณ 75 วันครับตอนนี้ฉีดลมเบ่งได้เลยพร้อมให้ปุ๋ยทางดินเน้น Zn (สังกะสี) หน่อยช่วยสร้างแป้งครับ  ช่วงข้าวออกรวงไม่ต้องใส่น้ำมากนะครับแค่ตาตุ่มพอ น้ำมากเดี๋ยวเป็นใบขาวกับเพลี้ยกระโดดอีก ส่วนข้อมูล กข.41 ไม่เคยทำจริง ๆ ครับเลยกำหนดวันที่แน่นอนให้ไม่ได้ครับเปลี่ยนเป็นคำแนะนำแทนแล้วกันครับ

Liked By: gotohome, TAWUN

lakdee1115
*

« ตอบ #161 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 07:56:55 PM »

กลุ่มผมก็ทำเป็นตัวอย่างให้ดู แบบไม่ใช้ยา ในกลุ่มมี 4-5คน ไม่ค่อยมีใครทำตาม เขาบอกว่าไม่เผาฟางอย่างผมมันช้า ไม่ทันกิน
 แต่ตอนนี้เขาเริ่มมาแอบดูบ้างแล้ว เมื่อวานพี่ประธานกลุ่มผมเกี่ยวข้าวหอมปทุม 24ไร่ได้ 28 ตัน ลงทุนรวมค่าเช่าไร่ละ 3500
ขายโรงสีได้ตันละ 12000 ไม่จำนำ หักทุนแล้วเหลือไร่ละหมื่น สบายไปเลย พวกเผาฟางแล้วเร่งทำแอบมาดูหลายคน
รีบทำ ไม่พักดิน ใช้ปุ๋ยมาก ยามาก มีแต่เจ้งครับ รอหมดโปรโมชั่นจำนำก่อนครับ จะรู้สึก
แปลง24ไร่นี้เป็นแปลงนาส่งประกวด ของเกษรปราดเปรื่องเรื่องนาข้าว และการทำนาลดต้นทุน จ.ปทุมธานี ครับ
ส่วนของผมรอเกี่ยวอีก 15 วันครับ แต่ทุนผมสูงกว่าเพราะผมซื้อพันธ์หลักจากกรมข้าวมาโยน ไว้ทำพันธ์ข้าวปลูกให้สมาชิกกลุ่มครับ

โอ้โห..ปรบมือให้เลยครับสำหรับผลผลิตของข้าวหอมปทุม ทำได้ขนาดนี้ถือว่าประสบผลสำเร็จอย่างมากเลยครับ นี่น้ำลดผมว่าจะทำเหมือนกันลองดูสัก 14 ไร่กะไว้แค่ไร่ละ 70 ถังก็ ok แล้วครับสำหรับมือใหม่

ส่วนชาวนามืออาชีพแบบเก่าตอนนี้แปลงติดกันกับผมหนอนใบขาวลง ข้าวกำลังจะออกเป็นทั้งแปลงนา ผมให้เอาน้ำออกให้หมดก็ไม่ยอมเอาออก บอกว่ากลัวข้าวม้าน ไม่เป็นไรงั้นปล่อยให้หนอนใบขาวกินให้หมดก่อน ค่อยว่ากัน

ถามพี่หน่อยครับที่กรมการข้าวพันธุ์ข้าวหอมปทุมกระสอบละเท่าไหร่ครับ
lakdee1115
*

« ตอบ #162 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 07:58:59 PM »

ผมก็มือใหม่ทำนาครั้งแรกเหมือนกันครับ ปลูกข้าวหอมปทุม พยายามลดเคมี ทำครั้งแรกขอทุนคืนก็พอครับ แต่ได้ประสบการณ์เยอะมาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

ทำแบบอิงและอาศัยธรรมชาติผมว่าเรื่องที่จะได้ทุนคืนนั้นธรรมดาครับเพียงแต่จะได้กำไรน้อยหรือมากแค่นั้นเอง...ส่วนประสบการณ์นั้นเป็นกำไรที่ไม่สามารถประเมินมูลค่าได้ครับ

chai7951
seller1
*

« ตอบ #163 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 08:06:31 PM »

คุณเก๋ลองใช้ดูนะ สมุนไพรผงบดละเอียด ช่วยได้ซัก 10-20 % ก็น่าจะ โอเค นะครับ

จำหน่ายจุลินทรีย์กำจัดแมลงและโรคพืช บิวเวอร์เรีย ไตรโคเดอร์มา
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=86252.0
lakdee1115
*

« ตอบ #164 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 08:10:59 PM »

คุณเก๋ลองใช้ดูนะ สมุนไพรผงบดละเอียด ช่วยได้ซัก 10-20 % ก็น่าจะ โอเค นะครับ

พรุ่งนี้ลองครับ..แล้วจะรายงานผลครับ

skyblack
*

« ตอบ #165 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 03:35:49 PM »

ตอนนี้ทำหอมปทุม20ไร่อยู่ในพื้นที่ลพบุรี อายุ85วัน เริ่มทำต่อจากรอบก่อนประมาณ1เดือนโดยไถดะทิ้งใว้แต่เผาตอซังนะ(ไม่ใด้อยากเผาหรอกแต่ไม่อยากขัดใจเตี่ย) พอใด้เวลาเริ่มเตรียมดินและหว่านทำแบบที่ทำนั้นแร่ะ แล้วฉีดยาคุม แต่ไม่ใส่ยาสารเคมีป้องกันเพลี้ยไฟอื่นๆ แล้วซื้อไคโตซาน+ยาชีวภาพในเวปนี้มาฉีดตอน20วัน40วันและ60วัน หว่านปุ๋ย3ครั้งครั้งแรก22วัน ครั้ง2 ประมาณ40วันหลังพ่นยา ครั้งที่3 ประมาณ65วัน พอหลังหว่านปุ๋ยครั้งที่3 ปรากฎว่าเพลี้ยกระโดดสีน้ำตาลถล่มอย่างรวดเร็ว ต้องใช้สารเคมีฉีดถึง3ครั้ง เสียเงินไป15000แล้ว ณ.วันนี้วันที่85ข้าวเพิ่งคืนสภาพที่ไม่คืนสภาพก็ตายเป็นหลุมไม่มาก กำลังเริ่มออกรวงรอดมาใด้เพราะใช้สารเคมีสารชีวภาพไม่สามารถป้องกันใด้เรยเพราะ อีกแปลงให้สารเคมีพ่น2ครั้งเองอยู่ไก้ลๆกันไม่มีเพลี้ยมารบกวนอีก2สัปดาห์เริ่มเก็บเกี่ยว
 ปล.ทำข้าวหอมปทุมยากตรงเพลี้ยระบาดง่ายและเร็วจำเป็นต้องใช้สารเคมีโดยเฉพาะในพื้นที่ระบาดบ่อยประมาณนั้น ใช้สารชีวภาพจะไม่ใด้ผลเรยเว้นแต่ทำข้าวต้านทานเช่น กข.31 ร้องไห้
Wikrit
*

« ตอบ #166 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 04:37:09 PM »

ตอนนี้ทำหอมปทุม20ไร่อยู่ในพื้นที่ลพบุรี อายุ85วัน เริ่มทำต่อจากรอบก่อนประมาณ1เดือนโดยไถดะทิ้งใว้แต่เผาตอซังนะ(ไม่ใด้อยากเผาหรอกแต่ไม่อยากขัดใจเตี่ย) พอใด้เวลาเริ่มเตรียมดินและหว่านทำแบบที่ทำนั้นแร่ะ แล้วฉีดยาคุม แต่ไม่ใส่ยาสารเคมีป้องกันเพลี้ยไฟอื่นๆ แล้วซื้อไคโตซาน+ยาชีวภาพในเวปนี้มาฉีดตอน20วัน40วันและ60วัน หว่านปุ๋ย3ครั้งครั้งแรก22วัน ครั้ง2 ประมาณ40วันหลังพ่นยา ครั้งที่3 ประมาณ65วัน พอหลังหว่านปุ๋ยครั้งที่3 ปรากฎว่าเพลี้ยกระโดดสีน้ำตาลถล่มอย่างรวดเร็ว ต้องใช้สารเคมีฉีดถึง3ครั้ง เสียเงินไป15000แล้ว ณ.วันนี้วันที่85ข้าวเพิ่งคืนสภาพที่ไม่คืนสภาพก็ตายเป็นหลุมไม่มาก กำลังเริ่มออกรวงรอดมาใด้เพราะใช้สารเคมีสารชีวภาพไม่สามารถป้องกันใด้เรยเพราะ อีกแปลงให้สารเคมีพ่น2ครั้งเองอยู่ไก้ลๆกันไม่มีเพลี้ยมารบกวนอีก2สัปดาห์เริ่มเก็บเกี่ยว
 ปล.ทำข้าวหอมปทุมยากตรงเพลี้ยระบาดง่ายและเร็วจำเป็นต้องใช้สารเคมีโดยเฉพาะในพื้นที่ระบาดบ่อยประมาณนั้น ใช้สารชีวภาพจะไม่ใด้ผลเรยเว้นแต่ทำข้าวต้านทานเช่น กข.31 ร้องไห้
น่ากลัวครับ ผมก็อยู่ลพบุรี อ.เมือง ต.ท่าแค แล้วพื้นที่ที่เกิดปัญหาอยู่ส่วนไหนของลพบุรีครับ แล้วใช้ยาอะไรฉีดไล่เพลี้ยครับ

skyblack
*

« ตอบ #167 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 05:42:52 PM »

น่ากลัวครับ ผมก็อยู่ลพบุรี อ.เมือง ต.ท่าแค แล้วพื้นที่ที่เกิดปัญหาอยู่ส่วนไหนของลพบุรีครับ แล้วใช้ยาอะไรฉีดไล่เพลี้ยครับ
ต.บ้านเบิก อ.ท่าวุ้ง ถ้าข้าวอาุย60วันขึ้นใช้แอคทาร่า(ไทอะมิโทแซม)+คุมไข่ พวกฟีโนบูโนคาร์บ ถ้าข้าวเหลืองแล้วต้องใช้ยาเชื้อราใวรัสด้วย +ปุ๋ยทางใบจะฟื้นตัวเร็วขึ้น ถ้าระบาดมากต้องใช้คาร์โบซัลแฟนผสมน้ำมันเครื่อง+โซล่าหยอด ตามเรยละต้องรีบนะไม่งั้นข้าวเหลืองแล้วคืนสภาพยาก
กะทู้ลดต้นทุนกลายเป็นต้นทุนบานปลายเพราะเพลี้ยกระโดด

Liked By: Wikrit, gotohome, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2013, 05:45:30 PM โดย skyblack » บันทึกการเข้า
lakdee1115
*

« ตอบ #168 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 05:44:09 PM »

หอมปทุมเป็นข้าวต้นหอมครับสำหรับผมยังไม่เคยทำแต่รู้ว่าไม่ต้านทานเพลี้ยกระโดด และแมลงศัตรูพืชอื่น ๆ เราต้องเข้าใจว่าเพลี้ยหรือแมลงศัตรูพืชเคลื่อนย้ายแหล่งหากินโดยมาศัยกลิ่น เพียงแต่เราทำให้ต้นข้าวไม่หอมโดดฉีดสารที่เป็นกลิ่นอื่นที่ไม่ใช่ต้นข้าวก็ช่วยให้แมลง หรือเพลี้ยมาลงต้นข้าวเราลดลงได้แล้วครับ  ส่วนที่ว่าสารชีวภาพไม่ได้ผลนั้นผมว่าระยะการฉีดนั้นห่างกันเกินไปครับ ควรฉีดพ่นห่างกันที่ 10-15 วันครับ ส่วนที่ว่าใช้สารเคมีนั้นสามารถคุมเพลี้ยได้นั้นก็ดีแล้วครับ  แต่คิดง่าย ๆ เพลี้ยยังตายแล้วคนฉีดล่ะครับ แนวทางกันเพลี้ยกระโดดข้าวต้องไม่หนา น้ำต้องไม่ขัง ยูเรียต้องไม่เยอะครับ  อีกอย่างแนวทางชีวภาพต้องกันก่อนแก้ครับ
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #169 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 06:15:29 PM »

ราคาข้าวพันธ์ขยายกรมการข้าวขายถังละ 260 บาท แต่ต้องจองซื้อครับ ผมจองซื้อในนามศูนย์ผลิตพันธ์ข้าวของกลุ่มผม
ราคาเขาขายไม่แพง แต่มีน้อย ซื้อยาก แต่ผมเข้าไปอบรม 3วัน  ขอแบ่งพันธ์หลักพี่เขาเลยแบ่งให้ 14 ถัง เพราะเราไปทำพันธ์ขยายให้ศูนย์ข้าวชุมชน
ผมทำหอมปทุมมา6ครั้งแล้ว มีเพลี้ยทุกครั้ง แต่รอดทุกครั้ง ใช้เชื้อราบริวเวอร์เรียเป็นหลัก บางรุ่นฉีด6ครั้ง
แต่รุ่นนี้ฉีดแค่2ครั้ง + ฮอโมนไข่ แต่ต้องหว่านให้บางนะครับใช้1ถัง/ไร่พอ
ข้าวของกรมข้าวต้องจองครับผมไม่รู้ว่าคนทั่วไปเข้าไปซื้อได้เลยหรือเปล่า

พอเพียง ขยัน สร้างสรรค์ เรียนรู้
skyblack
*

« ตอบ #170 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 06:26:17 PM »

หอมปทุมเป็นข้าวต้นหอมครับสำหรับผมยังไม่เคยทำแต่รู้ว่าไม่ต้านทานเพลี้ยกระโดด และแมลงศัตรูพืชอื่น ๆ เราต้องเข้าใจว่าเพลี้ยหรือแมลงศัตรูพืชเคลื่อนย้ายแหล่งหากินโดยมาศัยกลิ่น เพียงแต่เราทำให้ต้นข้าวไม่หอมโดดฉีดสารที่เป็นกลิ่นอื่นที่ไม่ใช่ต้นข้าวก็ช่วยให้แมลง หรือเพลี้ยมาลงต้นข้าวเราลดลงได้แล้วครับ  ส่วนที่ว่าสารชีวภาพไม่ได้ผลนั้นผมว่าระยะการฉีดนั้นห่างกันเกินไปครับ ควรฉีดพ่นห่างกันที่ 10-15 วันครับ ส่วนที่ว่าใช้สารเคมีนั้นสามารถคุมเพลี้ยได้นั้นก็ดีแล้วครับ  แต่คิดง่าย ๆ เพลี้ยยังตายแล้วคนฉีดล่ะครับ แนวทางกันเพลี้ยกระโดดข้าวต้องไม่หนา น้ำต้องไม่ขัง ยูเรียต้องไม่เยอะครับ  อีกอย่างแนวทางชีวภาพต้องกันก่อนแก้ครับ
หว่านแต่16-20-0 จำนวน5ลูกเองต่อ20ไร่ ทั้ง3ครั้งนับว่าน้อยกว่าที่เคยใช้ ปกติ หว่าน2ครั้ง ระยะ1เดือน กับ2เดือนครึ้ง ครั้งละ9-10ลูก ยูเรียครึ่ง สูตรครึ่งผสมกัน ส่วนสารชีวภาพ+ไคโตรซานเนี้ยฉีด3ครั้งในระยะ60วันเนี้ยนับว่าเยอะอยู่ ถ้าเทียบกับใช้สารเคมี2ครั้งสามารถเอาอยู่ยันข้าวแก่ และที่ใช้สารชีวภาพป้องกันใว้ก่อนดียังไงก็เอาไม่อยู่เพราะมันระบาดเยอะหลาย100ตัวต่อกอแบบว่าแห่มาตอนข้าวจะตั้งท้องพอดีจำเป็นต้องใช้สารเคมี
 ปล.จะระบาดเฉพาะหอมปทุม(เคยใช้เชื้อราบริวเวอร์เรีย+เมธาเอาไม่อยู่จริงๆ อาจเป็นเพราะข้าวหนาไปเพราะหว่านไร่ละ2ถัง) ส่วนชนิดอื่นนั้นระบาดน้อยมากเท่าที่ทำมาใช้สารชีวภาพใด้สบาย
 ปล2.แถวๆนี้ชาวนาส่วนมากจ้างคนฉีดยาโดยเฉพาะ เว้นแต่สารชีวภาพฉีดเองแหะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2013, 06:31:09 PM โดย skyblack » บันทึกการเข้า
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #171 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 07:44:57 PM »

ผมลองทำนาดำ กข.49 ไว้ 20 ตรว.เมล็ดใหญ่มาก 1รวงมี 160-190 เมล็ด แต่มันร่วงงายแคาะแรงๆมันร่วง ไม่เหมือนหอมปทุมเคาะไม่ร่วง
ตอนแรกว่าจะเอาไปโยนต่อพันธ์สัก2ไร่ แต่ถ้าร่วงง่ายอย่างนี้ต้องลองดูตอนเกี่ยวก่อน อีก10วันคงเกี่ยวได้

พอเพียง ขยัน สร้างสรรค์ เรียนรู้
freee30
*

« ตอบ #172 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 08:38:41 PM »

อ้างถึง
ผมลองทำนาดำ กข.49 ไว้ 20 ตรว.เมล็ดใหญ่มาก 1รวงมี 160-190 เมล็ด แต่มันร่วงงายแคาะแรงๆมันร่วง ไม่เหมือนหอมปทุมเคาะไม่ร่วง
ตอนแรกว่าจะเอาไปโยนต่อพันธ์สัก2ไร่ แต่ถ้าร่วงง่ายอย่างนี้ต้องลองดูตอนเกี่ยวก่อน อีก10วันคงเกี่ยวได้

แล้ว กข49 กับ กข47 การดูแลใส่ปุ่ย ใส่ยา เหมือนกันไหมครับ สนใจลองปลูกอยู่

Liked By: TAWUN
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #173 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 06:59:17 AM »

ผมทำแต่ข้าวหอมปทุม ไม่เคยทำ กข47 แต่ดูแล้วการดูแลและลำต้นน่าจะเหมือนกัน
ที่ลองทำแค่ 20 ตรว.ลองว่ามันทนเพลี้ยหรือเปล่า สรุปว่ามันทนเพลี้ยได้ ไม่มีเพลี้ยกวน
แต่วิธีการปลูกให้ได้ผลผลิตดี พันธ์ กข49   นี่ผมไม่ทราบครับ ต้องรอท่านอื่นที่ทำแปลงใหญ่มาตอบ แทน

Liked By: freee30, gotohome, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2013, 07:16:59 AM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

lakdee1115
*

« ตอบ #174 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 07:13:47 AM »

อ้างถึง

แล้ว กข49 กับ กข47 การดูแลใส่ปุ่ย ใส่ยา เหมือนกันไหมครับ สนใจลองปลูกอยู่

กข.47 พ่อตาทำอยู่ครับต้านทานแมลงศัตรูพืชได้ดีเหมือนกันครับ ผลผลิตก็โอเคครับใกล้ตันถึงไร่ละตันครับ ใส่ปุ่ยยาปกติเลยครับ
lakdee1115
*

« ตอบ #175 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 07:17:01 AM »

ราคาข้าวพันธ์ขยายกรมการข้าวขายถังละ 260 บาท แต่ต้องจองซื้อครับ ผมจองซื้อในนามศูนย์ผลิตพันธ์ข้าวของกลุ่มผม
ราคาเขาขายไม่แพง แต่มีน้อย ซื้อยาก แต่ผมเข้าไปอบรม 3วัน  ขอแบ่งพันธ์หลักพี่เขาเลยแบ่งให้ 14 ถัง เพราะเราไปทำพันธ์ขยายให้ศูนย์ข้าวชุมชน
ผมทำหอมปทุมมา6ครั้งแล้ว มีเพลี้ยทุกครั้ง แต่รอดทุกครั้ง ใช้เชื้อราบริวเวอร์เรียเป็นหลัก บางรุ่นฉีด6ครั้ง
แต่รุ่นนี้ฉีดแค่2ครั้ง + ฮอโมนไข่ แต่ต้องหว่านให้บางนะครับใช้1ถัง/ไร่พอ
ข้าวของกรมข้าวต้องจองครับผมไม่รู้ว่าคนทั่วไปเข้าไปซื้อได้เลยหรือเปล่า

ขอบคุณครับ แถวบ้านผมกระสอบละ 700 บาท 2.5 ถังครับ ก็เลยล่าจะทำไว้สักสิบกว่าไร่เอาเป็นหลักปีต่อไปครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 40   ขึ้นบน
  พิมพ์